nabongo jenga maisha yako yakowaalimu katika shule nyingi nchini nigeria na hususan bara zima la afrika hulipwa mishahara ya viwango duni nchini nigeria kwa mfano ambako wakazi wengi wanapapatikia utajiri mshahara anaolipwa mwalimu ni wa kiwango cha chini kiasi kwamba watu husema hauwezi kukugharimia nauli ya kurudi nyumbani hata hivyo kwa wengine ni sawa tu kilicho cha muhimu kwao ni ule moyo na arya ya kufanya kazi hiyo ya kuwaelimisha wengine na hivyo ndivyo ilivyo kwa teresa modebe mwenye umri wa miaka 26 mwalimu wa shule ya sekondari ya golden septa iliyoko eneo la iju kitongoji cha mji wa Lagos, nigeria hivi ndivyo siku ya kawaida inavyoanza shuleni humu wakati wa asubuhi kabla ya kuanza kwa shughuli za masomo wanafunzi hukutana na kusimama milolongo mbele ya shule yao wanafunzi hao huimba kwa pamoja kabla ya kuelekea madarasani mwao oil, for... teresa ni mwalimu wa sayansi aliyefuzu na hufunza somo la kiuchumi katika madarasa ya ngazi za chini shuleni humo teresa modebe ameifanya kazi hii kwa muda wa mwaka mmoja sasa lakini ujuzi wake wa kufunza ulianza zamani tangu akiwa mwalimu wa watoto kanisani mwake baadaye azma yake ya kuendelea na kazi hii iliendelea kukua akiwa katika shule ya upili kinyume kabisa na ilivyo kawaida sio walimu waliompa motisha wa kujiunga na taaluma hii bali kutokana na mfumo duni wa kufunza uliotumiwa na baadhi ya waalimu wake Some of the baadhi ya walimu wangu walikuwa wakifurahia kazi hiyo lakini wengine walikuwa wakizembea kuingia darasani na kutupatia kutupatiaotsi tukasomee nyumbani kisha wanaondoka mimi nilikuwa nikijaribu kusoma na kujifunza mwenyewe nyumbani hasa wakati ambapo sikuelewa yaliyofundishwa darasani kutokana na hali hii nilianza kuwafundisha wenzangu pia na nilifurahia sana kufanya hivyo hasa unapofundisha kitu unachokielewa vizuri alipokamilisha masomo yake ya shule ya upili badala ya kujiunga na chuo kikuu alikwenda kufunza shule ya chekechea hadi alipotimu umri wa miaka 20 na hivi ndivyo alivyoanza kuipenda kazi hii ya ualimu um, siku yangu ya kwanza kufundisha niliifurahia sana nilikuwa na umri wa miaka 19 wakati nilipoanza kufundisha nilipenda sana kuwaelimisha watoto wadogo na ndiyo sababu naipenda kazi yangu hii ya kufundisha mpaka sasa mimi hufurahia watoto wanapojifunza kutoka kwangu mazingira shuleni ni ya kufurahisha sana kwa mfano kuna michezo ya kitamaduni ambayo kila mmoja huifurahia inapoigizwa lakini mbali na hayo teresa anasema kuwa muhimu ni kuona watoto wakipata elimuteresa hufanya kila awezalo kuhakikisha kuwa wanafunzi wake wanaelewa kile anachokifunza je yeah. siri yake ni nini teach, wakati ninapofundisha mimi huhakikisha kuwa wanafunzi wanafuata yale ninayoyafundisha kwa kuwauliza maswali ili kubainisha iwapo kweli tuko pamoja darasani au la na mimi hujua tuko pamoja kwa sababu huwauliza maswali kila mara kwa teresa wakati mzuri anaofurahia zaidi ni anapokuwa darasani Again, mimi hufurahia zaidi ninapokuwa darasani nikana kwamba wakati unapofundisha kuna mambo fulani yanayokutoka na cha kufurahisha zaidi ni wakati unapofahamu kwamba wale unaowafundisha wanaelewa na kufuata mafunzo yako kwa kweli kazi ya kufundisha ni kama uongozi tu unakutana na mtu na kuanza kumwelimisha inakupa moyo unapomfundisha mtu na kufahamu kufuata na kuyatekeleza mafunzo yako maishani you, you feel mapenzi yake kwa kazi hii ya waalimu sio jambo la ajabu kwani hakuanza yeye familia anakotoka teresa kazi iko kwenye damu yao kwani kila mmoja hupenda kufundisha kaka zake wote watatu na dada zake ni waalimu licha ya kwamba mmoja wao bado ni mwanafunzi katika shule ya sekondari nchini nijeria viko viuo mbalimbali vya kutoa mafunzo kwa watu wanaotaka kujiunga na taaluma hii na mtu anaweza kusomea na kupata vyeti baada ya kufuzu pia mtu anaweza kuendelea na masomo hayo hadi chuo kikuu na kupata shahada ya digrii ya taaluma hiyo au kuwa mwalimu wa shule ya sekondari elimu ya chuo kikuu huchukua muda wa miaka minne nchini nigeria wanafunzi shuleni humo hupata wasaa wa kufanya zoezi la kupiga gwaride teresa anasema kwa hii husaidia kudumisha nidhamu miongoni mwa wanafunzi la sivyo huenda wasipate elimu bora wanayoihitaji elimu si kusoma vitabu tu pia unaweza kujifunza mambo mawili matatu ambayo hujajifunza nyumbani hii ndio sababu mara nyingi utakutana na wanafunzi wanaojiunga na shule hii wakiwa na tabia tofauti kabisa lakini kadri wanavyoendelea kuwa humu shuleni wanaanza kujifunza tabia nzuri hii ni kutokana na jinsi wanavyoongea wanavyowasiliana na kutangamana na wengine hubadilika kabisa si wazazi wote wanaoweza kuwafundisha watoto wao tabia njema na jinsi ya kuzungumza na watu na kadhalika lakini hapa shuleni wanaweza kujifunza hali baadhi ya walimu hujilaumu kwa nini wakachagua taaluma hii ya kusomesha hii ni kutokana na sababu kwamba wengi wao huzingatia tu mishahara ambapo kama ilivyo katika mataifa mengi barani afrika mishahara hiyo huwa ya chini sana lakini kwa teresa azma ya kufunza inashinda tamaa ya pesa au kiwango cha mshahara anaolipwa tatizo moja kuhusu taaluma hii ni kwamba mara tu unapozingatia zaidi mshahara unaolipwa basi huwezi kufanya kazi ni lazima uipende kazi hii na kuwapa elimu watoto hawa mshahara si hoja lakini iwapo unapenda kazi yako kila kitu kitakuwa shwari tu cha msingi ni sisi wenyewe tuweze kuishi kulingana na pato letu hata hivyo anaamini kuwa jamii inapaswa kuchangia zaidi katika kuboresha maisha ya walimu kutokana na jukumu kubwa wanalolitekeleza katika jamii If no teacher, you won't have an bila mwalimu huwezi kuwa na wahandisi bila mwalimu huwezi kuwa na madaktari bila mwalimu huwezi kuwa na maprofesa tulionao kwa sababu wote hao huanzia mashinani na ili kupata elimu hiyo ya juu unahitaji msaada wa mwalimu kwa hivyo kwa kuzingatia hayo yote mwalimu anapaswa kulipwa mshahara wa juu kuliko watu wanaofanya kazi katika taaluma nyinginezo kengele ya shule inaashiria mwisho wa siku shuleni ambako sasa teresa ameanza kujiandaa kwa kazi ya kesho kuwaelimisha wanafunzi wake na hadi hapo ndio tunafikia mwisho wa kipindi cha leo cha by ear kuhusu mafunzo na kazi tunakushukuru msikilizaji kwa kuwa nasi tukitumai kuwa labda umepata motisha wa kujiunga na taaluma hii ya elimu ukiwa unataka kujifunza mengi zaidi au kukisikiliza tena kipindi hiki unaweza kutembelea mtandao www de mkwaju lbe hadi wakati mwingine kwaheri