by ynoabongo jenga maisha yako ni wakati mwingine tena msikilizaji tunapoungana kukuletea makala ya tatu ya Learning by ear noa bongo jenga maisha yako tunazungumzia elimu ya chuo kikuu katika kipindi kilichopita malaika anakuta mambo sio rahisi chuoni anajikuta akifanya kazi kupita kiasi rafiki yake sindi ambaye ni mkazi mwenza chumbani anajaribu kumpa mwongozo kuhusu maisha chuoni malaika anagundua kuna mengi ya kujifunza njia darasa hata hivyo bado anafahamu fika jukumu na wajibu wake kimasomo asije akakiaibisha kijiji chake si haraka hivyo si haraka hivyo ni kazi ni kazi someni sura ya pili ya tatu ya nne na ya tano jibu swali la tatu na la nane majibu haya yasipungue maneno alfu mbili kazi hiyo iwe tayari tutakapokutana tena namkumbuke matokeo ya kazi hii yatajumuishwa ya kwenye gredi zenu za mwisho kazi hii ni ngumu nitaiweza kweli nitakufa mi malaika wa watu jamani oh mbona umekasilika malaika umekasilishwa na nini ah, ni daniel umejueje niko hapa sicho ni kimoja na waadhiri ni walewale mii ni mwanafunzi wa mwaka wa pili sasa nasomea masuala ya kilimo na uhandisi sasa kuna tatizo lolote unaonekana una wasiwasi daniel hizi kazi ni nyingi na ni ngumu sana natia bidii kusoma lakini sioni kufanikiwa oh, unakosea unamaanisha nini lazima uniruhusu nikusaidie au ujiunge na kikundi cha wanafunzi kusoma pamoja kikundi cha wanafunzi kusoma pamoja wajua wanafunzi wanapokuwa na kikundi cha kusoma pamoja ugawa na majukumu na hivyo upunguza ule mzigo kila wanafunzi hufanye utafiti kwa mada aliyopewa na kisha wanapokutana tena ubadilishana mawazo na kuambiana kuhusu utafiti waliofanya asante sana daniel huu ni msaada mkubwa kwangu lakini nitawezaje kujiunga na kikundi kama hicho daniel oh, zungumza na wanafunzi wenzako darasani kumbuka pia wao wana zuza kama yako bali na hyo uh, mimi pia naweza kukusaidia wakati wowoteeu eh, eh, eh, ana eh, niona unafanya nini kwa hiyo unaona ulimwengu umekufikia ukingoni kwakuwa umeanguka mtiani wako wa kwa kwanza eh? Sindi kwakowe ni rahisi maana hujali lakini mm. mimi wewe huelewi kuelewa nini eti kwamba msichana mdogo wa miaka kumi na tisa kama wewe unakibeba mgongoni kijiji kizima hapana hmm. nimeanguka mtiani wangu sindi hapana ukuanguka mtiani umejaribu sana hasa yakizingatiwa mazingira yanayokukabili una mengi sana ya kujifunza na tukuzungumzia swala la kujifunza oh. <laughs> <laughs> hey, hey, si mchezo nana rafiki amefika sindi sio rafiki yangu oh, sawa basi tuonane baadaye adania sindi habari maraika mzuri tu ani kwani unafuata nini hata imetokea tu kwamba kila nendapo hupo naji tukienda sinema jioni la siwezi nahitaji kusoma unaj langu ombilangu jamanimha hapa nimekuja kusoma na sio kufanya urafiki wa kimapenzi sawa basi tusawu ya sinema jioni labda basi nikusaidie na kazi yako ya utafiti wa kilimu daniel halo malaika malaika malaika unasoma nini kimya malaika nini mbaya kimya tafadhali ni ripoti ya karo na utaratibu wa garama chuoni ah, ndio unajua muula huu unakaribia kufikia ukingoni sisi sote hupewa ripoti hiyo kuhusu akaunti zetu za karo tunayopaswa kulipia muula ujao hebu he, he, sasa niambie kuna mapya sasa nitapata eh. wapi pesa hizo zote ah. sizani naweza kupata tena usaidizi kijijini hawana ah. tena kuu kwa kunadi ah. <laughs> mnauza kuku kulipia karo <laughs> basi lazima mwee mnauza shena za kukuhao <laughs> simza sii <laughs> pole pole <laughs> <laughs> sawa wewe ni rafiki yangu na napaswa kukusaidia niwezavyo nafikiria jambo la kwanza kabisa tunahitaji kumwona mwadhiri mshauri wa, wa wanafunzi anaweza kunisaidia ndiyo kwanza chuo kitaelewa matatizo yako kisha kutafuta ushauri sindiwe labda chuo kinatoa msaada wa masomo kwa wanafunzi kutoka eh, si siunaelewa maanisha nini eh? wanafunzi maskini ah, sijasema hivyo napendelea kuwaita wanafunzi kutoka familia zisizojiweza sawa lakini kabla ya eh, kutafuta ushauri kwanza tuangalie katika mtandao wa intaneti sindi hebu sasa twende kumwona mhairi ni muhimu kwangu malaika unafikiri kwa nini nataka kuangalia mtandao wa neti si mzaha ni lazima tutafute ufadhili wa masomo huwezi jua labda kuna mashirika yanayotoa misaada ya masomo kwa wanafunzi wa kike au wasichana wanaosomea taaluma zinazochukuliwa kuwa za wanaume pekee au hata masuala ya maendeleo ya kijamii na mengineyo sindi uh. rafiki yangu wa dhati lakini hebu niambie mambo yote haya. Oh, jaribu kusoma magazeti kusomamagazetiwenzangu au autizamatelevishen au hata kuuliza pia utajifunza mengi tu ah, kichwa sasa chanizumbuka tunahitaji kupata msaada wa masomo hebu tuende fanya haraka twende malaika huenda anakosa usingizi kuhusu atakakopata karo yake ya muhula ujao lakini kinachompa wasiwasi zaidi ni ukosefu wa ufahamu kuhusu habari muhimu zinazoweza kumsaidia kupata msaada wa karo bado anajifunza na kisha kwa haraka zaidi je atafaulu kupata msaada wa masomodunalo oh, unalolijua kuna watu wengi wanatafuta msaada wa masomo Ndiyo. na hali yangu ni ngumu sana kazi za shuleni kutafuta karo oh. na macho yote kijiji ya kijiji akiwa kwangu wanakijiji wana na matarajio makubwa sana kutoka kwangu na usiweke mayai yako kwenye kapu moja endelee kutafuta hua ufadhili wa masomo na vilevile huwahimiza vile, kijiji kufanya mnada zaidi wa kuku <laughs> na pia utafute kazi ufanye wakati wako ziada nitafute kazi ndio siwezi kuacha masomo sindi oh. oh. habari zenu walembo sananiache mm. masomo sind anasema nitafute kazi nifanye ili nigaramie masomo yangu lakini nikifanya kazi nitasoma sangapi wa wow. si wazubaya unaweza kufanya kazi kazi wakati wako ziada bora tu kama unaweza kujipanga lakini isiyo kazi kuaza saa tatu hadi saa kumi na moja najua mtu anayeweza kukuajiri katika mgawa mmoja hapa mjini kweli ndiyo nani huyo baba angu hebu tumpigie simu wao waone wow, sasa naweza kutembelea na, kutembele na kula chakula ni kipendacho kama kuku yai wali samaki hmm. na kadharikakn kunagosapenda kula msikilizaji malaika sasa anajifunza mengi sio tu taaluma yake ya kilimo na uhandisi bali pia jinsi ya kujimudu maishani akiwa mwanafunzi chuoni baadaye anafaulu kupata kazi katika mkahawa huo kinachosalia ni kumudu maisha ya kazi na masomo chuoni na je maisha atakuwaje kule kijijini ungana nasi katika makala ijayo ya Learning by ear ukizungumzia elimu na maisha chuo kikuu unaweza pia kuutembelea mtandao wetu wwwdwworldde mkwaju lbe ujifunze mengi kuhusu vipindi vya learning by ear noa bongo jenga maisha yako kadhalika unaweza kututumia maoni yako kuhusu vipindi hivi hadi wakati mwingine kwa heri