by noabongo jenga maisha yako yakoujambo na karibu katika makala ya Learning by ear noa bongo jenga maisha yako tukizungumzia mafunzo na kazi leo tutazungumzia mada tofauti kidogo kuhusu ukosefu wa ajira idadi ya watu wasio na ajira hasa miongoni mwa vijana inaongezeka kwa kiwango cha kutisha barani afrika kulingana na ripoti ya mwaka 205 ya shirika la kazi duniani ukosefu wa ajira umeathiri takriban asilimia 21 ya vijana walio na kati ya umri wa miaka 15 hadi 24 barani afrika kila mmoja kati ya vijana hao watano hana ajira na katika nchi nyingine kama vile sierra leon zaidi ya nusu ya idadi ya vijana nchini humo hawana kazi licha ya kwamba wengi wao wamesoma hadi vyo vikuu na kufuzu kwa shahada za digrii baadhi ya mataifa barani afrika yanajaribu kurekebisha hali hii ambayo sio tu inaathiri kiwango cha maisha bali uchumi wa mataifa hayo rwanda kama mataifa mengine inakabiliwa na hali ngumu ya ukosefu wa kazi na hata katika mataifa mengine ambayo takwimu zinaonyesha hayajaathirika sana mikakati inabuniwa kuchunguza na kukabiliana na hali hii rwanda kwa mfano imebuni baraza la kitaifa la vijana kuchunguza suala hili albert murangwa ni katibu mkuu wa baraza hili la kitaifa anasema tatizo hilo ni kubwa sana hasa miongoni mwa wanafunzi wanaomaliza masomo yao ya shule za sekondari na viuo vikuu hali ni hiyo hiyo kwa hasan nyakizwani mana mwenye umri wa miaka ishirini na ambaye sasa anajifunza kazi katika sekta ya ushonaji mjini nyamirambo mojawapo ya wilaya yenye shughuli nyingi mjini kigalibaada ya miaka sita ya masomo yangu katika shule ya msingi nilijiunga na shule ya sekondari kwa miaka miwili lakini singeweza kuendelea na masomo yangu zaidi kwa kuwa wazazi wangu walishindwa kunilipia karo maisha ni magumu hasa kwa watu wa sehemu za mashambani na ndiyo maana nikaamua kuja mjini kigali kutafuta kazi kila jioni sylvi mwenye umri wa miaka 23 hukutana na marafiki zake katika mojawapo ya b mjini kigali hali yake ni tofauti kwani hakumbani na matatizo mengi kama ilivyo kwa hassan yeye anatoka familia inayojiweza kidogo alisoma hadi chuo kikuu mjini kigali mwaka wa 206 na kufuzu kwa shahada ya digrii kuhusu masuala ya utawala lakini tatizo lake ni kwamba tangu wakati huo hajafanikiwa kupata kazi kila tuenda tuendapo tunaulizwa vyeti vyetu tukiwapa vyeti hivyo kisha tunaambiwa tusubiri watatuita basi unarudi nyumbani kusubiri lakini wapi hakuna mtu anayekuita hassan na sylvi wanatafuta usaidizi wa serikali kwa tatizo lao na kwa upande wake serikali imeahidi kupanga mikakati ya kukabiliana na hali ya ukosefu wa ajira miongoni mwa vijana albert murangwa ni katibu mkuu wa baraza la kitaifa la vijana nchini humo anasema wamebuni sera na mipango hususan kwa mafunzo ya taaluma mbalimbali mbali mwaka wa 208 na anasema kuna mipango ya kuwaajiri vijana ambao utaendelea hadi mwaka wa 2 pia anasema kuna wakfu wa kuwasaidia vijana wasio na ajira utakaozinduliwa hivi karibuni na ambao utawasaidia sana vijana kupata kazi au kuanzisha biashara zao punde wanapomaliza masomo mpango huu huenda utamsaidia sana hasan kijana huyu ambaye anajizatiti kujifunza ushonaji ana matumaini makubwa kwamba siku moja atafaulu atafaulunitaiomba serikali ianzishe mashirika ya kuwasaidia vijana wenye taaluma mbalimbali mwanzo wanahitaji kupewa vifaa kwa mfano hebu tizama hii mashine ya kushona inagharimu faranga 4 pesa za rwanda karibu yuro 495 kama tungekuwa na mashini hizi katika karakana kubwa kuliko hii tungeweza kuchukua mikopo na kulipa polepole pole na hivyo kustawisha biashara yetusylvi anakubaliana na mawazo hayo lakini haamini kuwa hatua hii inaweza kufaulu katika sekta zote itategemea sekta yenyewe naamini kwamba kuna makundi ya vijana yanayojaribu kuanzisha biashara zao wenyewe kwa mfano katika sekta ya teknolojia ya mawasiliano vijana wanaweza kuanzisha kampuni zao za kurekebisha kompyuta lakini kwa hakika inategemea sekta yenyewe sylvi anasema kuwa digrii nyingine ni rahisi kupata kazi usimamizi nadhani watu wengi wanasomea masuala ya usimamizi wa kifedha hata katika shule nilikosomea wanafunzi wengi wamesomea masuala ya usimamizi serikali ya rwanda inahimiza mtu kusomea taaluma mbalimbali ili kuongeza nafasi ya kuajiriwa albert murangwa hasa anawahimiza vijana ambao hawajasoma sana anasema kwa mfano vijana walioko katika sekta ya kilimo au ufugaji wanajaribu kutafuta njia ya kupanua taaluma za kazi ya mikono au biashara na anafikiri kufanya hivyo kunaweza kukabiliana na mahitaji yao ingawa sylvi ana shahada ya digrii kuhusu masuala ya usimamizi na hassan bado anajifunza kazi ya ushonaji wote wanakabiliwa na tatizo la aina moja ukosefu wa kazi na wasiwasi wao mkubwa ni kwamba hawataki kuwa mzigo kwa jamii kutokana na ukosefu wa kazi miongoni mwa vijana nchini humo ni kweli tunajihisi kutengwa tunajihisi kubaguliwa kwa sababu kama huna pesa basi unajiona mnyonge kila wakati kuombaomba huwezi kuomba kila wakati kwa sababu maisha ni magumu hapa hali ya maisha ni ngumu sana ni mbaya na hairidhishi hata kidogo hasan anakubaliana naye anasema kuwa ukosefu wa kazi unaathiri hali yake ya kutangamana hasa na wasichana ambao humuona mtu asiye na pesa kila mara anapojaribu kuzungumza nao gutereta ue ashatnawezaje kumtongoza msichana nikiwa nimevalia mavazi ya aina hii hebu tizama shati langu lilivyoraruka naweza kweli kumtongoza msichana nikiwa nimevalia hivi atanidharau sana au hata kunitemea mate labda mambo yatabadilika nikiwa na kazi na pesa niweze kuvaa vizuri na nziza ngawa kumutereta Muanudu, faranga, ya wa ya huku hassan akiwa na matumaini kwamba siku moja atakuwa na kazi nzuri na pesa mahitaji yake ya chakula na mavazi yataendelea kutegemea imani ya mwajiri wake katika kazi hiyo ya ushonaji silvi hufanya kazi zisizoambatana na kiwango chake cha elimu kama vile kazi za ususi ili kuepuka hali ya kumwomba pesa dadake Hana Budi, ila kuendelea kuvumilia akitumai kuwa maisha atabadilika na kupata kazi nzuri baadaye na ni hayo tu tulioweza kukuandalia kwa leo katika makala haya ya ing by ear kuhusu ukosefu wa ajira miongoni mwa vijana wengi barani afrika iwapo unataka kusikiliza tena kipindi hiki au kutoa maoni yako unaweza kutembelea mtandao wetu wwdwworldde mkwaju lbe hadi wakati mwingine kwa heri