Unajua, kila mtu duniani anaamini na, na ndivyo ilivyo kwamba maji ni uhai. Sasa kama na maji ni uhai, basi ukimwondolea binadamu haki, uwezo wa kupata maji, basi unamwondolea uhai wake. Kwa hiyo, hakika kupatikana kwa maji maji kwa binadamu, hasa maji ya kumwezesha kuishi, ni haki yake, ni haki ya binadamu. Mheshimiwa Waziri, kama ambavyo umezungumza kwamba maji ni uhai na kila mwanadamu ana haki ya kupata maji. Lakini kuna baadhi ya mataifa ambayo yamekataa kuliunga mkono hilo azimio, zikiwemo nchi za Afrika. Je, huko sini kukwamisha juhudi hizo, ikizingatiwa e, kwamba vifo vingi hutokana na magonjwa yanayosababishwa na maji yasiyo salama? Mimi siwezi kuzungumzia sababu ambazo zinawafanya zimefanya baadhi ya nchi zisiweze kuenda na na hili hii dhana wazo na ukweli kwamba upatikanaji wa maji ni haki ya binadamu. Niseme tu kwamba naamini kwamba inawezekana, wanaangalia utekelezaji wake, na labda na majukumu ambalo linakabiliana na utekelezaji huo, na gharama ambazo inabidi zitumike zi, kwa maana ya kuweza kukidhi matakwa au malengo ya, ya kutekeleza azimio kama hilo. Lakini kuna mambo mawili hapa, kuna gharama gharama haziwezi zikazidi au zikawa ndio kipimo cha dhana yenyewe na umuhimu wa jambo lenyewe. Kwanza unakubaliana na haki halafu unaangalia jinsi gani ya kuipata hiyo haki au kuitekeleza hiyo haki. Kwa hiyo siwezi kulaumu nchi, sisi kama Tanzania tuwezi kuzilaumu nchi ambazo hazija hazijaridhia au hazijakubaliana Nadhani kila nchi imeangalia jinsi ilivyojipanga katika utekelezaji wa swala hili moja ya malengo ya maendeleo ya milenia ya Umoja wa Mataifa ni kuipunguza kwa nusu idadi ya watu wanaokabiliwa na uhaba wa maji safi na salama. Sijui kwa upande wa Tanzania lengo hilo limefikiwa kwa kiwango gani. Tunaamini kwamba ifikapo mwaka elfu mbili na kumi na tano ambao ndio mwaka wa kutathmini mafanikio ya ya, ya malengo ya milenia kwa kiwango kikubwa tutakuwa tumekaribia. Kwa mfano, hivi sasa tumefikia asilimia themanini na nne ya wakazi wa miji wanapata maji kutoka maeneo yaliyo karibu na makazi yao au ndani ya makazi yao. E, asilimia sitini nukta tano ya wakazi walio vijijini wanapata maji eh, katika umbali usiozidi mita mia nne kutoka makazi yao. Huwezi ukasema hiyo ni inafanana, kutoka sehemu mpaka sehemu, kijiji mpaka kijiji Vijiji vingine wanakwenda mbali zaidi, vijiji vingine ni karibu. Vijiji vingine wanapata maji ya bomba kutokana na visima, vingine maji ya bomba kutokana na chemchemi, maji ya bomba kutokana na mito. Basi ina tofautiana. Sehemu nyingine bado hatujazifikia, kwa sababu ya unapata maji mbali kutokana na makazi, lakini kwa wastani tumefikia asilimia sitini nukta tano.