Kumekuwa na maoni wengine nasema serikali ya umoja ya kitaifa ifanyike baada ya uchaguzi au kabla ya uchaguzi. Kumekuwa na maoni mengi, lakini kilichoamuliwa na baraza la wawakilishi, ambayo ndiyo uongozi wenyewe unaofanya kazi hiyo, ni kwamba kazi ya kwanza, kabla ya kufikia hatua hiyo, ni kutayarisha mswada ya kuipa mamlaka tume ya uchaguzi ya Zanzibar ili ishughulikie suala zima la kura ya maoni, na serikali ndiyo inayotayarisha suala la mswada huo itatangazwa baadaye, tarehe ya kushughulikia huo mswada. Baada ya hapo, tume ya uchaguzi itafanya kazi yake kwa mujibu wa taratibu ya sheria iliyowekewa na mswada huu ambao utapitishwa baadaye na baraza la wakilishi. Kwa hiyo wananchi watarajie lini? Nikuelezee mpaka mwisho basi, hebu mbona unataka kwenda mbele, wananchi? Nini nasikiliza mimi, kitakachofanyika ni kwamba baada ya harakati zote hizo za tume ya uchaguzi kuandaa utaratibu wa kura ya maoni hatimaye serikali ya umoja wa kitaifa inategemewa itengenezwe mara baada ya uchaguzi mkuu wa elfu mbili na kumi mwaka huu. Sasa hii kura ya maoni itarajiwe kufanyika nini, mwezi gani? E, haiwezi kutajwa sasa hivi kwa sababu jambo hilo la mswada bado halijakamilika. Serikali inaandaa utaratibu huo lakini tunategemea haitachukua muda mkubwa, siwezi kuambia lini. Kwa kuyazingatia yale ambayo umeyaeleza hivi sasa, bwana Kificho, je, kuna uwezekano pengine uchaguzi mkuu kwa upande wa visiwa vya Zanzibar kuweza kusogezwa mbele kwa sababu hiyo kazi itakuwa ni kubwa na itachukua muda mrefu? Hadi sasa uchaguzi mkuu upo kama kawaida ulivyokuwa umepangwa. Kwa kawaida inakuwa ni Oktoba mwaka huu, basi tunategemea itafanyika kwa utaratibu huo na iwapo pengine mazingira hayataruhusu mnapania kufanya nini? Hilo ni suala jingine ambalo, wakati mazingira hayo yatatokeza, itabidi hatua zichukuliwe kwa mujibu wa taratibu za kisheria. Kura ya maoni ndio itafanyika kabla, ili utengeneze hiyo serikali ambayo itakuwa imeelekezwa kwa mujibu wa taratibu zilizowekwa na baraza pamoja na uongozi wa wananchi wenyewe kama watakavyoamua. Sawa. Kwa hiyo kwa ujumla bwana Kificho, wa Zanzibari au niseme Tanzania nzima kwa jumla, itarajie nini, vile harakati zinavyokwenda za kuandaa uchaguzi mkuu? Matarajio ni kungoja mswada upitishwe wa kuipa mamlaka tume ya uchaguzi, la kwanza. La pili, tume ya uchaguzi ya Zanzibar iandae utaratibu, wananchi wapige kura ya maoni, waseme ndio au sio, serikali ya umoja wa kitaifa iwepo au isiwepo.