Vele. By ear. Noah bongo. jenga maisha yako sina shaka umzima wa afya msikilizaji popote pale ulipo na kukaribisha tena kwenye sehemu nyingine ya hadithi kwa jina hapo zamani za kale huko afrika katika makala ya noa bongo jenga maisha yako kuhusu historia ya afrika leo hii jirani yao kina june amekasirika baada ya kusikia kuwa wazazi wa philip wa jerumani wanataka kununua kiwanja kwa ajili ya kujenga nyumba june anataka kujua kutoka kwa babu yake mzee pite kwa nini jirani huyo anakuwa hivyo jiunge nasi basi ili upate kujifunza mengi kuhusu ukoloni haiwezekani eh? haiwezekani hiyo siyo haki hata kidogo wamehamia hapa mbazi juzi juzi tu na sasa wanataka kila kitu ah, bwana jirani hebu tulia kwani unataka waende wakaishi wapi kwako oh, bwana usiwe mjinga ndio maana tunambiwa hapa wazee kama yawo bwana babu eh? kwa nini jirani yetu amekasirika wa wazazi wa philip hawajamfanya chochote au vipi hapana mjukuu wangu hawajafanya chochote unajua bado hapo watu ambao wanafikiri kuwa wazungu wataichukua afrika yote baada ya kununua kiwanja mahala ni kweli wako wengi ambao hawataki tu kiwanja kidogo lakini lazima utambue tofauti babu mimi hata sielewi kuna watu wengi ambao bado wana matatizo na wageni hasa watu weupe wakitaka kuishi hapa maana yake inawakumbusha enzi za ukoloni na moja kwa moja hua wanauona ukoloni mamboleo ukoloi ninibabu ukoloni mamboleo yaani ukoloni wa kisasa je unajua hasa ukoloni ulikuwa ni kitu gani um, ulikuwa ni wakati ambao wazungu wengi walipoanza kwenda afrika mwishoni mwa karne ya kumi na 9 walinyakua ardhi ya waafrika na kuigeuza kuwa yao walianzisha makoloni na kisha madola kufikia mwanzoni mwa karne ya ishirini wazungu walikuwa tayari wameshanyakuwa asilimia tisini ya ardhi ya afrika ah, babu lakini kwa nini walifanya hivyo kwani wao hawana mashamba ya kahawa huko kwao <laughs> la hawana zao hilo kwao wakati ule masoko ya ulaya yalikabiliwa na mgogoro wa uchumi uliokuwa umeikumba ulaya kwa muda mrefu kwa hivyo babu afrika ndio iliyolipa mdororo huoa afrika iliongezea nafasi katika soko la bidhaa za ulaya na pia ilikuwa ni chanzo cha kupatikana bidhaa walizozipenda sana watu wa ulaya pembe kahawa dhahabu na mali asili zingine pamoja na madini ah, babu wajua mimi bado sielewi na walilituma jeshi kuchukua vitu vyote hivyo hapana mjukuu wangu nchi za ulaya ziliwapeleka wavumbuzi wanabaiolojia wanajografia utafiti na kuchora ramani sehemu za ndani ya afrika na baada ya hapo ndipo wakaanza kunyakua bidhaa walizokuwa wakizitaka na hiyo inakumbusha juu ya hadithi ya kufurahisha kuhusu yale aliyompata giorgi mwana mwanabiolojia mjerumani ambaye alizunguka bara la afrika kutoka mwaka 1868 hadi mwaka 1871 aliwasikia wasindikizaji wake mara nyingi walipozungumzia kuhusu kuwekwa kwa mbilikimo huko afrika ya kati watu wafupi wenye ujuzi wa kuinda tembo hakusahau kamwe vioja vya mbilikimo hao aliofikiria mawazoni mwake mara nyingi mpaka siku moja akamtokea maajabu giog hebu toka nje ya hema angalia nimeleta nani aja yakutane na wewe habari ya subuhi muhamed nzuri siamini ulichonacho mikononi mwako ni mbili kimo ndio ha. ni yeye umesubiri muda mrefu kutaka kumwona mmoja na sasa umefaulu huyu hapa mungu wangu mwishowe njo eh, mlete humu ndani ya rema ninataka kumchora ninataka pia kumpima kaa tafadhali <coughs> oh, vizuri sana ndio oh. mungu wangu hata siamini kuwa yuko hapa mbele yangu ndio <coughs> oh. siyo rahisi kumtuliza <coughs> ni mdogo la- lakini ana-, ana nguvu sana ha? Uh, ninakwambia muhamed nitachukua mmoja ni kirudi naweza kufikiria habari zittapakaa ulaya yote mvumbuzi mjerumani arudi kutoka afrika akiwa ameshikamana mkono kwa mkono na mbili kimo iwapo ah. mm, mm, e, e, utaniruhusu uta bwana mkubwa mkubwandio e, e, ndiyo mkalimani wangu uh, nimesikia jina lake ni adimaco yaonyesha mm. mm-hmm. anatoka katika e, kabila la aka upande mm. mm. mm. mmoja wa kabila hilo uko chini ya utawala wa mfalme wa e, manbetu mm. mm. angalia mm. mkuki upinde na mshale yote hii ni asili ya mankbetu ah, mm. mm. eorg scheinft hakuwa mvumbuzi mashuhuri kati ya wavumbuzi waliowahi kwenda huko afrika lakini hadithi hii inasaidia kuonyesha mambo mawili la kwanza ni maingiliano baina ya ulaya na tamaduni za kiafrika ambazo mpaka hapo zilikuwa bado hazijajulikana lakini babu eh. mjasiri huyo wa kijerumani maisha yakwa mbaya ama sio hint alikuwa mtu wa amani lakini kwa bahati mbaya sio wajasiri maisha wote waliotumwa kwenda afrika walikuwa kama yeye henry morton stanley kwa mfano historia haikumzungumzia vizuri kwa sababu ya kumsaidia lop wapili wa ubelgiji kudumisha ushawishi wake huko kongo lakini licha ya sifa yake ya uvumbuzi inasemekana aliwatesa sana wasaidizi wake pamoja na wenyeji ndio maana jirani yetu wamekasirika sana na wakati ule katika karne ya 19 kiu cha wazungu kuhusu ardhi kilizidi na kuzidi eh? mnamo mwaka1 ufaransa iliiweka tunisia chini ya mamlaka yake na mwaka uliofuatia uingereza iliikalia misri na wengine je babu walikata tamaa aa kwanza makoloni yote na nchi zingine zilizotaka kumiliki makoloni wote walikuwa na masilahi yao na nchi moja kati ya hizo ilikuwa ni ujerumani oh, sasa nimeanza kufahamu mnamo mwaka 188 kansela wa ujerumani o on bismark alimkaribisha mfalme wa dola la austria na hungary pia ubelgiji ufaransa uingereza italia ureno urusi na nchi zingine kwenye kongamano la barlin na huko nchi za ulaya zikagawana bara la afrika mstari huu kuanzia huku nijar mpaka berua kaskazini mashariki ya pwani ya ziwa chad eneo la kaskazini kwenye mstari huu litakuwa ni la ufaransa kutokea sasa na uingereza Itachukua eneo la la la kusini vizuri bonde litakuwa chini ya uingereza ah, mama mia kansela kwa kukatiza huoni kama ik na ya kutosha Zamiya italia itafika lini ndiyo nilikuwa ninakuja italia sasa hamna sababu ya kuhuzunika hmm. Wena. Wena. naam hii mstari miwili kutoka kati ya tropiki ya kansa na meridian ya 17 pamoja na usawa wa 15 na meridian ya 21 mabwana ushauri wangu ni italia ichukue sehemu ya kaskazini ya mstari mstarihuu eti nini babu yaani wamechukua ramani ya afrika na kuweka mistari yao naam hata kama ikuwa hivyo lakini watu hata leo wanasema kuwa wazungua lija wa afrika kwa rula ukiangalia vizuri utaona mipaka mingi ya nchi za afrika iko moja kwa moja hakuna mtu aliyejali masilahi ya kabila za watu au tamaduni zao hakuna hata nchi moja ya kiafrika iliyoalikwa wala kutia saini kwenye kongamano la barlin hebu angalia hapa kwenye ramani babu He? umesema kweli hebu angalia hapa hmm. angola au sudan hmm. na babu hmm. ujerumani nayo ilikuwa na makoloni huko afrika mshoe ndiyo walikuwa nayo kwa mfano togo kameruni namibia wakati huo yajulikana kama ujerumani afrika kusini na magharibi na ujerumani afrika mashariki nchi ambazo sasa ni tanzania burundi na rwanda He, babu mpaka waafrika walipochoka wakaanzisha migomo na harakati ambazo ziliwaletea uhuru si sindio babu hasa lakini hiyo nayo ni hadithi nyingine nitakuhadithia wakati mwingine sasa nenda ukamsaidie mama leo hata naona hajalalamika na mpaka hapo ndio tumekamilisha sehemu ya nane ya hadithi kwa jina hapo zamani za kale huko afrika kwenye makala ya noa bongo jenga maisha yako kuhusu historia ya afrika kumbuka unaweza kukisikiliza tena kipindi hiki kwenye mtandao anwani yetu ni wwwdwhworld de mkwaju lbe hadi wakati mwingine msikilizaji mpenzi kwa heri