Don't you by b jenga maisha yako yakoujambo mpenzi msikilizaji na karibu kwenye sehemu nyingine katika mfululizo wa vipindi vya noa bongo jenga maisha yako kuhusu teknolojia mpya ya habari na mawasiliano hii ni makala ya kumi na ya mwisho katika mfululizo wa mchezo huu kwa jina afrika kulikoni uko hapo mkutano umeanza habari george nilijua tu utafika kuchelewa ha? utafika dakika za mwisho mwisho <laughs> shangazi bongi habari za asubuhi asante sana kwa kutupatia fursa hii ya kuhudhuria mkutano huu eh, jamanini hebu tazameni mungu wangu watu wamevalia suti za ghali wewe e We, mwenyewe mumbi eore unatuaibisha si lazima wajue umetoka mashambani piga moyo konde wewe unamiliki mikawa mikubwa ya huduma za intaneti ni kweli labda wewe unajua mengi zaidi kuliko watu wengi hapa na wangependa kujifunza kutoka kwako wengi hapa ni mameneja wa teknolojia ya mitandao ya intaneti kama mimi lakini wewe wewe ni mfanyibiashara na hivi karibuni huenda ukatuajiri watu kama mimi <laughs> sasa tufanyeni haraka tupate mahali pa kuketi mabibi na mabwana ketini tafadhalini ratiba yetu hii ni ndefu sana na msemaji wa kwanza atakuwa mwakilishi wa mradi wa t karibu tujuze mengi kuhusu mradi wa mkonga wa mawasiliano au e, maana yake ni mradi unaokusudiwa kuunganisha eneo la afrika mashariki na huduma za intaneti kwa kutumia nyaya zinazopitia chini ya bahari ni mradi unaofadhiliwa na mataifa mbalimbali ili kuunganisha huduma hizo za intaneti kupitia nyaya nyambizi kutoka uoauia katika miliki za kiarabu hadi mjini mombasa He, hebu rudia tena ni nini vile unapiga kelele george na hakika msemaji atazungumzia swala hilo tumsikilize bara la afrika na hasa mataifa yaliyoko kusini mwa jangwa la sahara yamebaki nyuma sana ikilinganishwa na mabara mengine ulimwenguni katika maendeleo ya huduma hizi za intaneti zinazopitia chini ya bahari kuunganisha mabara nchi na nchi au hata ndani ya nchi moja shangazi kwa hivyo una maana huduma hizi ni za gharama gharamanafuu katika mataifa mengine ndiyo tena sana jamani mimi bado nachanganyikio hapa eh? mimi sijaelewa aswa swa no optic ni nini ni? nini wanfanyia hivyo tena mbona wamenivuta unywele george hebu fikiria uneno wa unywele wako nuwe na ueno uwezo wa kubeba mamilioni ya nyaya ndogo ndogo nyaya hizi huwezesha maasiliano kupeperushwa katika masafa marefu na kwa kasi sana huu ni mfano mzuri wa fiber optics ksh, ksh, ksh, ksh. wawili tafadhali nyamazeni msikilize na wale ambao bado wanajiuliza maswali kwa nini tutumie nyaya nyambizi hii ni kwa sababu teknolojia hii ya kutumia nyaya nyambizi badala ya nyaya za kawaida ni kwa sababu hupeleka mawasiliano mbali zaidi bila ya kupoteza ubora wake na pia si rahisi kuathiriwa na sumaku ya umeme eori kwa hiyo huduma hizi za kutumia mkonga wa mawasiliano yani fiber optic ni muhimu kwa kuongeza kasi ya kufungua kupokea na kutuma habari katika kompyuta oh. ukosefu wa mfumo huu wa mtandao wa intaneti ambao ni bora zaidi ndiyo chanzo cha kupanda kwa gharama na huduma za polepole pole katika mataifa mengi barani afrika maskini afrika shangazi ebu nikuulize hiyo ndiyo hali alisi miongoni mwa mataifa mengi ya afrika Shhh. labda msemaji atalizungumzia suala hilo pia msikilize <mulia> mungu wangu jamani hebu angalia ni nyuji za mjini huu mkawa unapendeza na kuvutia sana bwana sio kama ule wetu wa kula t george hapa ni jijini bwana eh? lakini hata hivyo shangazi bongi hebu tueleze sababu ya kuanzisha miradi hii yote hmm? kwa kweli swala hili linanitatanisha sana mradi wa kuunganisha bara la afrika na huduma hizi za mtandao wa intaneti kwa kutumia nyaya nyambizi ni wa gharama sana ni lazima nyaya hizi zipitishwe chini ya bahari kwa hivyo kadri watu wengi wanavyowekeza katika mradi huu ndiyo manufaa yake yanavyozidi barani afrika shangazi bongi lakini kwa nini basi hawajaukamilisha oh lakini hawajashindwa wanakaribia na hata kwa kiwango fulani tayari wengine wamefaulu pia lazima ufahamu kwamba kuna mikataba baina ya mataifa ya afrika na mabara mengine na mikataba hii mara nyingi huchukua muda mrefu sana kutekelezwa hilo ni jambo zuri sana shangazi kuwa na teknolojia hii ya mkonga wa mawasiliano lakini itakuwa na maana gani eh? itakuwa na maana gani kama watu bado hawana uwezo wa kumudu kompyuta au simu za mkononi swali zuri sana zap naamini ingawa mimi si mtaalamu wa maswala hayo hii ndiyo sababu mataifa mengi barani afrika sasa yameanza kuondolea mbali ushuru unaotozwa kompyuta na bidhaa zake zinazoagizwa kutoka nje mm. Mm. Mm. Oh, basi hilo ni swala zuri sana george endapo serikali haitabadilisha msimamo wake kuhusu swala la ushuru unaotozwa bidhaa hizi basi pia sisi tunaweza kuagiza na kuuza kompyuta na kupata faida nzuri hilo ni wazo zuri sana mumbi lakini kwa sasa hebu tuendelee kunywa ndio tusherekee heko afrika ndiyo tunywe kusherehekea teknolojia mpya ya mawasiliano na maendeleo ya huduma za intaneti barani afrika naam pia tunywe na kusherehekea ufanisi wa biashara yetu lakini jamani e, tunapaswa kwenda nyumbani sasa manake mi nnahakika huyo mjomba na wasiwasi sana jomba kilu tumerejea tena He? na ni furaha yetu kurudi tena katika mkawa huu wa kula tu tuf najua mnatamani chakula cha hapa tu basi leo nimetengeneza supu tamu sana ya mbuzi e, zapu mbono umenyamaza lakini ah, ni mawazo tu mjomba kuna mambo mengi sana yanayonisumbua akili ah, mwanzo kunywa supu kisha uniambie kinachokusumbua unajua mara nyingi mtu hawezi kufikiria vizuri au kufanya chochote kama matumbo yake yana wakati unaposhiba basi hapo tunaweza kuzungumza joi e, hebu tafadhali naenda ukaitengeneze ile kompyuta nambari tano inatusumbua sana nini? Nini? Nini? Wewewe, mjomba unasema nini mnafikiri nilikuwa nikifanya nini wakati wote mlipokuwa mmeondoka kwenda jijini nilikuwa nikisimamia biashara hii mjomba kilu huishi kutushangaza sasa zapu nam hebu niambie kinachokusumbua huku ukiendelea kunywa supu yako uh, mjomba ni jambo la kutatanisha sana hm? hivi kuna mambo mengi yanayoendelea barani afrika kuhusu masuala ya kompyuta intaneti na sekta nzima ya mawasiliano kweli ni kweli mjomba lakini sijui nianzie wapi msingi ni upate chanzo chake hilo ndio sijui kabisa sijui chanzo chake ni nini unaweza kuanzia katikati mbele au nyuma kadri utakavowewe mwenyewe unafikiria nini ninachofikiria mzee mm. ni hili hivi tumepata maendeleo makubwa sana katika kijiji chetu lakini kuongezeka kwa idadi ya watu wanaotumia kompyuta zetu na kununua kadi za simu haitoshi mjomba kuna mambo mengi ya kujifunza katika matumizi ya kompyuta na simu za mkononi ili kurahisisha maisha yao na kuboresha zaidi huduma hizi ah, lakini hadi kufikia sasa mimi sijaona tatizo lolote lakini wanahitaji kupata mafunzo zaidi jinsi ya kutumia vyema huduma hizi wafunze basi lakini tuna kazi nyingi sana ah, fanyeni walimu iwe biashara yenu vijana ah, wasiku hizi haya ah, basi malizeni supu yenu haraka haraka mwaite wenzenu mwanzishe chuo hicho mara moja na kumbuka nitakuwa mmilikaji mkubwa wa hiza katika chuo hicho eh, mjomba <laughs> hilo ni sawa kabisa tena hiyo shule tutaita <laughs> tutaita kilu of ah, nalipenda sana jina hilo haya basi kunywa supu yako ni mzuri humfanye mtu kuwa mwerevu sana <laughs> <laughs> <laughs> mwerefu <laughs> yani sanauamseumjomba imebainika kuwa teknolojia hii ni fursa nzuri ya kuleta maendeleo katika kijiji hiki zapcom na kundi lake wamefahamu hilo na kama washirika wa, wa kibiashara wamebadili maisha miongoni mwa wakazi wa kijiji chao je yeah na wewe unafanya juhudi gani kuona kwamba unaenda na wakati katika teknolojia hii mpya ya mawasiliano na mtandao wa intnet hiki kilikuwa ni kipindi cha kumi na cha mwisho katika mfululizo wa vipindi hivi vya mchezo wa redio vya noa bongo jenga maisha yako kuhusu teknolojia mpya ya habari na mawasiliano na mtandao wa ntnet ukipenda kusikiliza tena vipindi vilivyotangulia tembelea mtandao wetu anwani yetu ni wwwdwwodde mkwaju lbe na iwapo una maoni usisite kututumia nasi hapa tutakuwa ni wenye furaha tele kuyapokea maoni yako hadi wakati mwingine msikilizaji kwa heri