ain by noa bongo jenga maisha yako je yeah. ni lini mara ya mwisho kusikiliza ngano za vichimba kazi jana usiku wiki mbili zilizopita au miaka leo msikilizaji tunakukaribisha katika mfululizo wa vipindi vya noa bongo jenga maisha yako tukisimulia ngano za vichimbakazi katika maada je nikudokeze hekaya kuhusu utamaduni wa mwaafrika katika kudumisha amani na maadili mema miongoni mwa jamii mara nyingi ngano huwa kama fumbo linaloashiria ukweli halisi wa matukio duniani lakini kisha baadaye ngano hizi hutumiwa kuwatoa taka wengi masikioni katika kila ngano au hadithi mtu hakosi kujifunza jambo au mawili ambayo yanaweza kumsaidia maishani hivyo basi endelea kuwa nasi hadi mwisho wa kipindi ili ujifunze kwa nini chura hupenda kuishi katika mazingira machafu ngano ya chura kuhusu rafiki imani na usaliti hapo zamani za kale palitokea chura kwa jina mbot ambaye alikuwa rafiki mkubwa sana wa mjuskafiri kwa jina sindakh wawili hao walipendana na kuaminiana sana lakini siku moja wakati jua lilikuwa limewaka na joto jingi gafla chura akamtembelea rafiki yake mjuskafiri sindakh sindakh alikuwa amejipumzisha chini ya mbuyu mkubwa salam habari za leo dadangu naona wajipumzisha akauliza kwa unyenyekevu ndiyo kakangu jua y- ni kali na tumboni hamna chochote na hisi njaa sana akajibu mjusikafiri huku akionekana mchovu sana basi kwa nini tusiandamane naenda kutafuta maembe natamani kula maembe sana Buh. Buh kwa kweli mjuskafiri hangesubiri tena mwaliko huo maskini kwa jinsi alivyokuwa akihisi njaa alijikokota na kisha hao wakaandamana wakiwa njiani walitaniana na kucheka mara gafula chura akaona shamba la maembe yaliyoiva na ya kutamanisha wote wakaanza kudondokwa na r- rafiki yangu leo tutakula shibe yetu yalivyohiva maembe yale yananifanya nidondokwe na mate S- sasa tufanye hivi tufanya haraka kuyatuna kabla mwenye shamba kutukuta M- mimi nitapanda na wewe uu utabaki hapa hapa chini kuangalia tusije tukakutwa sawa kama kama kuna hatari yoyote wee koroma tu tukama kunipa ishara na bila ya kupoteza wakati mjus kakatar akapanda na kuanza kutunda maembe na kula moja baada ya jengine na kumsahau kabisa rafiki yake aliyoko chini wewe sasa mbona umenisahau rafiki yangu unatunda na kula peke yako na miye mwenzako ndiye nilikuonyesha matunda haya nirushie moja na mimi tafadhali churambot aliendelea kumsihi rafiki yake kwa kulalama hali iliyomkasirisha sana hebu e, e, sikiliza hapa wacha kulalama kama maskini kuombaomba barabarani ala lalama zako sasa zimeanza kunikera sana kwani marangape nitakwambia kwamba mtu hapasi ha, kuzungumza akiwa ha, na chakula mdomoni mm? fai kabisa kutembea na mimi au kwa rafki yangu mm, mm akiwa ameghadhabishwa sana na tabia ya uchoyo wa mjus kakatar churambo alifahamu kwamba ni kazi bure kuendelea kulalama nakushukuru sana dadangu ndio sasa nafahamu vyema kwa nini bibi yangu kwa busara zake kila mara alikuwa akinihusia kwamba hakuna tena uaminifu lau ungekuwepo maji anamwishi samaki hayangetumia kumpika samaki huyo huyo kisha wazo likamjia chura na akawasha moto mkubwa chini ya mwembe kutokana na moshi uliokuwa ukifuka chini ya mwembe mjusi alianza kukohoa <coughs> <coughs> Un- unafanya nini huko chini <coughs> Un- us- joto A- au churabot <coughs> chura alimpuuza tu mjusi aliendelea kukohoa kiasi cha kutapika maembe yote aliyoyabugia <coughs> <coughs> <coughs> <coughs> <coughs> <coughs> <coughs> <coughs> na baada ya kimya cha muda mrefu churabot akamjibusamasaaafi <coughs> nimesikia baridi sana hapa chini na kila mara ninapoisi baridi aina hii Rr. mimi hupoteza hata sauti hilo ndilo tatizo langu kubwa Rr. Rr. na kisha bila ya kuzungumza zaidi chura aliendelea kupepea ule moto hadi moshi ukatapakaa kote kwenye mwembe huo mjusi akateleza na kuanguka chini kwenye makaa ya moto chura. Uh, uh, uh. japo alinusurika majeraha aliyoyapata bado ni kumbukumbu ndio maana ukamwona mjusi na madoadoa kote mwilini mwake baadaye mjuu sisindakh alienda kumshtaki chura kwa wanakijiji kwamba chura huyo goigoi anamwonea wivu kutokana na uwezo na ujasiri wake wa kupanda miti na ndiyo sababu kubwa ya kumrushia makaa ya moto wakati alipokuwa amelala hivyo wanakijiji wakatangaza msako dhidi ya chura ili wamfunze adabu chura mbot alitafuta hifadhi katika nyumba ya kinyonga kakatar kakatar ni kigoti aliyeheshimiwa na wote katika jamii hiyo lakini baada ya kusimulia hadithi yake chura akamwomba kitu kimoja tu tafadhali na kuomba kakatar nisaidie mimi ni mdogo na mdhaifu sana siwezi kujilinda tafadhali na kuomba unisaidie kakatar alimpa dawa ya miujiza au uchawi na kumweleza sikiliza sikilizabot dawa hii inayokupa ni ishara ya nguvu unaweza kuinywa kwa masharti tu kwamba kamwe hutatumia vibaya nguvu zake sawa na, na kwaidi nitafanya hivyo kijigamba chura alitaka kutawala wanyama wengine na akawakusanya wote isipokuwa kinyonga kakatar na kutangaza sikizeni kwanzia leo nitawatawala na yule atakayethubutu kuhoji nitapambana naye mkusanyiko wote huo ulimpuuza hasa rafiki yake mjusi alimcheka kwa kumkejeli chura alimrukia na kumshambulia nusra ya kumuua huku wanyama wengine wakimtazama kwa hofu na mshangao sungura mjanja leuk pia akajaribu kumkabili chura huyo lakini pia yeye hakufaulu kwani alijikuta amerushwa na kuanguka katika shamba iliyoko karibu hata hivyo kifaru na simba pia wakasalimu amri mbele ya chura huyo katika hekaheka heka hizo ndovu akakasirika na kujaribu kumkabili chura bot huku akinguruma kama kawaida yake anapokasirika na kila mmoja akanyamaza kimya kwa hofu chura alimrukia ndovu kwenye sikio lake na kuanza kukoroma hali iliyomkanganya sana kabisa ndovu huyo akadhani kwamba ameanza kushikwa na wazimu ndovu alijaribu kumtoa chura kwenye sikio kwa kutumia mkonga wake lakini pia hilo halikufua dafu akaanza kukimbia mzunguko akitapatapa hali iliyowashangaza sana wanyama wengine mshindo wake ulitingisha ardhi na hata kumwangusha kinyonga kakatar aliyekuwa amejituliza kwenye mti wake umbali wa kilomita kadhaa hivyo akafunga safari kwenda kujua chanzo cha mshindo huo wa kutisha baada ya kufahamishwa kilichokuwa kikiendelea kinyonga kakatar alitingisha kichwa kwa masikitiko makubwa umeshindwa kudumisha yako sasa kama adabu kwako nimekupokonya nguvu zote na kuanzia leo utakuwa ukiishi katika mazingira machafu zaidi ulimwenguni na bila ya kupoteza mda zaidi alimshika chura kwa kutumia ulimi wake na kumrusha mbali kabisa churambot alianguka kisimani kwenye tope nyingi ambako amekuwa akiishi hadi sasa msikilizaji tumefika mwisho wa ngano yetu kuhusu masaibu ya chura ngano hii imeandikwa na ndiaye kutoka senegal ambaye tunaamini kwamba bibi yake alimhadithia ngano nyingi za kusisimua ambazo utazisikia katika makala haya ya noa bongo jenga maisha yako je nini maoni yako kuhusu hadithi hii au umewahi kujihisi na nguvu nyingi kupita kiasi tafadhali wasiliana nasi kupitia barua pepe yetu lbedwwordde au pia unaweza kusikiliza tena vipindi vya noa bongo kupitia mtandao wetu wawwwdwwde mkwaju lbe na hadi wakati mwengine kwa heri kwa sasa