vele by ear. noah bongo jenga maisha yako emsyaujambo mpenzi msikilizaji na karibu kwenye makala nyingine katika mfululizo wa mchezo wa redio noah bongo jenga maisha yako leo tukizungumzia enzi ya teknolojia mpya ya habari na mawasiliano katika mchezo kwa jina kufungua mtandao yani logging on <tipa> ori kwa nini hutaki kunisikiliza usinunue hiyo simu zap nakusikiza lakini wewe hunielewi hizi pesa ni zangu na naweza kununua simu yoyote nnayotaka ebu nisikize swaiba unahitaji simu ile ile pale ha, hapana hii ni mzuri zaidi hii huwezi kuunganishwa na mtandao wa intaneti lakini ninaweza kusikiza redio hii pia utaweza kusikiliza redio mbali na kuunganishwa na mtandao wa intaneti nani haswa aliweka intaneti kwenye simu hii kwani una sawaraka vipi hebu tazama tazama pale unaona unadhani mlingoti ule ni wa kazi gani ha? na kwa nini unadhani unamilikiwa na kampuni ya mawasiliano ya afritc wewe una masikio lakini hutaki kusikia nilikuambia kampuni za simu za mkononi hukita milingoti ya mawasiliano ya tit sawa na kisha hebu nikukumbushe mawasiliano ya satellite ni teknolojia ambayo ni kama kitovu cha huduma za kupeperusha mawasiliano kupitia masafa marefu na hatimaye huduma hizo kumfikia mtu anayetumia kompyuta au simu ya mkononi mali popote alipo sawa alipoaa hey, hata watu wameanza kufikiria na tainiwa swala hili sasa <laughs> kwani kuna ubaya eh? kutoka chuo cha zacomloy kisha uhitimu na cheti cha shahada ya ubunifu wa migo ya teknolojia kutoka zapcom una wazimu wee <laughs> he, hebu he, he nikumbushe tena umepanga kukutana sangapi na meneja wa mawasiliano hapana <gasps> sasa angalia ulivyofanya mpaka na sahau mm. labda pia unahitaji kusomea shahada ya kumbukumbu kumbukumbue afadhali ningeweka saa ya kengele kwenye simu yangu ya mkononi ha? wewe tuonane baadaye sawa nakumbuka kununua simu ifaayo kwani pia simu zinaweza kukumbushaza hii simu pia ina saa ya kengele yaani alam <mulia> umechelewa kwani unachukua muda gani kuvuka barabara kutoka duka la upande wa pili hebu nenda jikoni haraka ukaoshe hizo sani uh-huh. yeah. wewe umenisikia kwa nini bado unazungusha kiuno hapaooina mjomba umenita umeniita kwani nimekuwa nikipayuka tu peke yangu kama mwendawazimu masikio yako umeyafunikia pamba wewe nini unachezesha kiuno hapa wazimu huanza hivyo hivo tu hivo ndivyo alivoanza yule, yule mwendazimu wa hapa kijijini kucheza peke yake na muda si muda akaanza kukimbia kimbia uchi ya mnyama soko nzima au ni huyo zapu tena anakupotosha huyo yeye hukuvuruga akili kila anapotoka jijini uh, mjomba hebu jaribu hiki chombo cha kusikiza sauti nini mimi sina muda wa kupoteza au kuchezea biashara hapa wakati tunaendelea kuwapoteza wateja wanaohamia mkahawa ule mwingine ule mkahawa wa upande wa pili wa barabara kama huduma zetu zitaendelea kudorora basi tutawapoteza hata wale wachache waliosalia mjomba si usikize kidogo eh? hebu jaribu tu kidogo kumbe una redio hapa ha? salala kisha ni ile sn nipendayo umeipata vipi shen hii kwenye simu yako hmm. mjomba siku hizi unaweza kusikiliza redio kupitia simu yako ya mkononi na vilevile redio ya kawaida chaguo ni leko eidha kutumia redio yako ya zamani au simu yako ya mkononi chagua ba mdogo chagua wakati ni sasa ha, ha, ha. maajabu haya huu ni vumbuzi lakini usiniambie niitupe redio yangu ya zamani redio hizi za zamani bado ni nzuri sana hapa nchini ama kwa hakika rafiki yako zapu ni mtu mwenye elimu kwanza zapu mwenyewe yuko wapi ameniambia nimwwekee supu ya mbuzi na sasa inaelekea kuisha siwezi kutengeneza nyingine kesho uh, alienda kumwona meneja wa mawasiliano lakini usijali mjomba nitamjulisha sasa hivi hebu nipe hiyo simu yangu hmm? sasa wafanya nini ha? wafanya nini sasa sasangoje uh, kidogo mjomba natuma ujumbe mfupi yaani sms heti <laughs> nini sos kwani akikosa supu ya mbuzi ndio mwisho wa maisha yake mjomba <laughs> sio sos ni sms yaani ujumbe mfupi kupitia simu ya mkononi najaribu kumwandikia ujumbe mfupi ambao ataupata papo hapoha sawa sasa amepata ujumbe kwamba akikawia atakosa supu aipendayo hmm. hmm? ni nini hiyo <laughs> Uh, ni zacom amejibu ujumbe wangu ha? haraka <laughs> hivyo ngoja usikie uh, nitafika katika muda wa dakika kumi hivi ipasheni moto kwani ninahisi njaa hebu he, niambie ni hii tena chengine unachoweza kufanya kutumia simu yako labda labda kuboresha biashara yako hey, nafikiria lakini nikiwa bado nafikiria hebu nenda ukaoshe zile sahani kabla nzi hawajajazana george jeorji upesi unisaidie zacom ni nini hiyo umepata wapi kompyuta uyo usiniambie umeiba kutoka kwa ofisi ya mtu eh na ime imechakaa hebu angalia nyaya zake zinavyoning'inia umechoma wapi uno kompyuta we ni kukuu nimeinunua eh. nimeichukua kwa mkopo meneja amenijulisha kwa jamaa yake ambaye hivi punde ameweka mitambo mipya ya kompyuta na amekubali kuniuzia hii kukuu sasa nitaiweka katika mkahawa huu wa kula two foods kwa hivyo una maana umeenda hapo tu na kiwe kuichukua ina nani nzito ah, taratibu hebu e, tuiweke mm, tuiweke pale pembeni ngoja hey, hey. kwanza nini kinachoendelea hapa mashini hii inafanya nini hapa hisi mashini ni kompyuta nko tunataka kuanzisha huduma za intaneti zapu sasa mchezo wako unaupeleka mbali sana hii ni biashara yangu mimi. ah, mjomba mimimjomba usikasirikeunajuasawa Un- ah, hii... ah, sawa tu lakini ujue hutapata mgao wa pesa zangu kutokana na biashara hii hiiegani P- P- hz sa- P- pesa gani zile nitakazopata kutoka kwa huduma hizi za mtandao wa intaneti kwani unadhani huduma hizi ni bure eh, watu wote wanaofanya kazi hapa wanafunzi wa sasa na hata wazamani watalipia huduma hizi watakapokuja kusoma mil zao au barua pepe kusikiza mziki au kutazama picha wanafunzi wa vyovikuu walioko likizoni pia watagharamia huduma hizi kufanya kazi zao za utafiti utafitina ha? wote hao watalipa pesa ndio wote hao kabisa ha- hao wote watalipa pesa kama ujuavyo siku hizi mkahawa wako haupati wateja wengi mkahawa ule ule pale una wateja wengi kushinda huu tutatumia sehemu hii hapa isiyo na mwangaza wa kutosha kuweka huduma za intaneti na nina hakika tutaongeza pato letu kuliko ilivyosasa sasa mjomba mm-hmm. hili ni wazo zuri sana sasa wazee watashindana na vijana yaani nina maana mbinu za zamani kupambana na za kisasa na hawa wateja wenu watakuwa wakija sangapi wakati wote biashara hii itafunguliwa kwa muda wa saa ishirini na nne kila siku kwa wiki nzima na hawa wateja watakula wapi hapa hapa katika mgaa wa huno nani atagaramia sisi zapomkafe chakula cha nani He-he, chakula ni wewe mjomba haya sawa sawa basi tumekubaliana kuhusu nini hakuna chakula kitakacholetwa kutoka nje na mtalazimika kulipa kodi ya shilingi elfu a kila mwezi sawa shilingi elu a za nini kodi kodiac kodi kwa kutumia nafasi ya mkawa huu ha, kweli hakuna vya bure siku hizi sawa basi itabidi tuwatumie email na ujumbe mfupi wateja wote watu, wanaotarajiwa kuwafahamisha aina ya chakula kinachopatikana hapa ha, mwanangu hilo ni wazo la busara sana sana sana ni habari njema ambazo nimewahi u ku... shilingi tano kila mmoja eh? Eti nini pesa za nini ada ya ushauri wangu wa kitaalamu yaani kwa kila kilai au ujumbe mfupi tutakaotuma kutangaza biashara yakoya <laughs> <laughs> huduma zakitaamnaubuz <laughs> nayoupa kila siku eh? <laughs> sasa mjomba kilu ameanza kufahamu na kuelimika haraka kuhusu manufaa ya teknolojia ya kisasa ya mawasiliano katika kuboresha biashara yake ungana nasi kwenye makala ijayo ufahamu yote atakayojiri pia unaweza kutembelea mtandao wetu anwani yetu ni www dw word de mkwaju lbe kwa maelezo zaidi kuhusu vipindi hivi vya noa bongo jenga maisha yako hadi wakati huo basi kwaheri kwa sasa