Vele. by ybong jenga maisha yako ujambo na karibu kwenye hadithi nyingine kwa jina hapo zamani za kale huko afrika katika makala ya noa bongo jenga maisha yako kuhusu historia ya afrika leo hii june anafahamu jambo moja kwa mara yake ya kwanza kutoka kwa babu yake mzee pita kwamba kutoka hapo zamani za kale jambo hilo likitokea tu basi msichana atahitajika kutekeleza majukumu ya mwanamke mtu mzima jiunge nasi katika hadithi kuhusu maisha yalivyokuwa katika dola la kiafrika wakati wa enzi za ukoloni mama mama njoo jun unafahamu kwamba lazima wewo uje kwangu unapokuwa unahitaji kitu una nini sasa huoni kama nataarisha chakulata jioni mama nafikiri ni mm, hiki ni nini Aa, june umeingia kwenye hedhi hedhi mama mimi sitaki kupata hedhi useme hivyo june hiyo ni ishara kuwa umekuwa mwanamke wakati umefika mama tutafanya nini mimi sidhani kama tutamwambia baba au babu kwa nini tusiwambie kwani kuna shida gani hedhi ni hali ya kawaida katika dunia yetu hii ah, umevunja ungo eti jun eh? umeanza kupata hedhi oh mjukuu wangu umeshakuwa mwanamke karibu utapata mchumba sasa uoliwe uende kwako ah, babu He? usiseme hivyo mimi bado ni mtoto um, nina maana angalau mpaka jana nilikuwa mtoto sasa mimi ni mwanamwali lakini mjukuu wangu hakuna kitu kinachopaswa kwa uwe na aibu eti kwa sababu umeingia kwenye hevi angalia kulikuwepo na dola la ashanti kabila kutoka afrika magharibi ambapo kila mschana anapoingia kwenye hedhi kwa mara ya kwanza hiyo ilikuwa ni sababu ya kufanya sherehe ah, hata ni achane na nyinyi nina kazi nyingi ya kufanya huko jikoni kweli babu eh? wana hawa ni watu wa kuchekesha aa watu wa kabila la ashanti kwa nini wanasherehekea jambo kama hilo basi hawa waliishi mwezini hapana <laughs> mpaka sasa wanaishi katika eneo ambalo ni gana ya sasa lakini hakuna tena dola la ashanti na hiyo ilikuwa ni sehemu mojawapo ya utamaduni wao msichana akipata hedhi tu hiyo ilimaanisha kuwa yuko tayari kuolewa kwa hiyo ilikuwa ni shughuli kubwa kwa mfano kama wewe ungelikuwa msichana wa kiashanti ungelikuwa unafanya baadhi ya kazi za nyumbani kwa mfano kufinyanga vyungu hizo zilikuwa ni kazi za wanawake na wasichana wanawali nimesikia hapo baba kufanya kazi za nyumbani hivyo ndivyo angalifanya katika dola la shante sio sasa basi mwana mwali huku ukisikiza adidhi za babu anza pia kumenya viazi babu mama pia angeliniambia nimenye viazi katika siku yangu ya kwanza kuingia kwenye hedhi kama tungelikuwa tunaishi enzi za dola la shanti mwanangu amekuwa mwanamke sasa juu ni mwanamke Sana. unaweza kumwoza jun sasa eh? na mwanangu wa kiume eh? ashafikisha umri wa kuowa unalijua hilo <laughs> hongera Masante, <laughs> <baby>. <laughs> nyamazeni nasikia kuna nini tena jamani ah, kwanini mimi tu naesikia ngoma zinazozungumza hapana kuna mtu anatuma ujumbe ah, mungu wangu kuna nini tena wakati huu zilikuwa nini babu zilikuwa ni ngoma za kikweli ju mjukuu wangu tulia si ulitaka kujua wanawake walifanya nini mara tu msichana alipovunja ungo tutazungumzia ngoma baadaye sawa babu kweli walifanya hivyo yaani wanawake walisemasema habari hiyo kwa nguvu mbona inatia ibu viazi vyangu vinaendeleaje vinakuja mama endelea June endelea kumenya viazi ili mama asikasirike je unajua kuwa wewe una bahati wanawake wa ashanti walikuwa hawaruhusiwi kuwapikia wanaume au hata kugusa chakula kilichopikiwa wanaume wakati walipokuwa katika hehi kwani hivyo ni vibaya babu natamani bila shaka ni vibaya na unajua ni kwa nini wanawake walikuwa hawaruhusiwi kula chochote kilichotayarishiwa wanaume hawakuruhusiwa pia kuingia kwenye nyumba za waume zao kwa hiyo walikaa kwenye nyumba tofauti wakati wa siku hizo za hedu afadhali viazi jenivyaskuya kitu vinakuja mama najah sasa babu eh. hebu niambie hmm. zile ngoma zilikuwa ni nini ngoma mjukuu wangu zilitumika kwa kutoa ujumbe walikuwa ni wahenga au simu za mkononi <laughs> tuseme walikuwa wahenga wa mashine za fa lakini ngoma hizo zilizozungumza zilikuwa spesheli ni chifu wa kijiji tu ndio aliyeruhusiwa kuwa nayo na kulikuwepo mataarishi maalum wa kuzipiga ngoma hizo ngoma zinazozungumza hazitumiki kama kifaa cha kuwekeana na miadi baina ya marafiki vijiji vilitumia ngoma hizo kubadilishana ujumbe na je zilifanya kazi vipi babu wote wa ashanti kutoka ghana na wayoruba kutoka nijeria wanazungumza lugha zenye sauti zinazotoa milio ya aina fulani ina maana sauti ya juu au ya chini kwenye matamshi hutoa maana ya neno lenyewe kile kinachofanywa na ngoma zinazozungumza atumpan ni kwamba hazirudii maneno hayo bali zinatoa silabi mtiririko katika mlio wa lugha ambao unakuwa ni rahisi kuuelewa ujumbe na naje wakitaka kusema lugha ambayo mimi sielewi <laughs> basi hutaelewa inasemekana kuwa wakati wa ukoloni ujumbe wa ujio wa wazungu ulifikishwa kwenye vijiji mapema kabla hawajafika hebu sikiliza kilichotokea nyamazeni nyamazeni wote sasa lakini nilikuwa namwombea mwanangu oh mungu wa mbingu mlinde mwanangu sasa amekuwa mwanamke emili hebu hata y maumbi sasa husikii wazungu wanakuja ye kobisa abarewa tunataka kumshauri mama mzee eh? kila mtu twendeni, twendeni. twendeni. twendeni. twendeni. twendeni. twendeni. twendeni. twendeni. hodi hapa mama nilikuwa na kutarajia mwanangu naona kila mtu amejipanga chini ya mti mkubwa kwenye mraba nisaidie kutembea mwanangu e, e, hapa miguu haiwezi tena poli, poli, poli, poli, kunipeleka mbali taratibu taratibu aya mama mshauri wetu <laughs> Hey, wanangu wa kiume na wa kike tulieni sote tunafahamu kwa watu weupe wananyakua ardhi yetu zaidi na zaidi lakini mama wamenyakuwa vijiji vingi hey nisikizeni hawa wazungu wanafikiria kuwa wanaweza kuchukua kijiji hiki wamekosea labda yeah, yeah. nife yeah. vinginevyo tutapambana nao yeah, yeah. yeah. eti nini babu bibi mzendi anatoa maamuzi yote ya kijiji anasema kitu na watu wote wanamtii hasa mwanamke mzee kabisa katika kila kijiji ndiye ana uamuzi wa mwisho katika jamii ya washanti <laughs> kama mama ndio <laughs> hivyo ingawa wanawake walikabiliwa na masharti mengi hasa wakati walipokuwa na hedhi lakini wao ndio waliokuwa watawala walianzisha vita hata kama wanaume hawakutaka vita hivyo lakini walifuata amri watu tuwashanti walitambua uwezo aliokuwa nayo yule mzee inaonekana jun nam njio hapa msichana mwerevu njo upange meza jambo moja mjukuu wangu waashanti waliamini kigoda cha dhahabu cha mfalme kigoda hicho asantehene kiliashiria umoja na moyo wa taifa la ashanti watu walikuwa tayari kutoa chochote kwa ajili ya kukilinda na hasa iwapo mwanamke ndiye mtawala walitoa kila kitu una maana gani babu vilikuwa ni vita vya kigoda cha dhahabu hapo mwaka wa hadi 191 ambavyo vilisababisha kuangushwa utawala wa shanti dhidi ya waingereza walioigeuza nchi hiyo kuwa koloni lao la pwani ya dhahabu ambayo leo hii ndio gana lakini wakati huo unyonyaji wa maliasili za afrika ulikuwa bado haujaanza juni panga meza na mpaka hapo ndio tumefikia mwisho wa sehemu hii ya saba katika hadithi kwa jina hapo zamani za kale huko afrika kwenye makala ya noa bongo jenga maisha yako kuhusu historia ya afrika kumbuka unaweza kukisikiliza tena kipindi hiki kwenye mtandao wetu anwani yetu ni www dwword de mkwaju lbe hadi wakati mwingine tutakapokutana kwa heri msikilizaji