By Noah bongo jenga maisha yako Ujambu wa msikilizaji na karibu kwenye makala nyingine ya noa bongo jenga maisha yako hii ni sehemu ya tano katika mfululizo wa hadithi kuhusu teknolojia mpya ya habari na mawasiliano kwa jina ukarabati na uhifadhi wa mazingira endelea kuwa nasi hadi mwisho wa kipindi wewe hebu kuwa mwangalifu bwana umetupa nini katika pipa lile la taka huu ni mkahawa wa kula foods na wala sio siojaa ah, nimetupa simu yangu iliyoharibika imekufa kabisa na haifanyi kazi tena ha? nimeitumia mpaka imechakaa kwa nini usimpe mtu mwingine ambaye hawezi kumudu gharama ya simu mpya huwezi kuitupa tu namna hiyo sawa naweza kuwapa watu wengine kama itawasaidia lakini sina hakika iwapo kweli itawasaidia kwa sababu imekufa kabisa kwani unamjua mtu wewe anayeweza kuinunua au kuitumia kama vipuri <laughs> mzee wewe akili yako iko kwa biashara tu He? hili si gari kukuu ambalo unaweza kulibomoa na kuliuza kama vipuri nani aliyesema hivyo bado siamini kwamba kifaa kama hiki cha ghali na kilichochukua muda mrefu kutengenezwa kinaweza kutupwa tu kama, kama ganda la ndizi unaweza kuitupa katika pepa hili la taka sidhani nafaa tena aya sawa naelewa unachomaanisha n hatibaye limekupiku mwanangu na, na... <laughs> mara ya kwanza kabisa umeshindwa kunipa jibu mwafaka hebu sasa skiliza kijana ni wakati wa kunywa supu ya mbozi <laughs> nitakuletea supu na wewe endelea na kazi yako ya kompyuta tuanze kuuliza maswali uliniambia kwamba habari zote za ulimwengu zinapatikana hapa katika mtandao huu naenda basi naenda haraka aya ndiyo bosi naenda kwa kompyuta bosi ah. vyema sasa unaweza kunywa supi mbuzi huku ukiendelea kutafutia habari kuhusu malighafi inayotumika kutengeneza simu za mkononi na njia salama ya kuitupa inapochakaa au kuharibika andika sijui ni kuandika au ni kufanya nini na wewe joji hebu nisomee nisikilize tumegawana majukumu sasa sio sasa nitaanzia wapi mm, niandike nini rcylones yaani utengenezaji wa simu upya kwa matumizi ya tena na tena oh, yaani kuna zaidi ya tovuti milioni moja hapa unajua tunaweza kufanya utafiti hapa ni nyingi sana hizi fanyeni upesi vijana hmm. sina muda wa kupoteza siku nzima hapa na kisha supia mbuzi iko tayari jikoni isije ikaungua he, he, hebu subiri kidogo zapo tunapasa kukagua tofauti hii kwa makini sana hakuna ah, neno weweendelea tu bado nakusikiliza hmm. inaonekana sisi sote tuna simu za kufanana hapo kwa nini tusitafute tovuti ya kampuni inayotengeneza simu hizi hilo nadhani ni sawa kwanza habari zote tunaweza kuzipata pia hapa o hili ni jukumu lako kwani umesahau wewesama ah, samani mjomba hebu nikusomea naanza labda unajiuliza simu zote za mkononi huishia wapi baada ya kutumiwa au hufanywa nini zinapochakaa kwa wakati huu simu nyingi zinazoharibika au kuchakaa baada ya kutumiwa huishia tu ndani ya makabati lakini tovuti hii hainielezi ni vipi nnavyoweza kutupa simu hii ya zapu iliyochakaa ah, hebu subiri mjomba subiri kidogo kuna tovuti nyingine hapa nam simu zilizochakaa bado zina manufaa makubwa sana kwani zinaweza kutumiwa tena kama vipuri au mali ghafi dhamira yetu ni kuhifadhi mazingira bora na salama kwa hiyo tunachofanya ni kuwaimiza wenye simu zisizotumika kuzirudisha kwa watengenezaji lakini bado sijui nifanye nini na mkebe huu wangu zapo nasikia harufu ya supu ya mbuzi ikiungua jikoni hmm. zaidi Ha, he, hebu, hebu subiri una mchoro hapo unaonyesha vifaa mbalimbali vya simu zilizotengezwa upya na matumizi yake hey, sasa tumeanza kufanikiwa unangoja nini endelea kusoma wewe soma nam naendelea betri ya simu hutengenezwa kutokana na madini ya aina yatan mikeli shaba na mali ghafi nyinginezo vyote hivi vinaweza kutumika tena kutengeneza betri vyuma na vyombo vya kupaza sauti na kadhalika sasa hivi vitu vyote vinatusaidia vipi ah, supu yangu inakauka ukosi wa dhahabu na shaba unaweza kutumika tena kutengeneza mapambo ya vito bidhaa nyingine za elektroniki medali na kadhalika lakini bado sielewi ni vipi itamsaidia mtu wa mashambani kama mimi kudumisha usafi wa mazingira anapotaka kutupa mkebe wake wa simu kwa mfano katika pepa hili lataka hapa mkaawani subiri mjomba eh? na hakika tukipata ukweli wa mambo bila shaka hatutakosa njia maana kama ujuavyo penyenia pana njia endelea kusoma georgi nam e, vibandiko vya plastiki kwenye simu hizi za mkononi vinaweza kutengenezwa na kutumika tena kama misono bari barabarani bampa za magari na kujenga au kutumia vizingiti vya plastiki ah, sasa unaona haya yote yaliyoandikwa hapa ni kwa manufaa ya watu wa mataifa magharibi sio barani afrika wewe zapcom hebu nenda katupe huu mkebe wako wa simu huko nje hatuwezi kupata usaidizi wowote hapa supu yangu lazima imekauka sasa ah, pamba za magari <laughs> sasa ni nani mwenye gari hapa sasa tufanye nini mjumba asanteni sana kwa kufika hapo ofisini kwangu nafikiria kongamano hili linatupa fursa nzuri ya kutafakari na kutafuta njia bora na salama za kutupa simu sotumika. tena ama tuseme mikebe a simu nasikia kwamba mali gafi inayotumika kutengeza simu inaweza kuwa sumu lakini yangu ni simu moja tu nadhani sumu inayotoka kwa simu moja haiwezi kudhuri ulimwengu mzima usiseme hivyo george chukulia kwa mfano merekani pekee unajua kwamba maelfu ya simu tupwa kila siku mumbi huko ni merekani bwana pia barani afrika idadi ya watu wanaotumia simu za mkononi inazidi kuongezeka watu wengi sasa wamekumbatia teknolojia hii mpya na kampuni nyingi kutoka mataifa ya magharibi sasa yanatengeneza bidhaa na kutoa huduma ambazo tunaweza kuzimudu kwa sababu wanajua soko kubwa liko hapa barani afrika waw profe zapkom ulipata wapi habari hizi usiseme kutoka kwa shangazi yako bongiwapi ah, lakini hata hivyo kuna taka nyingi za elektroniki zinazochafua mazingira kumbuka pia sisi hapa barani afrika huletewa kompyuta kukuu kutoka mataifa yaliyostawi na kuunganishwa tena hapa na mwishowe sisi ndio tunaoathirika zaidi na sumu inayotokana na taka hizi na kwa sababu hiyo jorgi hatuwezi kutupa mkebe wako wa simu hivi hivi zaidi ya hayo kadri ya idadi ya watu wanaotumia simu za mkononi inavyozidi kuongezeka barani afrika ndiyo hatari kubwa na kiwango cha sumu inavyozidi kuongezeka basi kuna zaidi ya hayo mumbi ohoho tatizo letu kwa sasa hivi ni kupata njia bora na salama ya kutupa mkebe huu mmoja tu wa simu na wala siokokoa ulimwengu mzima ama kwa hakika mnatimiza jukumu lenu katika kokua ulimwengu mnajua kwamba utandoa mbale aina ya chuma kinachotumika kutengeneza simu za mkononi na bidhaa zingine za elektroniki hutokana na aina madini ya Colton. Colton? ndiyo neno mwafaka kwa madini ya aina na ni madini haya hupatikana kwa wingi nchini jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ni jambo la kusikitisha kwamba watu wa lafi na wenye ubinafsi huchimba madini haya na kuyauza kwa lengo la kununua silaha ili kuendeleza vita kwa yenyewe nchini humu oh, jamani he? ni jambo la kuhuzunisha sana sisi tulitaka tu kupata njia salama ya kutupa mkebe huu wa simu na naona sasa tumeingilia maswala ya mizozo ya kivita ulimwenguni kwani tumekuwa umoja mataifa hapa jamani hii ni simu tu kwa hakika katika mazingira ya vita mambo mengi hutokea misitu kunakuwopatikana madini haya pia imeharibika na hakuna hata juhudi zozote za kupata miti tena ha. sasa naona tumekuwa wangari wa madhai yule mwana mazingira mashuhuri nchini kenya ambaye alipata tuzo la amani la nobeli mimi sijui hasa ni kwa nini tunazungumzia mambo haya yote na tatizo letu kubwa hapa ni kupata njia bora na salama ya kutuba simu hii ndogo na isiyofaa usiseme hivyo jorji tunaweza kulichukulia swala hili kwa dogo na linalopasa tu kujadiliwa na watu wa vijijini kama sisi barani afrika lakini inafaamuelewo ya kwamba maisha ya siku za usoni yako mikononi mwetu sote sisi vijana sasa kwa hivyo waso lako wewe nitufanye nini hasa ni hivi jorji mbali na kuagiza supu ya mbuzi uipendayo napendekeza tutazame tovuti zote za kampuni zinazotengeneza simu za mkononi alafu natuwaulize jinsi wanavyoweza kutusaidia swadakta zabo hilo ni wazozuri sana hebu sasa tuendenisawa ah, sawa na bwana georgi una mpango gani sasa ah, mi naona hapa iliyobaki ni kuagiza mbuzi kwa kupitia ujumbe mfupi yaani sms Yo, kile kilichoonekana kuwa swala dogo tu kwa kundi hili la vijana katika kutafuta njia bora na salama ya kutupa mikebe ya simu sasa limegeuka kuwa swala la usalama wa mazingira kote ulimwenguni basi kufikia hapo ndipo tunapofika mwisho wa kipindi cha leo kwa maelezo zaidi kuhusu vipindi hivi vya noah bongo jenga maisha yako unaweza kutembelea ya mtandao wetu anwani yetu ni www de mkwaju lbe hadi wakati mwingine msikilizaji mpenzi kwaheri