by Noah bongo. jenga maisha yako yakohujambo msikilizaji na karibu kwenye sehemu ya mwisho ya hadithi kwa jina hapo zamani za kale huko afrika katika makala ya noa bongo jenga maisha yako kuhusu historia ya afrika kwenye sehemu hii ya mwisho june anasikiliza wimbo maarufu sana unaomkumbusha babu yake mzee pite juu ya nyakati ngumu walizopitia watu wa afrika kusini na wakati huo wimbo huu ulipotoka hewani kwa mara yake ya kwanza jiunge nasi ili upate kujua mengi kuhusu utawala na mfumo wa serikali uliobakia madarakani hadi hivi siku za karibuni utawala wa ubaguzi wa rangi mjukuu wangu wanguju unajua ni nani aliimba wimbo huu shikamo hata sijui ni nani ni miriam makeba mwanamuziki maarufu wa afrika kusini aliyefariki mwaka elfu bili na nane naupenda wimbo huu eh? kila mara nikiusikia eh? mimi hutaka kucheza tu je wewe babu sijui maneno yake yana maana gani lakini unasema kweli wimbo wenyewe ni mzuri kweli eh? unasikika kuwa ni wimbo wa furaha lakini maisha ya makeba haya kuwa na furaha wakati ule kweli eh? kwa nini ilikuwa hivyo babu kwa sababu ya keba alikulia wakati wa oh, eh. mm. ubaguzi wa rangi rangindio ubaguzi wa rangi nimeshasikia habari hiyo ulikuwa ni wakati ambao watu walibaguliwa kwa rangi si ndio babu haikuwa muda mrefu sana ndio si muda mrefu sana ubaguzi wa rangi ulipigwa marufuku rasmi mnamo mwaka 199 lakini hadi wakati wimbo huu ulipochezwa hewani miriam makeba alikuwa anaishi uhamishoni nje ya afrika kusini alikuwa ni mmoja kati wa wasanii wengi waliopinga ubaguzi wa rangi na waliojiunga kwenye harakati za kuushawishi ulimwengu mzima ususie utawala wa kiafrika kusini ni kina nani waliohusika babu jun hata usifikiriwa utazidi kuendeleza mazungumzo hapa kuna mambo mengi ya kufanya Ah, mama mwache babu anijibu swali langu hilo tu dakika 2 waliohusika zaidi na no ubaguzi wa rangi walikuwa ni chama cha taifa cha national party of the chas chama hicho cha makaburu kilikuwa mamlakani tangu mwaka 19 kabla ya mwaka huo wa sheria zilizounga mkono ubaguzi zilikuwa tayari zinatumika lakini kuanzia mwaka huo wa sheria hizo zilijumuishwa na hao boaz walikuwa ni kina nani boazi mjuku wangu ni sehemu ya watu weupe wa afrika kusini walitokea uholanzi na pia ufaransa na ujerumani wakaishi afrika kusini na kuanzisha makoloni katika maeneo ya rasi ya matumaini mema wameishi huko kwa muda mrefu lakini walikuwa na lengo gani katika ubaguzi wa rangi walitaka kuendelea kuitawala afrika kusini na pia waliamini kuwa watu weupe ni bora kuliko watu weusi kwa hivyo ilikuwa mtu mweupe tu ndiye aliyebahatika ah, eh. bila shaka hao walikuwa ni wenda wazimu walibadili hata vifungu katika bibilia ili kutilia mkazo mawazo yao ya kipumbavu hebu hebufikiria elimu haikuwa muhimu na pia ilikuwa katika misingi ya dini sana babo ingelikuwaje mimi kwenda shule huko ku afrika kusini wakati wa ubaguzi wa rangiamjambowasichanaujamboshmarhaba lakini kabla hatujaanza maombi nataka munionyeshe mikono yenu kwanza sitaki wasichana wachafu darasani kwangu haya niosheni mikono yenu upesi ah, vizuri sana Handy. ah vizuri lda ah, ah, vizuri sana lela wasichana wangu wote ah, mbona mnafichia mikono jun una nini hakuna sababu bima kwani hebu nionyeshe mikono yako haraka mm, ndio mwalimu eh, unawezaji Ay. Ay. <laughs> Ay, mwalimu nilitaka kupaka rangi kucha zangu mara moja tu mwalimu tumwalmuti ulitaka kucha zako zipakwe rangi je wazazi wako wanafahamu hapana wanafahamuwajo hawajui, oh, hawajui eh? watajua sasa kwa sababu nitaandika barua ambayo utairudisha ikishatiwa saini na wazazi wako kesho na baada ya shule utabaki kwenye kizuizi unasikia juni ndio mwalimu zako mbili zilikuisha zamani sana juu nakuja mama ngoja kidogo tu babu eh? lo ni vibaya yaani hali ilikuwa hivyo hivyo katika kila shule nidhamu ni kupita kiasi ilikuwa ni kitu muhimu sana katika elimu lakini hali ilitofautiana kwa kiwango kikubwa katika shule tofauti za watoto weupe za watoto waliochanganyika rangi wa asia na shule za watoto weusi watoto weupe kwa mfano walikuwa na vitabu vipya walikuwa na viwanja vya kuchezea vya kila aina na kila kitu walikuwa na vitu hivyo hata ingawa wao ndio walikuwa wachache ha, babu yeah. kwa hiyo kulikuweko na shule tofauti tofauti kila kitu kilikuwa kinatenganishwa huko afrika kusini mjukuu wangu una maana gani babu ukisema kutenganishwa haiwezekani kuwa kila kitu kilitenganishwa kila kitu hiyo ndiyo maana ya ubaguzi wa rangi watu kuishi mbalimbali fuo za bahari pia zilitenganishwa hali kadhalika madimbu ya kuogelea maktaba za umma pia zilitenganishwa kila kitu unachoweza kufikiria mtu mweusi alikuwa haruhusiwi kuingia sinema katika maeneo yaliyotengwa watu weupe au kwenda katika mkahawa au hoteli labda kama ulikuwa unakwenda kufanya kazi naje babu kuna watu waliovunja sheria vile ninavyokujua wewe nadhani ungelikuwa miongoni mwa wapinzani wakubwa hebu fikiria kile kilichotokea katika usafiri wa kawaida fikiria kuwa baba yako ndio dereva wa basi aya linda twende tukakae mbele mimi nimechoka kukaa nyuma kila siku hapana june mi naogopa hawa watu wataturusha njia basi hmm, linda sahau hayo kama hakuna mtu atakayejitolea kuonyesha upinzani basi tutakufaa kwenye hali hii ya kusikitisha njo twende linda unaona sio vigumu umesema kweli Pa- hei nyinyi mmetoka mmetokati na mnajifikiria mko wapi je yeah, unazungumza na sisi bwana ndiyo hasa nyinyi kwani mnamwona mtu mwengine yeyote meusi hapa mbele hebu niambie wewe unafikiri haya yatafikia wapi naona hayatafika haya mbali amweni kati ya mawili mwende mkakae pale pale mnapotakikana kukaa mm-hmm. au safari yenu imeishia hapa fungua mlango hebu fungua mlango tutashuka hapa sisie hey, baba hmm? unadhani ningefanya hivyo kama ningekuwa dereva wabasi wakati wa ubaguzi wa rangi <laughs> oh, karibu charles asante baba huh? sikusikia ulivyoingia hata sikufikiria jambo kama hilo mwanangu ili kuwa tu najaribu kuonyesha kuwa hata madereva weusi wangelifanya hivyo katika hali kama ile baba babahb karibu ukeva pamoja nasi charles chana mwambia mwanao haja amsaidie ah, tupe dakika tano mke wangu dakika tano nilimpa dakika mbili saa nzima iliyopita <laughs> babu eh? na iliwezekana kwa msichana weusi kufanya kama vile <laughs> <laughs> hakika umesema kitu cha maana hilo lingekuwa ni tendo ambalo sio la kawaida lakini bila shaka walikuwepo walijaribu kukiuka mambo harakati iliyokuwa maarufu na iliyofanikiwa ni ile ya anc african national congress hicho ni chama cha kisiasa cha nelson mandela aliyekuwa rais wa kwanza mweusi wa afrika kusini ambaye alichaguliwa kwenye uchaguzi uliozingatia misingi ya kidemokrasia na mpaka leo chama hicho kinatawala lakini lazima ilikuwa ni siku ya furaha kwa watu weusi wa afrika kusini he babu mm, bila shaka mjukuu wangu unajua watu walikuwa wakisema nini wakati walipokuwa wana katika milolongo ya kupiga kura katika mwaka 1990 ambapo mandela alichaguliwa walisema nini babu walisema walikuwa wamesubiri kwa miongo mingi na kwa hivyo saa chache tu hazikuwa chochote kwao bali ulikuwa ni muda wa furaha ju ngoja kidogo na mpaka hapo ndio tumekamilisha sehemu yetu ya mwisho ya hadithi kwa jina hapo zamani za kale huko afrika katika makala ya noa bongo jenga maisha yako kuhusu historia ya afrika hadithi hizi zimeandikwa na marta barroso kumbuka msikilizaji unaweza kukisikiliza tena kipindi hiki kwenye mtandao wetu anwani yetu ni wwwdwworld de mkwaju lbe kwa heri na ubaki salama