by noah bongo. jenga maisha yako yakoujambo msikilizaji na kwa mara nyingine karibu kwenye makala ya noah bongo jenga maisha yako kuhusu teknolojia mpya ya habari na mawasiliano kwa jina utafiti wa mtandao yani surfing and scratching endelea kuwa nasi usikie usikia yatakayojiri wateja hawa wote wametoka wapi isp isp maana ya isp ni nini uh, mjomba hii ina maana mtoaji wa huduma za mtandao wa internet yaani intnet provider huh? ni kampuni inayotoa huduma za intnet kwa wateja wake na hutumia teknolojia ya masafa marefu kupeperusha mawasiliano hivyo kuwawezesha wateja kubadilishana habari na kuwasiliana na ulimwengu mzima kwa urahisi eh, sasa ulimwengu mzima umenishukia mimi mimi kilu niko na ulimwengu mzima hapa katika mkahawa huu wangu sawa tumekamilisha uko tayari sasa wewe pamoja na wateja wako sasa mnaweza kuunganishwa na ulimwengu mzima munaweza kubadilisha na habari au kuwasiliana na yoyote kote ulimwenguni kupitia nyaraka za elektroniki yaani email picha za video au hata muziki kupitia mtandao huu na hebu e, nikuulize je wateja wetu wanaweza kutumia mtandao wa gmail ya huu na hotmail kupitia mtandao huu mzee ungependa kuzuru nchi gani <laughs> afrika kusini nchini alikozaliwa shujaa mandela kwa nini george unaonaje ukimtembeza mjomba wako nchini afrika kusini sasa hivi hapa nenda kwa google au ya utafute ukurasa wowote na uandike afrika kusini mjomba mm-hmm. nimetamani sana kukupeleka matembezini waonaje leo hebu tazama hapa kuna kurasa nyingi sana zaidi ya kurasa 20 tena georgi unajua neno afrika kusini linapatikana katika kurasa nyingi sana lakini unaweza kuchagua tu ukurasa wowote miongoni mwa hizi za kwanza sasa tunapiga kambi hapa <laughs> sivyo mjomba eh? mtandao si maali kupiga kambi ni kama kufungua kitabu kizima cha elektroniki ukiwa na mtandao kwanza unasema nini unachotaka kutafiti kisha mtandao utakupa anwani na sehemu zote unazoweza kupata kile unachotafuta unasikia mm-hmm. ndio maana neno afrika kusini linapatikana katika kila ukurasa na tena mjomba mm-hmm. kuna njia nyingi sana za kuelekea nchini afrika kusini hebu twende twende tukakutanina mandela mwenyewe nd any araka omwa mumbi siko salangu eh? siwezi kupiga chapa kwa haraka mimi sikuwa na fedha za kugharamia mafunzo ya kupiga chapa shuleni hiyo ni shida yako kila kila wakati wewe sababu endelea kutafuta andika programu yoyote kwenye internet sasa anza kufanya zoezi endapo mmoja angeandika kama biashara yetu ingeporomoka kwa shulenibisaraetu ngeporomokawadaki mbili tu kwani siwezi kujiungana cho cha mafunzo ya kupiga chapa katika mtandao huu omwa sasa utajuaje kama hata huna ari ya kutafuta mtandaoni fanya haraka nataka kutafuta ufadhili wa miradi ya makundi ya kinamama hmm. unaweza kupata ufadhili kupitia mtandao pia omwa omwa omwa bado una safari ndefu una mingi ya kujifunza hebu ondoka kwenye kompyuta pia mi nataka kutumia ah, hebu taratibu mumbi eh? sasa kuna nini tena kwanza nyinyi wawili hebu fanyeni haraka nataka kutafuta kozi mpya katika shule yangu niliyosomea jijini mumemaliza gani hivi ni ukweli ah, sasa kwa hakika tumepata huduma za mtandao wa intaneti hapa fanya haraka nataka pia kujua matokeo ya kandanda barani ulaya kuna mchuano muhimu ambao umemalizika hivi punde tu na itanigharimu kiasi gani hivi eh. zapu mwanangu unafanya nini lakini umezubana kushika tama kama mtu mwenye matatizo ya wazee wa rika langu ah, mjomba mimi nashangazwa na huduma na hizi za intaneti eh? ni za polepole na bado wateja ni wengi na wanaendelea kumiminika kutafuta huduma hizi hata sijui nifanyeje <sighs> najua na unachohitaji sasa supu ya mbuzi acha nikuletee angalau ukachangamka akili halo habari dada mumbi mzuri kakazapco natumai siku yako ni njema kama yangu je yeah, una kompyuta ambao huitumiki kwa sasa nataka kutumia hey, hata usiulize ndio sababu ni kamwa kupigia kakangu kwanza nikuulize kabla ya kuja hapo ili nsifadhaike A, umefanya vyema sana asante sana kwa nini zabcom <laughs> kwa kutumia simu yako ya mkononi hmm. yaani tayari umeshikwa na msisimko sasa najua nitafanya nini mjomba ebu subiri halo dada mumbi wewe njoo tu njo haraka na usisau kubeba simu yako ya mkononi hmm. si dhani utakunywa hii supu ya mbuzi sasa Aa, mjomba wacha hii supu hapa hapa eo eh? niuzie kadi ya simu ya ishilini mi 5 wewe well, eor ah. wateja wameingia hebu nenda kawasikilize george hey. kadi yangu iko wapi siwezi kusubiri mwaka mzima hapa nahitaji kupiga simu bwana na pia kuangalia barua zangu kwenye mail kwa kutumia simu yangu ya mkononi george Ohoho. wateja leo sasa ha, ndiyo hey. ndiyo mjomba hey. nitakuja sasa hivi subiri hapo hapo tafadhali nitakuja kuwahudumia wewe kijana mwepesi fanya upesi haya samani sana kastoma Ha, shika hizi hapa kadi zako we hebu niambie hizi kadi ni za kazi gani nawaona wateja wakizinunua kwa wingi na kukwaruzakwaruza kama kuku nayechakura mtama mchangani ha, mjomba hizi ni kadi za muda wa maongezi kwenye simu yako ya mkononi na pia mtu anaweza kulipa mapema muda wa maongezi kuambatana na maelewano ya kampuni inayotoa huduma za mawasiliano au pia kununua kadi hizi ambazo ni rahisi na nafuka watu kama sisi sasa kwa vile tumewafungulia wateja wa mtandao wa intnet kwenye simu ya mkononi mi pia naona ni vima tu tuuzekadi hizi mjomba na ni biashara nzuri sana yaani wewe una maana simu hizi ndogo za mkononi pia ni kompyuta ndio ndiyo kabisa mjomba huduma hizi sio lazima uwe na kompyuta ndio uweze we kuunganishwa teknolojia hii inaweza kutumia kwenye simu mbalimbali mbali pia kompyuta ah, tandao wa intaneti na matumizi yake kadi za simu vyote hivi tumejaliwa na mwenyezimungu sasa kulikoni mjomba mm-hmm. sasa nafkiri wewe umekua ukins <laughs> kwa hivyo mtu yeyote mwenye simu hapa kijijini sasa anaweza kununua kadi ya simu kutoka hapa kabsa mtu anaweza kununua kuanzia hapa sasa hebu eh, eh, eh, sikilizeni sikilizeni jamani hmm nina habari njema kwenu nyote kuanzia leo unapotembelea mkawa huu wa kula foods utaweza kula na kujaza muda wa maongezi kwa simu yako eh? <laughs> nafikiri bora tupumzike kidogo twendeni nyumbani kwangu tushauriane zaidi hapa mkahawani mtu hawezi kufikiria vizuri e mwanangu siku hizi unaonekana mchovu sana hilo ni kweli mjomba lakini ni kwa sababu ya kufanya kazi kwa saa nyingi sana e, hali ni hiyo hiyo pia mimi nimeanza kujisikia mchovu sana upishi usiyokoma karibu saa 24 kila siku tunahitaji wafanyikazi zaidi iwapo biashara hii itaendeshwa usiku na mchana kama hujuavyo mwanangu mikono mingi hurahisisha kazi hilo ni kweli mzee hebu niambie biashara hii ya huduma za mtandao wa intaneti na simu za mkononi ni ya muda na itapita kama mitindo au ni ya kudumu hapana oh, mzee teknolojia hii mpya ndiyo njia pekee ya, peke ya maendeleo kote ulimwenguni ulimwengu sasa unakwenda kasi sana na hatuwezi kuachwa nyuma unasikia mjomba mm-hmm. hii ndio njia ya pekee eh? tena subiri uone kitakachotokea baada ya kuwasili kwa teknolojia ya kutumia mkonga wa mawasiliano yani fbb <tik> <tik> nani kweli elimu haina kikomo kwa mjomba kilu wakati anapofikiri kwamba amejua kila kitu mengi mazuri na mapya anayohitajika kujifunza yanaendelea kujitokeza amefahamu kwamba biashara yake inaimarika zaidi kwa kutumia teknolojia ya kisasa ya mawasiliano na kamwe hawezi kurudi nyuma inaimarika kila uchao je nini kitakachomtokea na washirika wake wa kibiashara ungana nasi tena kwenye kipindi kinachofuatia ufahamu mambo yanavyokwenda pia kwa maelezo zaidi kuhusu vipindi vya noa bongo jenga maisha yako tembelea mtandao wetu anwani yetu ni www dw wod de mkwaju lbe ukiwa na maoni usisite kututumia hadi wakati ujao msikilizaji kwa heri I live in a place where they embrace chaos, chaos, hustlers, hustlers, corrupt mayors. Old folk wait for saviors, young folk for pages. Self hatred is ages, the rage is not only in Harlem, it's in Nigeria. Listen to Africa, clearly I'm here, yeah. No fear in the heart, communicating in the dark with light, a universal right. What our ancestors left is right for us to live. Step not to judge, but accept and forgive. I sit and think about it. The missing link, I sit and think about The missing link is loud live, blah live, live. Yeah I said it's loud blah