dohuvele by noa bongo jenga maisha yako yakohujambo na karibu katika makala nyingine ya Learning by ear makala yanayozungumzia masuala ya mafunzo na kazi tunapokukutanisha na watu wataaluma mbalimbali hii leo tunatembelea vitongoji vya mji wa nairobi na kukutana na wafanyikazi katika sekta isiyo rasmi katika eneo hili tunakutana na wafanyikazi ambao wengi wao hawakusoma sana na kusalia tu kufanya kazi ngumu huku pato lao likitegemea zaidi biashara ndogondogo andamananasi mtaa wa kilimani ni kitongoji kilichoko kilomita chache tu kutoka katikati mwa jiji la nairobi ni mtaa wenye mazingira mazuri na miti mingi ukikaliwa hasa na wengi wa watu wenye pato la wastani nchini kenya na vilevile kupendwa sana na wageni wanaofanya kazi jijini tuko katika barabara ya aginsthe barabara kuu inayounganisha kitongoji hicho na katikati mwa jiji la nairobi mara nyingi hasa wakati wa mchana barabara hii huwa na shughuli nyingi na msongamano wa magari hii ndiyo sababu barabara hii hupendwa sana na wafanyikazi wa sekta hii isiyo rasmi inayofahamika sana nchini kenya kama sekta ya jua kali yaani watu wanaofanya kazi siku nzima chini ya mazingira ya jua kali kwa hivyo andamana nasi tunapokutana na kuzungumza na baadhi yao kuhusu kazi wanazozifanya jina langu ni peter mamuyangei niko hapa kituo cha biashara cha yaya centa kuuza mboga na matundakibanda eh, chake kimepangwa bidhaa nyingi tu za mboga na matunda yako mananasi nyanya ndizi vitunguu na saladi vikiwa vimepangwa kwenye vijisanduku vya mbao ni saa tao asubuhi hivi na tayari pite amefanya kazi kwa zaidi ya muda wa masaa matano tangu afungue biashara yake asubuhi na mapema I wake up very early in the mimi huamka asubuhi na mapema na kufikia mwendo wa saa kumi na mbili alfajiri tayari huwa nimefika hapa ninapofika hapa huanza kupanga kazi yangu mboga matunda na kadhalika na kuanza kuwauzia wateja ambao huasili mapema kuendelea na kazi hiyo ya kuuza hadi saa ma usiku pte anasema kuwa faida anayopata ni kidogo mno ikilinganishwa na masaa anayofanya kazi kwa mfano hununua kilo moja ya nyanya kwa shilingi 30 na kisha kuziuza kwa shilingi 50 na kupata faida kidogo tu pte anasema kuwa biashara hiyo huwa nzuri wakati wa mwanzo wa mwezi wakati watu wanapokuwa wamepokea mishahara yao pete amefanya kazi hii kwa zaidi ya miaka kumi na anajihisi muuzaji hodari je sheri yake ni nini A good to my ukitaka kuwa muuzaji au mfanyi biashara mzuri lazima uwe mtu asiyekuwa na hasira hilo ni muhimu kwa sababu utakutana na watu tofauti tofauti na baadhi yao watasema hawataki bidhaa zako hivyo basi lazima uwe mnyenyekevu na kuwashawishi ili kuvunja makali na hasira zao ndiposa mtaweza kuzungumza na kuelewana ukiwa mtu wa hasira basi wateja wako watakasirika zaidi na hapo biashara yako itaathirika Then you have lost the eneo la barabara anakofanyia biashara pita na wengine halina maduka wachuuzi katika barabara hii wamejenga vibanda tu kuuzia bidhaa zao na wengine hawana hata hivyo vibanda upande mwingine wa barabara yupo mama anayeuza nguo kuukuu yani mitumba wako wachuuzi wengi tu kando kando ya barabara hii wanaouza nguo kuukuu ikiwa ni pamoja na mavazi ya kuogelea kwa wanaume na wanawake pia kuna kofia zilizotengenezwa kwa majani zikining'inia pembeni mwa vibanda hivyo naitwa solastika njoki natoka na kabila la wakikuyu na ni mama wa watoto watatu nina biashara yangu upande ule mwingine wa barabara the road. kila asubuhi skolastica huanza shughuli zake mwendo wa saa mbl na nusu asubuhi anasema sio rahisi kufanya biashara kando kando mwa barabara kwani wakati wa jua kali huwa ni shida na ikinyesha pia mvua shughuli zao hukwama kabisa yeah. scolastica yeah, so sasa anazungumza na mteja wake wa pili tangu afungue biashara asubuhi hii lakini anasema kuwa mara nyingi biashara huwa mbaya na vigumu kuuza lakini wakati mwingine biashara inapokuwa nzuri solastic anaweza kupata shilingi mia tan kwa siku karibu dola saba hivi ambazo anasema hazimtoshi Even I don't 500, maybe one day, it's good life. mimi siwezi kuweka akiba ya hadi shilingi 50 kwa siku na nikiweza kufanya hivyo itakuwa ni bahati tu pesa hizi zina matumizi mengi kununua sabuni unga na vitu vingine vidogo vidogo kwa kweli siwezi kuweka akiba kutokana na biashara hii kwa sababu sehemu wanazofanyia biashara ni maeneo ya mabanda wengi wa wafanyi biashara hao hawalipi kodi na hii ndio sababu mara nyingi utakuta wakizozana na maafisa wa baraza la jiji la nairobi ambao hutokezea mara kwa mara wakitafuta hongo au kuwafukuza na kuwachukulia mali zao mara nyingi huja na kutuitisha ada ya shilingi 25 na hata mara nyingine wanataka hongo lakini wanapokuwa wengi huitisha hongo ya hadi shilingi 3 au shilingi 5 na ukikosa kuwapa hongo wanachukua mali yako yakosolastika anasema maafisa hao wa baraza la jiji baadaye huenda kuuza mali hiyo kwa manufaa yao wenyewe wakati mwingine huwarejeshea wachuuzi mali zao lakini kwa ada ya juu huitisha pesa nyingi sana unapokamatwa na maafisa wa baraza unatozwa faini ya hadi shilingi elfu 5 na ukiangalia biashara yenyewe mtu huwezi kupata shilingi e 5 lakini unatozwa zaidi ya kiwango hicho kwa hivyo badala ya kwenda kulipa faini hiyo ya shilingi elu 5 mimi huona heri kuwaachia kisha niende kutafuta pesa kidogo kutoka kwa jirani na kuwahonga ili wanirudishie mali yangu mbali na hayo kuna vitongoji vingine au mitaa yenye vituo bora zaidi vya kibiashara kuliko mtaa huu wa kilimani kwa mfano mtaa wa westlands ambako utakuta maduka makubwa ya sarit center maduka haya hutembelewa sana na wakenya matajiri au raia wa kigeni wanaoishi mitaa ya kifahari jijini lakini mbali na hayo utakumbana na wachuuzi wametapakaa kila mahali wakiuza bidhaa zao katikati mwa jiji bidhaa kama vile kuanzia dvd viatu nguo kuukuu na hata mbwa wadogo My name is julius, I'm 29. julius mwenye umri wa miaka 29 pamoja na wenzake wanaonekana wakitembea barabarani hasa karibu na mizunguko ya barabara wakibeba vitoto hivyo vya mbwa huku wakijaribu kuwauzia wenye magari julius hununua vitoto hivi kutoka kwa wafugaji wa mbwa na mara nyingi hutegemea aina ya mbwa lakini wale wanaouzwa ghali zaidi ni aina ya ro walers amadubemans wanaopendwa sana na walinzi kwa mfano kitoto cha mbwa aina ya ro walers kinaweza kugharimu dola isi julius ni miongoni mwa wakenya wengi tu wanaofanya kazi katika sekta ya jua kali yeye hana kisomo na vyeti vinavyomwezesha kutafuta kazi na kwa hivyo ni vigumu kupata kazi lakini yeye anafurahia kufanya kazi hii inayompa pato la kila siku badala ya kukaa ovyo bila chochote cha kufanya barani afrika wengi wa wachuuzi wa barabarani wanakabiliwa na hali ngumu ya maisha hulazimika kufanya kazi kwa masaa mengi zaidi ili kukidhi maisha yao mtu anapokuwa bila elimu ya kutosha hujikuta katika sekta hii ya jua kali ukitaka kujua mengi zaidi kuhusu mafunzo na kazi za aina mbalimbali mbali, au iwapo unataka kusikiliza tena kipindi hiki unaweza kutembelea mtandao wetu wwwwworldde mkwaju lbe hadi wakati mwingine kwa makala mengine ya learing by er kuhusu mafunzo na kazi ungana nasi kwa kipindi kijacho kwa heri