by boo jenga maisha yako yakoujambo msikilizaji ni na furaha tele kukukaribisha kwenye sehemu ya tisa ya hadithi kwa jina hapo zamani za kale huko afrika katika makala uyapendayo ya noa bongo jenga maisha yako kuhusu historia ya afrika katika hadithi yetu leo hii june anataka kufahamu zaidi juu ya kovu lililo kwenye mkono wa babu yake jiunge nasi basi upate kufahamu jinsi harakati za uhuru zilivyopamba moto barani afrika katika miongo iliyopitailikua hmm. <laughs> hmm. nikicheaauki <laughs> ama hutatulia sitaweza kuondoa vumbi kwenye kidonda au unataka kipate vijidudu ha, nani alikutuma wakuenda kuchezana charles imefanyika nini niniu umejiumiza ulikuwa baisikeli ya baba alikuwa nachezana kuku baba na baisikeli ilikuwa njiani jun jutulia junbabu nitapata kovu hapana mjukuu wangu na kama ukilipata basi halitakuwa kubwa He? na ukumbuke kuwa kila kovu lina hadithi yake unaliona kovu hili kwenye mkono wangu ap babu bila shaka lshkdo kufurahshaa bado kidogo tu we msikilize babu na usiweke mawazo yako kwenye kidonda chako ni kweli hadithi yenyewe siyo ya kufurahisha nilikuwa nimetumwa na gazeti nililokuwa nalifanyia kazi nilitumwa huko kaskazini mwa msumbiji ili nikatafute taarifa kuhusu mauaji yaliyotokea huko mwweda lakini njiani tulipata ajali ndiyo sababu ya kovu hilibau mesema mauaji mauaji ndiyo wakati ule msumbiji ilikuwa bado ni koloni la ureno baadhi ya machifu wenyeji walikuwa wameitaka serikali ya ureno iwape uhuru zaidi na mishahara mizuri kwa hivyo polisi walikwenda kwenye vijiji jirani na kuwalika watu kwenye mkutano huko muweda inasemekana kuwa watu wengi waliitika mwito huo na wakaja ili kusikiliza kile kitakachosemwa na warendo hadi leo hii kuna taarifa zinazotofautiana kuhusu mauwaji hayo wengine wanasema ni watu kumina nne waliouawa wengine wanasema ni watu mim hs0 hata watu miast waliuawa lakini kwa vile tulivyofika sisi mauwaji hayo yalikuwa tayari yameshatendeka ili nibidi nifanye mahojiano na watu walioshuhudia mauaji hayo ah, babu ni afadhali hu hebu fikiria ungelipata makovu mengi zaidi kama ungelikuwa huko lakini nieleze zaidi natakakufahamu ai tulia wewe mvulana mmoja alinieleza hivi msimamizi mmoja wa kireno alimwomba gavana wa jimbo aje muweda alimtaka andamane na askari halafu gavana huyo akakutana na machifu wenyeji katika jengo la serikali walipomaliza mkutano wao akatoka kwenye roshani ili kuzungumza na umati wa watu uliokuwa umekusanyika nje kwenye kiwanja mbele ya jengo hilo hebu fikiria kuwa jirani yetu ndiye gavana je kuna mtu anayetaka kusema lolote wale wanaotaka kusema nendeni upande ule wa uwanja askari wafungeni mikoro yao hao oh. hao wawataka kusema wafungeni sasa ay, hivi ah, ah. leteni lori nataka mateka hao wachukuliweua oh. <todicu> oh. sawasawa kuisha basi angalia usiloanishe plasta sasa na usiende kucheza na kuku tena ushasikia ndiyo mama nitatulia sasa sitaki kupata makovu mengine si sindio babu ndio sawa sawa na huyo gavano wa mweda hata hakufanya haki nam kabla ilitokea hivyo au la hata siwezi kusema lakini haikuwa haki hata kidogo lakini kitu kimoja cha uhakika ni kuwa watu wengi walisema kuwa kutokana na mauaji ya mueda watu wa msumbiji waliona kwamba harakati za kutafuta uhuru kwa amani zilikuwa ni kazi bure kwa hivyo njia ya pekee ilikuwa vurugu na vita kwa kutumia silaha lakini babu kwa nini wareno hawakutoa uhuru kwa makoloni yao mara moja mm, hasa hilo ndio swali ambalo wa msumbiji wenyewe amejiulizwa kwa muda mrefu mauaji ya mweda yalitokea mwezi wa juni 19 lakini kabla ya hapo sudani ilikuwa tayari imeshapata uhuru wake mnamo a19 nagana mnamo mwaka197 lakini je unajua mwaka 1960. wa 19 ulipewa jina gani mm, uh-uh uliitwa mwaka wa afrika je unajua n kwa nini ni kwa sababu katika mwaka huo jumla ya nchi kumi na saba zilipata uhuru wake senegal mali kamerun togo chadi kongo nieria nchi nyingi hivyo ndiyo nchi zenye nguvu za ulaya kama vile ufaransa uingereza na ubelgiji ambazo zilikuwa zikitoa uhuru kwa makoloni yake mwaka huo zilikuwa zimetoka kwenye vita vya pili vya dunia na zilikuwa zimezorota kisiasa na kijeshi kwa hivyo hazikuweza kugharamia tena kifedha makoloni yake hata sielewi bado kwani ureno haikuzorota bila shaka nao ilizorota lakini utawala wa kijeshi chini ya dikteta salaza haukutaka kuachia mamlaka katika maeneo yake ya nje mnamo maka 192 chama cha kisiasa cha frelimo cha ukombozi cha msumbiji kilianzishwa kwenye hifadhi ya kisiasa huko tanzania ni kwa nini walianzisha chama cha msumbiji huko nchini tanzania babu kwa sababu ilikuwa ni hatari kubwa kwa wanasiasa kuyatekeleza hayo nchini msumbiji na miaka miwili baadaye chama cha frelimo kilianzisha harakati za kutumia silaha dhidi ya wareno mm ilikuwa ni wakati mbaya lakini hata nchini ureno kwenyewe watu waliendelea kutoridhika ureno si umesema kuwa wareno walipenda kubaki na makoloni utawala ulipenda lakini vita katika bara la afrika havikusababisha vifo kwa upande wa wareno tu bali viligharimu bajeti ya taifa mpaka mapinduzi yalipofanyika hapo mwaka 1974 nchini ureno na serikali ilipopinduliwa sasa bahatisha ni kipi kilichotokea mwaka mmoja baadaye msumbiji ilipata uhuru wake hasa makoloni yote ya wa wareno sasa fikiria kuwa baba ndio samora machel samora mahel alikuwa nani samora machel alikuwa kamanda wa jeshi na mmoja wa waasisi wa chama cha frelimo pia ndiye aliyekuwa rais wa kwanza wa jamhuri ya msumbiji wa msumbiji mabibi na mabwana vijana wa wazalendo <coughs> kwa niaba yenu frelimo inatangaza leo hii vita vya ukombozi vya watu wa msumbiji dhidi ya ukoloni wa wareno ili kupata uhuru kamili wa msumbiji maisha marefu kwa jamhuri ya umma ya msumbiji maisha marefu kwa jamhuri ya umma ya msumbiji jun nilipokuambia usikilize hadithi ya babu si kutaka umalize mchana kutwa bila kufanya kitu haitachukua muda mrefu mama babu hmm? hebu niambie nchi zote za afrika zilikuwa chini ya wa wakoloni wazungu nchi karibu zote zilikuwa makoloni isipokuwa chache tu mwanzoni mwa karne ya ishirini nchi mbili za kiafrika zilikuwa huru ethiopia ambayo kwa muda mfupi ilivamiwa na wataliani katika miaka ya thelathini lakini haikuwa koloni na liberia ambapo ilipata uhuru wake kutoka merecan mnamo aka 187 chache kwa bahati mbaya ndiyo ingawa uchumi wa nchi za kiafrika ulikuwa na nguvu wakati wa ukoloni lakini ulikuwa ni wakati uliojiagiza katika historia yetu na wazungu walipoondoka afrika waliacha madoa hawakuwafundisha waafrika utawala wa kidemokrasia na hiyo ilisababisha udikteta katika nchi hizo nchi nyingi eh? kama vile msumbiji zilikumbwa na vita vya wenyewe kwa wenyewe kwa muda mrefu unajua nusu ya pili ya karne ya ishirini haikuwa rahisi kwa afrika pia msichana njoo sasa hivi kabla sijakasirika na hadi hapo ndio tumekamilisha sehemu ya tisa ya hadithi kwa jina hapo zamani za kale huko afrika katika makala ya noa bongo jenga maisha yako kuhusu historia ya afrika kumbuka unaweza kukisikiliza tena kipindi hiki kwenye mtandao wetu anwani yetu ni wwwwwod de mkwaju lbe Wakati ujao utasikiliza sehemu ya mwisho ya hadithi kwa jina hapo zamani za kale huko afrika usikose kujiunga nasi hadi hapo kwa heri