by ear. noah bongo jenga maisha yako ujambo mpenzi msikilizaji na karibu katika mfululizo wa makala nyingine ya mchezo wa redio noa bongo jenga maisha yako tukiangazia enzi ya teknolojia mpya ya habari na mawasiliano katika mchezo huu wa leo kwa jina mkahawa wa intanet jamboni nyote wapenzi zapom zap mtaalam zap. wa kompyuta amerudi ni furaha yangu kurudi tena hapa nyumba ya kula two tofood mm-hmm. hebu kwanza keti uniambie mm-hmm. habari za huko shangazi yako anaendeleaje na masomo yake habari za jiji na kadhalika kabla baba mdogo kurejea ah, swahibaogi shangazi yangu ni mzima hana neno alinifadhili kozi nzuri sana kuhusu masuala ya kuunganishwa na mtandao wa intaneti jinsi ya kutumia kusoma kurasa za blogi kupiga gumzo na marafiki mtandaoni si bure wakinita zaco <laughs> unazungumza lugha gani lakini we geor hebu toka haraka ha? siku kuajiri ukae tu ukipiga gumzo na marafiki zako mchana kutwa hebu naenda jikoni haraka ukaoshe vyombonko uh, hebu mwazo sungie mtazama huyu aliyekuja ni nani si dhani ataweza kukulipa mshahara wako bila kufanya kazi liokuleta hapa ya kuwahudumia wateja wewe zapu wewezap au anakuhitajisui mjomba ni zacom sio zapu ha? zap yani kasi na com teknolojia mpya ya mawasiliano vyovyote vile lakini na hakika mamako hakukupa jina hilo lakini ni sawa kila mara unaporudi kutoka kwa shangazi yako jijini huwa na mawazo mapya yanayomkanganya na, na kuvuruga akili ya mwanangu george kwani mimi sija kufunza heshima na tabia njema huwezi kupata habari kutoka kwa mtu mwenye njaa hebu naenda jikoni umwekee rafiki rafikiako angalau kikombe cha chai na vitafunio sambusa za moto pia yaonekana maisha ya jiji hayakufai <gibu> umepoteza uzani fulani wewe ndiyo mjomba nitafanya hivyo eh. na nitarudi baada ya muda mfupi <gibu> mwanangu mm-hmm. yote haya unayojifunza hakikisha pia unamfunza rafiki yako mm-hmm. sina fedha za kutosha kumpeleka shuleni huko jijini hivyo wakati unapokuwa hapa jaribu kumfunza mawili matatu ili naye ajifunze kutoka kwako mjomba aya naona kinywaji kotayari tafadhali karibunituw <laughs> vema kabisa umefanya vizuri sana georgi sasa mimi ntawacha mwendelee na mazungumzo yenu kuhusu maisha ya jiji hey, eori ndioba mdogo ni sawa nausikawie kwani wateja bado wanaendelea kuingia hapa ndioba mdogo sitakawiaa mm-hmm. mm-hmm. <laughs> sasa niambie <laughs> habari za jiji ninahamu sana kusikia yote jambo jingine A, ndiyo mzee hakuna wasiwasi wasi, yote nimeyasikia hata werevu pia husikiliza kumbuka una masikio mangapi mawili sawa mzee tutajaribu kufunzana lakini hata wewe unapasa kujifunza mambo haya ya teknolojia mpya ya habari na mawasiliano yani intaneti hebu keti hapa na sisi mjomba <laughs> tangu lini ukaona mbwa mzee akijifunza mbinu mpya omwa mbona uaonekana umedhofika sana na mwenye kukata tamaa kuna shida gani nini kinachokukasirisha asubuhi hivi na mapema na ni nini kinachokuleta hapa mkahawa wa kula tufuzwa kati kama huu nimepoteza kazi yangu zapo hebu ngoja kidogo umefutwa kazi baada ya kuanzishwa huduma za kompyuta na umejuaje kweli wewe umepitwa na wakati hujishughulishi kabisa na masuala ya teknolojia mpya au kujifunza mambo ya kompyuta unahitaji kwenda na wakati omwa omaa mm, hebu usiwe namna hiyo siyo kuwa bahili georgi ni ukweli mambo yamebadilika siku hizi ulimwengu umekuwa kama kijiji enzi ya kuishi kama kijiji barani afrika imekwisha sasa lazima tuende na wakati ambapo sekta ya mawasiliano imeboreshwa na watu wanabadilisha na habari kwa kasi sana ha? omwa siku hizi si lazima ukalie mashini ya kupiga chapa kuandika ripoti yako kisha uende hadi posta kutuma ripoti hiyo hapana amkeni amkeni tubadilike na wakati sasa unataka nifanye nini niza sina pesa za kugharamia mafunzo ya kompyuta sikiza unachohitaji kwanza ni kuonyesha ari ya kujua kinachoendelea ulimwenguni bila kufanya hivyo utajikuta kama sanamu katika makavazi ili wewe bado kijana mdogo chini ya miaka ishirini na tano tangu lini wewe umekuwa na busara hizi zacom ah, dada mumbi hata huna haya kutunyemelea hivyo natumai mazungumzo haya yenu yatatuletea fedha zaidi katika mkahawa huu wetu wa kula tford yaonekana hata george amepata kupumuzika kidogo kazini oh, pole sana ba mdogo tafadhali tunaweza kuhudumiwa hapa hey, hey, hey. ni meneja wa mawasiliano gorgi naenda haraka kamhudumia upezi yuko hapa zap hebu tukazungumza naye si umepata hizi habari kwamba kijiji chetu kitaunganishwa na mtandao wa intanet basi kama meneja mwenyewe wa mawasiliano yuko hapa ni vyema kumuuliza ama wasemaje nahitaji sana huduma hizi za intnet kwa kazi zangu basi twende tumuulize hatuwezi kwenda sasa zap bado anakulaacha wewe tunachohitaji ni kompyuta na kuunganishana huduma za intaneti kwa njia isiyotumia nyaya na hivyo tunahitaji ushauri wake habari za asubuhi bwana meneja ni kweli kwamba hivi karibuni kijiji hiki kitaunganishwa na huduma za intaneti aniniunauliza swali hilo kijana tunataka kuanzisha mkahawa wa huduma za intaneti hapa hapa katika mkahawa huu wa kula ula una wazimu wewe tayari nina mkahawa wa kuuza chakula hapa sitaki biashara nyingine hapa <laughs> simkawawa chakula ba mdogo <laughs> ah, nafurahi sana kuona vijana kama nyinyi mnafuatilia sana maendeleo ya mawasiliano nimefurahi sana tena sana bwana usimjali yule wale wwana buana... la hasha ni vijana wa kizazi cha sasa wanaotulia maanani na kufuatilia sana masuala ya habari na mawasiliano tunapasa kumsikiliza kuna mambo mengi tu ya kujifunza ni nini maana ya msichana le ni huduma za mawasiliano au kubadilishana habari kwa njia ya intnet au kuunganishwa bila kutumia nyaya huduma hii inaweza kutumiwa na wenye kompyuta na pia simu za rununu kuwasiliana lakini sini niambiaaitwa e kwa kujibu swali lako huduma za nnet zinapatikana kote ulimwenguni ni mtandao ulimwengu mzima unaounganisha kompyuta na wakuwawezesha wenye kutumia mitambo hii kuunganishwa na kutuma na kupokea habari pia unaweza kutumia huduma hizi kupitia simu yako ya mkononi ah, kumbe kwa hiyo kwanza nahitaji kuwa na kompyuta kisha huduma hizi za ili niweze kuunganishwa na net nimefurahi sana kwamba wewe ni kijana mwerevu anayeshika mambo haraka george na kuhusu simu za mkononi nilisikia ukisema <laughs> hapo kidogo nimechanganyikiwa kwa vile mimi na kompyuta ni kama pamba na moto labda naweza kuelewa haraka mambo ya simu za mkononi skiza hapa si lazima utumie kompyuta kuunganishwa na huduma hizi pia unaweza kutumia simu yako ya mkononi hebu tizama hapa unaona unaona simu ya mkononi naweza kutumia hiyo pia lakini unahitaji simu ambayo inaweza kuunganishwa na huduma hizi za intaneti kwa urahisi hata hivyo mbona sioni sahani ya jojahpaba mdogo kilu naona tu kompyuta na, na mgurumo wa vifaa vya kompyuta yani hard na nyinyi mkiendelea kubonyeza herufi kwenye vibao vya kompyuta yani kyboa mnapobadilishana habari na ulimwengu mzima ah, kumbe hebu tezama ni saa ngapi eh napasa kurudi ofisini mimi zap unaona ndoto yako ilipotufikisha alipotufikisha mwanamanaje anataka kuondoka sasa hapana hapana endeleni na hali hiyo hiyo vijana wale wote wasio na matarajio au ndoto hukosa mwelekeo maishani sasa macho yote yako kwa kompyuta mnapoendelea kubadilisha na habari kwa nini msizungumze na sekretari wangu ili tuweze kupanga wakati mzuri wa kujadiliana swala hili kwa kina asan ae tumeshukuru akifungua kompyuta yake na kuanza kusikiliza muziki na kutazama picha tosha Tosha nini eti nifunge kompyuta lakini ni lazima tufungue mkahawa hapasasa kijiji hicho kitaweza kuunganishwa na ulimwengu wa mawasiliano hii ni iwapo tu fikra na mawazo ya zapcom na rafiki zake ya tafaulu na kuweza kufungua mkahawa wa kutoa huduma za intnet kijijini lakini kwa kuzingatia changamoto ya ukosefu wa elimu na rasilimali za kutosha je watafaulu na je ba mdogo kilu atawakubalia kufungua mkahawa wao mahali hapo ungana nasi tena katika makala yajayo ufahamu kitakachoendelea kwa maelezo zaidi kuhusu vipindi vyetu vya noa bongo jenga maisha yako tembelea mtandao wetu anwani yetu ni wwwdwwd de mkwaju lbe hadi wakati mwingine kwaheri