by b jenga maisha yakoni matumaini yangu mpenzi msikilizaji hujambo popote pale ulipo nami nakukaribisha kwenye sehemu nyingine ya hadithi kwa jina hapo zamani za kale huko afrika katika makala ya noa bongo jenga maisha yako kuhusu historia ya afrika katika kipindi cha leo june anarudi nyumbani kutoka shuleni akiwa amekasirika kilichomkasirisha ni matendo mabaya ya wanafunzi wenzake dhidi ya philip mwanafunzi mpya darasani mwao philip na wazazi wake ni wajerumani na familia hiyo imehamia hapo kijijini hivi karibuni sababu kubwa ya baadhi ya wanafunzi katika darasa la akina jun ya kumchukia philip ni pale mwalimu wao alipozungumzia kuhusu utumwa katika somo la historia lakini utumwa ulitokea zamani sana sasa june anataka babu yake mzee pite amweleze kama hiyo inafaa kuwa sababu ya kumnyanyasa mwanafunzi huyo mpya karibu ujiunge nasimschana hey, sivo hivo ilikufundisha kufunga mlango samahani mama hata sikufanya makusudi kwa nini uamki wa watu shikamo babumarahau kuna nini kitu gani kimetokea shuleni ni wavulana wa darasani kwetu hawataki na philip B. Babu, kwa sababu bimilton alitufundisha kuhusu utumwa leo babu ijapokuwa yeye ni mzungu lakini haimaanishi kuwa anastahili kulaumiwa kwa yaliyotokea zamani au vipi wazazi wake wamekuja mbazi kusaidia kwenye ujenzi wa visima vipya bila shaka hapaswi kulaumiwa wangu lakini kwa bahati mbaya utumwa uliacha makovu ambayo yamekuwa yakirithishwa kutoka kwa vizazi hadi vizazi ijapokuwa hakuna mmoja wetu aliyoishi wakati huo wa utumwa na iliwezekana vipi ulimwengu mzima w kukubali biashara hiyo ya kuwanunua na kuwauza watu kama vile walikuwa sawa na vitu kwani walikuwa na wazimu haswa kama wangekuwa mjukuu wangu nadhani walikuwa wenda wazimu ilikuwa ni dunia nzima usidhani kuwa ni watu wa ulaya peke yao katika pwani ya mashariki ya afrika kwa mfano kwa karne nyingi watumwa walikuwa wakisafirishwa kwenda asia mashariki ya kati na india na walikuwa wakibadilishwa kwa viungo vyombo vya kaure vitambaa vya hariri na haa yalitokea zamani hata kabla ya watu wa ulaya kukutana na afrika hata walipofika biashara hiyo ilikuwa imeshamiri lakini siku hizi watu wakizungumza juu ya hutumwa wanaweka mawazo yao kwa watu weupe tu na kuwasahau weusi hii ni kwa sababu wazungu ndio waliofanya biashara hiyo kwa zaidi B milton alisema alipelekwa marekani jun hebu wacha kuendelea kukaa hapo na kupiga domo na babu nendo ukafanya kazi yako ya nyumbani oh baba Yeah. mwacha mjukwako akafanya kazi yake ya shule emili juni lazima afahamu mambo haya kwanza kabla ya kufanya kazi yake y nyumbani ah. bimilton yuko sawa nina maana baada ya wazungu kuingia na kukaa huko brazil na amerika ya kusini nchi za karibian na amerika ya kaskazini ndio halafu mwisho wa karne a kmtan walianza kuchukua maelfu ya wa watumwa kwa ajili ya kufanya kazi kwenye mashamba na kisha walichukua mazao na kupeleka ulaya tumbaku sukari pamba iliitwa biashara ya pembe tatu maisha ya mtumwa yalikuwaje babu tutafika huko lakini kwanza kuna kitu kimoja ambacho ningetaka usikisahau juu wazungu walitenda ukatili mkubwa hiyo ni hakika kabisa lakini walishirikiana na wafanyabiashara wa kiafrika na pia machifu waliowauza watu wao kwa wazungu au kwa madalali huo ni ukweli uliowazi kwa bahati mbaya sasa hebu jifikirie uliishi wakati ule halafu wewe na mama mmekamatwa kijijini kwenu na kupelekwa pwani pwaninu inatubidi tungonanga kutoka kwenye pwani hii ya babados katika muda mfupi oh, hizo ni habari nzuri watayarishi watumwa waoshe na wapaki mafuta wachafu sana na wanenuka hakuna mtu atakayewanunua kutoka kwangu wakiwa katika hali hiyo nimepata hasara safari hii kwa kuwa wengi walikufa sitaki tena kumpoteza hata mmoja wao sitaki kusikia hilo siharufu hiyo hawa watasafiri vipi namna hii kwa miezi miwili kwani unaongelia kwenye kinyesi au vipi ee hey, hey, hey. kila mtu atoke nje sasa hivi we hapo wnaye mgongo akichwa wee wendi we. we, we, kokote ata kujifanywa na wazimu wewe we. hapa ndio nyumbani kwako kwani umekuacha mbali sana njo hapa na wewe naaya nyinyoteninyote araka mimi sina siku nzima hapa john john nenda awaletwale hili kimya kimya kimya bado ninawatumwa 1 wa kuwaosha hawe oh. ni warembo au nasemaji na mimi ni tajiri au vipi <laughs> mimi ni tajiri au sio tajiri babu ni vibaya sana <laughs> kweli litokea hivyo babu kwa bahati mbaya mjukuu wangu yalitokea eh? nadhani yalikuwa mabaya zaidi ya hayo na haikuwa meli moja tu iliyowasafirisha watumwa wa kuwapeleka huko nchi za amerika wahispania walianza warena wakafuatia katika hali kama hii walikuwa ni waingereza watu wanasema kuwa utumwa ulivunjwa mwaka wa el sb lakini karni iliyofuata baada ya kuvunjwa kwa biashara hiyo waingereza waliongoza kwa kuwasafirisha watumwa wa kiafrika waliwapita hata wareno nini, nini kilitokea alipofika babu naam walipofika tu kwenye nchikavu waliuzwa waliuzwa kwenye masoko ya watumwa au kule kule pwani bei ilikuwa ya masikilizano kulingana na mtumwa alivyo ni mwanamke au ni mwanaume alikuwa na miaka mingapi afya yake sura yake na hata nguvu alizokuwa nazo babu hmm? au watumwa wote walitoka wapi wakati ule wazungu hawakuwa wakisafiri ndani zaidi ya nchi za kiafrika kwa hiyo watumwa wengi walitoka pwani ya magharibi ya ghana benin na ivor coast pia senegal lakini zaidi pia walitoka angola na dola la kongo kutoka huko walipelekwa kwenye makoloni labda afrika au mahala pengine na baada ya kuuzwa walishi maisha a aina gani kwenye hayo makoloni baba juna ana kazi ya nyumbani ya kufanya haitachukua muda emily maisha yao mjuku wangu yalikuwa mabaya sana kwenye mashamba ya miwa kwa mfano huko babados walikuwa wengi sana adhabu zilianza asubuhi na mapema haya wote pangeni mstari mwisabiwe sasa hivi landa niko mkubwa nobo mkubwa nika ship, ship. nani anajua ship yuko hapi niko, niko hapa mkubwa oh, umechelewa eh? ulitekana uwe hapa nilipokuita kwa nini haukuwepo samahani mkubwa angalia mguu wangu siwezi kutembea kwa sababu ya donda hili tafadhali sawa nitakuonesha vile utakavyotembea njo hapap ah, takufundisha maana ya kuchelewana hii ni kwa kila mtu aone nenda ukafanye kazi yako ya nyumbani kabla sijakasirika dakika moja tu mama na kuahidi bab hmm? majina hayo yalikuwa ni kinanani vile london nd wakati watumwa walipouzwa mabwana zao wapya waliwabadilisha majina kawaida waliwapa majina ya vitu au mahala lengo lilikuwa sio tu kuwanyang'anya majina yao ya asili bali hata utambulisho wao wapumbavu lakini niambie babu ilikuwa hivyo hivyo kila siku waliteska namna hiyo tu ndiyo mjukuu wangu kila mara mtumwa alipofanya jambo ambalo halikumfurahisha mnyapara basi alipata adhabu faida ya watumwa ilipokwisha walitambua kuwa wangeweza kuitumia ardhi na kunyonya mali asili za afrika sasa nenda akafanya kazi yako ya shule uliopoa kuifanya nyumbani na hadi hapo ndio tumefikia mwisho wa sehemu ya sita katika hadithi kwa jina hapo zamani za kale huko afrika katika makala ya noa bongo jenga maisha yako kuhusu historia ya afrika kumbuka unaweza kusikiliza tena kipindi hiki kwenye mtandao anwani yetu ni wwwwword de mkwaju lbe hadi wakati mwingine tutakapokutana tena kwa heri