by ear. bongo jenga maisha yako yakohujambo na karibu katika makala haya ya yay noa bongo jenga maisha yako vipindi vinavyozungumzia zaidi juu ya masuala ya mafunzo na kazi katika mfululizo wa vipindi vyetu vinane vijavyo tutawajulisha juu ya watu wa taaluma mbalimbali wakizungumzia taaluma zao na ikiwezekana pia kugusia au kukushauri jinsi unavyoweza kujiunga na sekta au taaluma hizo katika makala yetu ya leo tunakutana na judith msichana anayefanya kazi ya uuguzi katika hospitali moja ya kitaifa nchini kenya naitwa judith mweu nafanyakazi katika hospitali ya kitaifa ya kenyatta katika wodi maalum iitwayo kumic ambako hupokea wagonjwa wa aina mbalimbali katika wodi huwapokea na kuwahudumia wagonjwa wanaohitaji upasuaji au wanaohitaji kuwa chini ya uchunguzi maalum katika kitengo au wodi hii sisi hufanya uchunguzi na utafiti wa kina kubainisha ugonjwa halisi na siyo tu kutibu ugonjwa tusiohujua chanzo chake judith mweu mwenye umri wa miaka 29 sasa anajiandaa kwa zamu ya mchana katika hospitali kuu ya kitaifa iliyoko mji mkuu wa nairobi nchini kenya judith alifuzu kwa kazi hii ya uuguzi miaka 6 iliyopita baada ya kukamilisha mafunzo yake ya uguzi alifanya mazoezi ya utendaji kazi katika hospitali tatu tofauti nchini humo alimaliza mafunzo haya ya utendaji kazi mwak2 na kujiunga na hospitali hii ya kenyatta mwaka mmoja baadaye ni muda mfupi baada ya saa 6 mchana na judith tayari ameanza kupanga vitu atakavyotumia baadaye kwenye troli glavu sindano na madawa na kuanza safari ya kulikokota troli hilo hadi kwenye wodi hapa tuko na jumla ya vitanda 2t leo tuna vitanda vitatu ambavyo ni vitupu havina wagonjwa lakini wakati mwingine hasa wakati ule wa ghasia za baada ya uchaguzi w ilikuwa imejaa hospitali kuu ya kenyata ndiyo hospitali kubwa zaidi ya umma inayofadhiliwa na serikali nchini kenya ina jumla ya vitanda e2 anasema judith hospitali hii imewaajiri maelfu ya wauguzi madaktari wakiwemo wale wa upasuaji vilevile washauri wafanyikazi hawa hufanyakazi usiku na mchana kwa zamu. ingawa utaratibu huo unategemea ratiba ya zamu na hapa judith anatueleza kazi atakayoifanya hii leo A kwa kawaida shughuli zangu hapa ni kuwapa wagonjwa madawa tuna aina mbili za madawa tembe na sindano mbali na hayo huwasaidia wagonjwa ambao hawawezi hata kujigeuza kitandani na pia kujaribu kuwapa imani na matumaini huwa tunawapa ushauri kuwachunguza hasa mpigo wa moyo kiwango cha sukari na shinikizo la damu mwilini mgonjwa wa kwanza kuonekana na judith ni anya wambuyiy anaugua ugonjwa wa kisukari na hali yake imezidi katika siku chache zilizopita sasa hawezi hata kuzungumza vizuri judith anamuuliza anavyojisikia na kisha kuanza kumpima mapigo na shinikizo la damu mwilini Kamu, Sorry, FNZ, akiwa amekalia kitanda cha mgonjwa huyo judith anaonyesha wingi wa huruma na mapenzi kwa unyenyekevu anazungumza na kumweleza kila mgonjwa anachofanya na sababu za kufanya hivyo judith anasema tayari wagonjwa hao wanakabiliwa na dhiki na wanahitaji mapenzi anasema kuwa yeye na wauguzi wengine hujaribu kuwapa mapenzi wagonjwa ili kuwapunguzia dhiki hizo huku akitizama ripoti ya daktari judith anaeleza anachotafuta her... huwa tunamchunguza mgonjwa kwa ujumla nikimtizama anataka kusikia sauti yake ili kesho nikirudi niweze kujua kwa urahisi mgonjwa anavyoendelea ni rahisi kujua na kuelezea mabadiliko hayo kwa mfano leo anapoteza sauti lazima kuna mabadiliko kwa hiyo kila ninapokutana na mgonjwa kwa mara ya kwanza ni lazima nijue hali yake halisi na kisha kuanzia hapo nitaweza kujua kwa haraka mabadiliko au jinsi mgonjwa huyo anavyoendelea hivyo hatua za haraka zinaweza kuchukuliwa mgonjwa anapozidiwa au mambo yanapokwenda mrama tangu utotoni judith alitaka sana kuwa muuguzi anasema kuwa alikuwa akitembelea sana hospitali ya kijijini mwake anapougua kidogo na kila mara alipotembelea hospitali hiyo alifurahishwa sana na kazi za madaktari na wauguzi lakini anashauri kwa wanafunzi wanaotaka kujiunga na taaluma hii digrii ya uuguzi ni ngumu na inahitaji uwe umefanya vizuri shuleni ni kazi ngumu wakati wa kusomea kozi hiyo utatambua ni kwa nini wanataka uwe umepita vizuri shuleni kwani kozi hii inahitaji mtu aliyejitolea kutokana na kazi nyingi darasani tulikuwa jumla ya wanafunzi 69 lakini ni wanafunzi na 25 pekee waliomaliza na kufuzu kozi hiyo kwa hiyo hii inaonyesha wazi kwamba si taaluma rahisi mafunzo ya uuguzi kama mafunzo mengine ya sayansi ya afya taaluma hii inahitaji mtu awe na umakini na hii ndiyo maana wa kufunzi huwa wakali kuliko wale wakozi nyingine hakuna kitu kizuri cha kufurahisha kama kumwona mgonjwa akiondoka kitanda cha hospitali na kurudi nyumbani baada ya kupata nafuu kutokana na huduma zako ni dhahiri kwamba judith ameonyesha ustahamilivu mkubwa na mwenye kuifahamu vyema kazi yake jambo linalomsikitisha zaidi ni idadi ya madaktari na wauguzi kutoka nchini humo wanaohamia mataifa ya ulaya na marekani kutafuta pato zuri ni wengi sana wanaohamia mataifa ya ulaya hali hii ina athiri sana sekta ya afya barani afrika kwa sababu marekani na uingereza ni nchi zilizostawi na madaktari wengi na wauguzi huhamia nchi hizi kutafuta mishahara mizuri na mazingira mazuri ya kufanya kazi judith anakiri kwamba watu wengi hushawishika kwenda kufanya kazi nchini uingereza na anaporejea kazini kwa awamu ya pili katika wodi hiyo ya 1c si. judith anasisitiza kwamba anataka kubakia nchini kenya kuendelea kuwasaidia wakenya kwa wale wanaotaka kufuata nyayo zake hapa judith anashauri kuwa really ningependa kuwashauri na kuwahimiza wale wote wanaotaka kusomea taaluma hii kwamba ni taaluma nzuri lakini ni sharti wajifunge kibwebwe kukabiliana na changamoto kama vile kusoma kwa bidii na kuyachukulia mikononi maisha ya wengine lazima uwe mwangalifu hilo ni sharti mojawapo na mwishowe changamoto hizi huwa za manufaa makubwa pale unapoona juhudi zako zikiokoa maisha ya wengine na kutoka hospitali kuu ya kenyatta mjini nairobi nchini kenya umesikia jinsi judith ambaye ni muuguzi katika hospitali hiyo alivyofikia uamuzi wa kujifunza taaluma ya uuguzi kazi ngumu na nzuri ingawa yenye changamoto nyingi kama asemavyo na hadi kufikia hapo hatunabudi kuwa ageni kutoka kipindi cha leo cha by ear, kuhusu ajira iwapo unataka kujifunza mengi zaidi kuhusu vipindi hivi vya learning by er au kusikiliza tena makala haya tutembelee katika mtandao wetu wwwdwworldde mkwaju lbe hadi wakati mwingine kwa heri