Sema kweli, hizi dawa kwa upande wangu naona kama zinasaidia, isipokuwa kuna vitu viwili au vitatu vinasumbua sana. Cha kwanza, utumiaji wa madawa wanaetumia warengo wenyewe wanatumia sio sahihi. Kingine mtu anatumia bila yarishe, na kingine kwamba sehemu zingine dawa zinakuwa hafifu. Sasa ukisema dawa hafifu, hasa unakusudia kipi? Kwa mfano, kama huku Tanzania kuna baadhi ya mikoa dawa huo hazipatikani, mtu anaanzishiwa dawa lakini anakwenda kwenye kliniki yake, anaambiwa dawa haijafika. Kwa hiyo hiyo ni hatari mojawapo. Naje, kwa muda kama miaka kumi hivi iliyopita, ukifanya tathmini ya haraka haraka, unadhani watu wana uelewa zaidi wa umuhimu wa kutumia dawa hizi? Uelewa umekuwa mchache sana, elimu tunapewa vizuri, lakini mtu utakuta anatumia dawa lakini, hapo hapo ni mnywaji wa pombe. Kwa hiyo zile saa za dawa yeye amelewa kwa hiyo uelewa ni mfupi sana. Unadhani katika jamii kumekuwa na mabadiliko ya tabia na mienendo, ili kuweza kupunguza virusi vya HIV au umeshaambukizwa alafu unasambaza tena kwa mtu mwingine eh? Ni watu wengi sana, hasa kwa wale ambao wanatumia dawa wanakuwa na afya nzuri, na sema kweli hicho kitu ndo kinachotuumiza mpaka sasa hivi. Kwa mfano, mtu anapopata afya nzuri anajisahau kwamba yupo katika hatari ya kumwambukiza mwenziwe na yeye mwenyewe pia kupunguza afya yake ile ambayo aliokuwa ameipata kusema kweli uelewa ni mdogo sana. Matumizi ya kondom yameongezeka sana katika muda wa miaka michache iliyopita. Unadhani hilo linasaidia katika vita hivi? Kondom kusema kweli, sahi, kama utaitumia sahihi, inawezekana ikasaidia, lakini kuna tabia ya watu wamejijengea. Mtu anaweza kuwa amempata mpenzi wake akatumia kondom alafu baadaye akajifanya kwamba wameshazoeana. Kwa hiyo ile suala la kuzoeana linakuja maambukizo mapya. Kikubwa mno ni hicho. Katika swala la serikali kuunga mkono harakati hizi za kupambana na athari za ugonjwa wa ukimwi, unadhani serikali zetu zimefikia wapi katika vita hivi? Siku za mwanzo serikali ilikuwa kipaumbele sana kutuelimisha vizuri, na ndio maana wengine tupo mpaka leo, lakini inaelekea kama sasa hivi, baada ya kuachia wenyewe NGO zetu wenyewe zifanye kazi naona kama serikali imerudisha mkono nyuma. Ushauri wako ni upi katika vita hivi? Kama haitopatikana dawa, mapambano bado kabisa. Kwa sababu siku hadi siku maambukizo mapya yanapatikana, siku hadi siku watoto waathirika wanazaliwa, bado hali ngali sio nzuri. Sahihi. Je, mtu akiambukizwa virusi vya HIV anaweza kuwa na imani kwamba ataweza kuendelea kuishi hata baada ya kuambukizwa? Tena sana, kwa sababu siku unayopima sio siku ulioambukizwa. Kwa maana kama utapata elimu sahihi, unaelewa kabisa kwamba unaendelea kuishi. Kwa mfano, kama mimi nina miaka ishirini na moja sasahivi naishi na, na virusi. Sasa kwa nini mtu mwingine ashindwe kuishi?