by bongo, jenga maisha yako ujambo msikilizaji mahali popote ulipo ni wakati mwingine tunapoungana nawe kukuletea makala nyingine ya noa bongo jenga maisha yako tukiwa bado tunazungumzia teknolojia mpya ya habari na mawasiliano hii ni sehemu ya sita katika mfululizo huu kwa jina kituo cha huduma za intanet katika kipindi kilichotangulia zapcom na washirika wake wa kibiashara walifahamu kwamba mtu anapokuwa na kifaa cha mawasiliano kama simu ya mkononi ni manufaa makubwa mbali ya kupiga au kupokea simu lakini pia wanafahamu huduma hizi zinaambatana na changamoto nyingi tu kama vile usalama wa mali ghafi inayotumiwa kutengeneza vifaa hivi na njia salama ya kutupa taka kutoka kwa bidhaa za elektroniki je ni yapya watakayojifunza zaidi kutokana na teknolojia hii mpya ya habari na mawasiliano mengi zaidi endelea kuwa nasi hadi mwisho wa kipindi nakuambia huyu msichana mvivu sana huyu kazi yake ni kukaa tu na kushikashika simu yake ya mkononi kila mara mimi siwezi kumwajiri mtu kama huyo katika mkahawa wangu wa kula tofauti nani huyo siniomwa omwa oh, yule <laughs> hana shida Hebu ngoja tu kidogo nitakuonyesha omwa wewe msichana nahitaji msaada wako tafadhali nifanyie hesabu hii basi niambie tu hizo nambari na bila shaka nitakufanyia ni hesabu gani hiyo <laughs> nini sasa unaona niambie hizo nambari mjomba ni gani hizo mwambie mjomba mjombawewe msome hizo nambari5ongeza ongeza elfu moja, miambili, nane. ongeza elfu moja, miasita, wewe unaandika au unapoteza wakati wangu tu bure ni elfu tano, miambili, na sita. nini ndio jibu lako ilo ama una nyingine <laughs> mzee yule msichana hachezi na simu pale anatumia kikokotoo kwenye simu hiyo ya mkononi oh, oh. mjomba ni vyema pia wewe uwe na simu ya mkononi eti <laughs> mkononiti ya kazi gani nikihitaji huta ni yako hebu tazama tazama hapa nilipata jarida hili kutoka kwa shangazi bongi He? hebu tazama hii simu hii inakufa kabisa mjomba na bei yake ni omwa dola hamsini ni pesa ngapi za humu nchini <laughs> tangu lini omwa akawa mtalamu wa masuala ya ubadilishanaji wa fedha kufikia jana dola moja ya marekani ilibadilishwa kwa shilingi elfu kumi na mbili eh, ala umejuaje kumbe unajua tena eh? <laughs> lakini huyu hanyusupiambuzi inakuwaje leo ni mwerevu kukushinda hivi ah, mjomba tangu aanze kutumia huduma hii ya simu ya mkononi <laughs> unajua nimekuwa nikifikiria nini kumhusu yule msichana eh? ni mvivu tu ah, mjomba ondoa kabisa dhana hizo huh? kuwa na imani teknolojia mpya ya mawasiliano sio tu inakufungulia mlango wa ulimwengu mzima bali akili pia simu ya mkononi ndiyo chombo unachokihitaji wakati wote mahali popote iwe ni kupiga simu kusikiliza redio kutumia kikokotoo na hata huduma nyinginezo wewe nipetu shilingi 12 pamoja na nauli nitakuletea simu mpya siamini usiku umeingia haraka hivi sigksaa zimekwisha omw e, muda wako wa saa moja kujifunza kupiga chapa umemalizika sasa rudi ofisini huendele na kazi zako za kawaida tafadhali za nipe dakika kumi na tano tu sasa nimeanza kuzoea kuzoeaaya sawa basi dakika kumi na tano tu kengelea saa kwenye simu yangu ya mkononi hulia kila baada ya dakika kumi na tano kwa hivyo ukisikia ikilia ujue muda wako wa dakika 15 umekwisha si lazima nikukumbushe sawa sawa zap kumbwe sasa teknolojia mpya imeanza kukufanyia kazi ya, ndio uzuri wa teknolojia hii sasa unaendelea kupoteza muda zaidi ukizungumza na mimi badala ya kufanya kazi yako hebu endelea na kazi yako ya kuandika oh oh, nimesahau sasa umesau nini tena nahitaji kuchukua picha zangu za pasipoti na kuzituma kwa jamaa zangu jijini studio huenda ikafungua dakika kumi na tano tu zijazosasa oh. angalia sangapi apo ni vma niende sasa sasao ah, ah, usijali wewe keti uendelee na mafunzo haya ya kupiga chapa kwanza kisha ukimaliza unaweza kupiga picha kwa kutumia simu yako ya mkononi na kuzituma inawezekana hebu tujaribu kwanza ah unaweza kupiga picha nzuri zaidi ya hiyo eh hii ni kama zile za watu wanaotafutwa na polisi ambazo hutundikwa kwenye kuta za kila kituo cha polisi na maandishi makubwa ya anatafutwa ebu nione hmm, kweli ni mbaya sana kweli aya basi nimeifuta lakini hebu, hebu tupige nyingine ya hmm? basi tabasamu nawe aya eh? tayari tabasamu na sasa <laughs> E, e, e, e, e. kunaendelea nini hapa kwani hamna kazi ya kufanya isipokuwa kucheza tu kama watoto hebu ondoa haraka hiyo simu yako mbele ya uso wangu wewe umwa hebu nipe huo waya wa usb sbi hii, hii utaipenda unafanya utaipendaunafanya n nataka kuweka hizi picha zote nilizopiga kwa kompyuta ah, yaani simu yako pia inachukua picha sasa He, hebu angalia angalia macho yangu yanafanana na babi yangu ha, mjomba nawe umwa nitakutumia picha zako kupitia barua pepe kisha unaweza kuzituma kwa mtu yeyote mahali popote asante sana zap umeokoa pesa na muda wangu pia Mwah. zako e, nyinyi hakuna kubusiana mbele yangu He? He. na hiyo sura yangu inafanya nini kwa kompyutah george na hakika rafiki zako watakuwa na hamu ya kuiuza picha yangu hal george kwani umerudisha tena hizo hizospika kwa masikio yako wee kwani bado unasikiliza redi samani mjomba unazungumza unazungumzana mimi eh, nazungumza na wewe mimi napiga makelele hapa na wewe husikii kwani ni h gani hiyo unayosikiliza ambayo hata huwezi kusikia kinachoendelea <laughs> mjomba sio sure redi eh? nasikiliza muziki kutoka simu yangu ya mkononi hebu aya, hebu subiri kidogo aya nakwambia utaipenda pia wewe. nini kinachokufanya ufikirie nitazipenda hizo kelele unazoziita hata hivyo nilikuwa namuuliza rafiki yako hapa picha zangu zinafanya nini kwenye kompyuta mjomba unaweza kuzichapisha na kuwapa au kuziweka katika skrini za kompyuta zetu zote kwa lugha ya kita am wewe georgi nakwambia tusithubutu kuiweka picha ya kamau hapa ni mtu mwongo na kazi ni kula tu bila kulipa A usijali mjomba mimi na zap tutaikomesha tabia yake hebu twende tukazungumze na kamau na kisha beba simu ya zap wewe kamau, pesa zangu ziko wapi uliniahidi kunilipa leo wapi pesa zangu? pesa zangu gani siku gani mimi nilikuahidi kukulipa pesa zozote mzee usinikosee heshima nadhani umeanza kushikwa na wazimu eh wewe hunidai chochote chochoteo hebu niletee chapati tafadhali utaletewa lakini kwanza sikiliza huu muziki <laughs> nini mziki kutoka kwa simu ya mkononi hapana hapana nasubiri kusikia ahadi zako za uongo kwa mjomba kilu ni lini utamlipa mjomba deni lake la chakula ulichokula usijali mzee nitakulipa deni lako punde tu nitakapolipwa mshahara wangu unahakika wewe nakuwapia kwa kaburi la marehemu mamangu tafadhali usimtaje marehemu mamako katika swala hili wacha roho ya mamako ilale mahala pema peponi unapasa kumridhisha mahali yaliko hebu nlipe pesa zangu haraka sasa hivi ama niwaite walinzi wa kutoe hey. nje lakini uliwezaje kuweka picha hizi ulizopiga kwa kutumia simu yako ya mkononi kwenye kompyuta Aha, george nimetumia waya unaofahamika kama usb ble usb ina maana univrsl cerial bus hutumika kuhamisha habari au picha hadi kwa kompyuta na ni teknolojia ya kisasa kabisa ambayo inakuwezesha kuunganisha kwa urahisi vifaa vingine vya mawasiliano kama vile simu za mkononi kamera au kutoka kwa mashini za uchapishaji hadi kwa kompyuta kwa lugha ya kitaalamu teknolojia hii inajulikana kama plug and play yani kuchomeka na kutumia kutokana na, na urahisi wake wa matumizi matumizimungu oh, wangu kumbe bado kuna mambo mengi ya kujifunza kutoka kwa teknolojia hii ya simu ya mkononi ama kwa hakika elimu haina mwisho bado kuna mengi tu sana ya kujifunza kama vile sheria zinazosimamia haki ya kutumia tovuti mbalimbali kwenye mtandao je ni yapya watakayojifunza baadaye kwa mengi zaidi ungana nasi kwenye makala yajayo ya, ya noa bongo jenga maisha yako ukitaka kusikiliza tena kipindi hiki unaweza kutembelea mtandao wetu anwani yetu ni wwwdwwrd de mkwaju lbe na iwapo una maoni usisite kututumia bila shaka tutayapokea kwa moyo mkunjufu hadi wakati mwingine mpenzi msikilizaji kwa heri like