vele by bongo jenga maisha yako ujambo msikilizaji na ni wakati mwingine tunapoungana nawe mahali popote pale ulipo kukuletea makala nyingine katika mfululizo wa noa bongo jenga maisha yako ni sehemu ya saba ya mchezo huu wa redio kuhusu teknolojia mpya ya habari na mawasiliano kwa jina virusi na wizi wa muziki kupitia mtandao gorgi wewe georgi hebu njoo hapa upesi unisaidie kumhudumia yule mteja pale subiri dakika chache tu mjomba dakika moja tunaja ah, georgi nakuita njoo hapa raka wewe eh, nafanya nini wewe george nini kinachokugandisha hapo wewe omwa kunaendelea nini hapa hamtaki kunijibu umezipata wapi hizi fedha zote <laughs> siku hizi pato letu limeongezeka sana mjomba eh? wateja wananunua kwa wingi kanda hizi za cd piacd uh, ndio cd hizi kanda za muziki wamekuwa wakiunga foleni hapa mchana kuto kununua kanda hizi za cd <laughs> mziki hmm. wa nani mwanamuziki wowote bora tu ni muziki maarufu unaopendwa na ambao tunaweza kuupata kwa rais kwa mtandao wa intaneti ah, sasa mnanikoroga akili nini yaani mna rekodi mziki wa watu kutoka mtandaoni kwenye sidi hizi na kuuza ndiyo njia rahisi sana ya kutengeneza pesa sasa muda wangu umeisha nataka kwenda eh? nahitaji kurekodi sidi hizi ah. zapu mwanangu hebu niambie kuhusu ule mziki unaouzwa na george na omwa una nini wameununua au vipi oh ndiyo mjomba na wanatengeneza pesa nyingi sana kutokana na muziki huo hapana sio wao hmm. sio kuhusu biashara yako nauliza mziki wanaouza wameununua kutoka kwa wanamziki wenyewe au ni vipi wameuziwa <laughs> hapana mjomba muziki huo ni bure eh? na unapatikana bila malipo katika mtandao wa intaneti isitoshe kuna tovuti mbalimbali kwenye mtandao ambako muziki unauzwa na unachohitajika kufanya ni kutuma pesa tu na unapewa idhini ya kufungwa muziki wao kupitia mtandao sikuelewi hata kidogo mimi yaani wanauziwa na kisha bado ni bure kwa mfano mimi nitangaze biashara yangu yasupu kwa bei fulani kisha mwishowe watu waje bure tu inawezekanaje inawezekanaje wanamziki hao watoe mziki wao bure tu tumjomba unielewi eh? kwanza hebu sikiza kunazo njia nyingi za kufungua tovuti za muziki bila malipo katika mtandao wa intaneti wezi ninyi eti nini wezi A-a, mjomba usituite wezi basi nieleze nieleze kama huo siwizi ni nini na zaidi mnaiba mziki huo na kisha kuuza je mnaolipa wenyewe sehemu ya pato linalotokana na, na biashara hii ni hiyo ni haki kweli zapcom mjomba sawa lakini huo si wizi mjomba kama si wizi ni nini sitaki tabia hii hapa mimi sitaki kuwa na washirika wa kibiashara ambao ni wezi zako mara nyingi kazi yangu inavunja moyo sana katika mkahawa huu sielewe kabisa stakabadhi zangu zinaendelea kupotea na kompyuta hizi zinakata kufunguka kwani kuna kitu gani ambacho hakiko sawa nini kinachoendelea hapa kwani naingia katika wodi ya wagonjwa nini sivyo mjomba ni huyu george ameleta virusi hapa omwa tafadhali nisaidie kufunga hizo kompyuta oh hebu ngoja kidogo zako nadhani kuna matatizo hapa hii kompyuta haitaweza kufunguka vizuri kwa nini hata oh, hii pia pia hii ina matatizo kwani kompyuta zimefanya nini ni kompyuta ni zote mjomba hmm? nafikiri zimeambukizwa virusi e, najua hii ndo sababu sisi sote tumeambukizwa homa na kuanza kutematema <coughs> kila mahali katika mkahawa huu <coughs> sasa huu ni mkasa <coughs> <coughs> sasa tutafanya nini suluhisho ni kwenda hospitalini ndio sababu zimejengwa eti <coughs> zilijengwa kwa wagonjwa na hata wewe pia sivyo mjomba ni virusi tunapasa ku basi tuache kuongea sana tuendeni hospitalini <coughs> nazungumzia hizi kompyuta mjomba zimeambukizwa virusi <coughs> sasa huu ik Tafanya nini sasa za. mimi sijui wewe pia umeambukizwa homa na hizi kompyuta zenye virusi ni, ni, <laughs> ni kweli hizi kompyuta zimeambukizwa virusi hebu tueleze kijana nafikiri virusi hivyo pia vimeathiri ubongo wako <coughs> ni kweli mjomba virusi vilivyovilivyovamia kompyuta sasa vimezaana na kusamba kwa haraka sana katika faili basi hiyo ni hatari sana je kuna hospitali za kutibu kompyuta zenu hizi lamjomba tunachohitaji ni, progra- <coughs> ni programu inayoweza kupigana vita na virusi hivi sawa hebu nifafanue zaidi programu hizi za kupambana na virusi ni kifaa ki- <coughs> kinachojulikana kama software ambacho kimetengenezwa hususan kupambana na virusi hivyo punde tu vinapovamia kompyuta kwa nini hamkuweka programu hii mapema a tuliweka omwa lakini kila mara aina mpya ya virusi hujitokeza na kuvamia kompyuta wakati aina mpya ya virusi inapojitokeza ile kinga iliyoko kwenye kompyuta mara nyingine hushindwa kupambana kikamilifu na virusi hivyo na hivyo unahitaji kuweka aina nyingine ya kinga kutibu virusi hivyo sasa tutafanyaje zapo siwezi kukaa tu bila kufanya kazi yoyote usijali omwa nitahakikisha kwamba mbali na kuweka aina mpya ya ya kinga pia tuna programu nyingine inayojulikana kama firewall Hai, sasa sasani nini mjomba firewall ni programu inayowekwa kwenye <coughs> kompyuta kuchunguza mawasiliano yote yanayoingia na kutoka kwenye kompyuta pia programu hii huzuia baadhi ya mawasili <coughs> uzuia baadhi ya mawasiliano chini ya sheria fulani zilizowekwa ni kama mlinzi hmm? anayewazuia au kuruhusu wageni kuingia nyumbani kwako ah, teknolojia hiyo ni ngumu sana kuielewa ah, si lazima mjomba eh? lakini chukulia tu mfano wa kichungi sawa kichungi unachotumia jikoni mjomba kazi yake ni kuchuja uchafu ambao hauhitaji <coughs> <coughs> kichungi hicho ni sawa na programu ya firewall kwenye kompyuta yako oh, kumbe <tipos> sasa tunasubiri nini sa teneni tutafute hiyo tutafute hiyo programu ya firewall na kinga ya virusi haraka <tipos> hii ni shida pia kompyuta zimeja barua sizona maana kwenye anwani zetu za email zandiyo omwa sasa hiyo inajulikana kwa lugha ya kisayansi kama spam mail <coughs> na tunapaswa pia kuzitambua na kuzitupa katika kijisanduku maalum cha taka kwenye kompyuta kinachojulikana kama junk folder <coughs> wanaotuma barua hizi wanapaswa kushtakiwa za mm-hmm. Mm-hmm. kazi zetu eh? atruwawttkutegeeznakututavusiaa k- <coughs> <coughs> <coughs> hey, omwa, omwa, eh? ama kwa hakika ulimwengu umekuonea baadhi ya virusi hivi hupitia mtandao wa intaneti na vingine hubebwa kwenye vifaa maalum vya kuhifadhi habari vinavyojulikana kama flash disks na ambavyo hutumiwa sana na wateja wetu hapa kwa hivyo nani ajuae labda hao wateja ndio wanaoleta virusi hivi sasa twendeni hospitalini mjomba mm. tayari amemwagikana hakuna <coughs> haja ya kumlaumu sana <coughs> na kufikia hapo ndio tumekamilisha sehemu hii katika kipindi hiki kwa mengi zaidi msikilizaji ungana nasi katika makala yajayo tunapoendelea kufuatilia mchezo huu pia unaweza kutembelea mtandao wetu anwani yetu ni wwwwwodde mkwaju lbe ukiwa na maoni usisite kututumia tutakuwa na furaha kuyapokea hadi wakati huo basi kwa heri