noa bongo jenga maisha yako yakohujambo msikilizaji na karibu kwa makala nyingine ya noa bongo jenga maisha yako habari sasa zimeenea kwamba tunakusimulia ngano kuhusu utamaduni wa mafrika ni kweli lakini sio ngano tu ni hadithi zinazokusudiwa kuboresha mbinu za kukuza na kudumisha amani na maridhiano je ni vipi unaweza kukabiliana hali ngumu ya maisha au ni vipi unaweza kukabiliana ukosefu wa imani uivu uchoyo na ubinafsi katika jamii katika kila ngano au hadithi mtu hakosi kujifunza jambo au mawili ambayo yanaweza kumsaidia maishani leo tutasikia ngano ya fisi na tai na sababu ya fisi kuwa na mgongo uliochuchumaa naye tai ua na mgongo ulio na upara katika hadithi hii ya fisi simba na tai zamani za kale palitokea simba siku moja tu ya joto jingi na huku upepo wa baridi ukivuma kutoka baharini simba baada ya kula chakula cha mchana na kushiba vizuri aliamua kubarizi kidogo nje ya tundu lake na hapo akaanza kupiga miayo akapiga miayo miayowe na mwishowe usingizi ukamshika na kulala kutokana na upepo mzuri na mchakato wa majani simba huyo alianza kuota hmm. wakati akiwa katika usingizi mzito fisi kwa jina buki akapita karibu na mahala hapo na kuona kipande cha mzoga ubavuni mwa simba kilichosazwa na simba huyo na bila ya kusita akakinyemelea kipande kile kwa uangalifu mkubwa asije kumwamsha simba huyo akakiburuta hadi mafichoni mbali kidogo tu na simba huyo lakini mara gafula simba akaamka na kumwita ah, ni wewe fisi ah, hakuna haja ya kuniogopa najua unanjaa sana njoo hapa karibu usiogope kula chakula changu lakini fisibuki akawa na shaka na mwaliko huo <laughs> sikuamidi hata kidogo simba <laughs> fisi akasema kwa sauti ya huzuni na kulalamika kisha akanyamaza kwa uoga huku akitetemeka macho yakiwa yamemtoka kwa sababu ya njaa aliyoihisi mbavu zilimtoka ungeweza kuzihesabu huku tumbo lake likinguruma kwa sababu ya njaa lakini bado aliogopa mwaliko wa simba tu tukwa hmm. nini unaogopa mimi nimeshiba uoga wako utakufanya ukose mengi mm, huyu paa ni mtamu sana sioni kwa nini ni mle peke yangu angu nasiwezi kummaliza mm, bora tujumuike pamoja mkoani hakuna kitu cha furaha duniani kama kula pamoja au kugawana na wenzako kwa hivyo karibu tule kisha tunaweza kuwa marafiki mm kwa sababu ya ulafi wake fisi alikubali mwito huo kwa haraka japo kwa uoga kula uogauua hmm. endelea kufurahia chakula chako simba akamkaribisha mgeni wake na baada ya kupata imani ya kuketi meza moja na simba buki akaanza hadithi kuhusu hali ngumu ya maisha inayokumba kijiji chao akajisahau na hata kuanza kuwaonea huruma maskini zaidi katika kijiji hicho lakini kinyume kabisa hungeweza kuamini aliyoyasema wawili hao walikula pamoja kwa furaha na gafla tai kantioli ambaye alikuwa akiwatazama kwa mbali na hamu kubwa akatokezea habari zenu naona mnafurahia chakula chenu naomba mnitupie mabaki ya chakula chenu baada ya kumaliza nahisi njaa na tumbo langu linanguruma tangu asubuhi sby naa kwa nini tukupe mabaki karibu ule nasi mm. na kualika kwa moyo mku njufu bado kuna chakula cha kututosha sisi sote watatu mwenyeji akawakaribisha wageni kwa usodai sana lakini ukarimu wa simba huyo kisha ukazua mjadala mkubwa ambao haujawahi kushuhudiwa hapo awali Haa ni furaha yangu nawe hapa ungejua jinsi navyoteseka kwa upweke ungenionea huruma lakini lazima nikiri umaskini wangu nachukia maisha inayoishi mimi ni ndege wa kawaida tu ambaye hushinda mchana kutwa juu ya miti kuwaza umaskini wangu na kusubiri mabaki ya chakula Aha. <laughs> umezua hoja zuri sana kudhihirisha utu wako <laughs> endapo pweke unaweza kukuwa basi ningekuwa kaburini hivi sasanam <laughs> mm, na, na hiyo ni kumaanisha kwamba sote tunakabiliwa na matatizo sawa kwani miayo ninayopiga wakati niko pweke pia mimi ningekuwa nimekufa na kuzikwa mdomo waziakaongezea simb huku wote wakikubaliana kwa masikitiko makubwa mm, basi kama hali ni hiyo hiyo kwa kila mmoja wetu kwa nini tusiishi pamoja katika tundu hili langu fisi na tai wakaridhia wazo hilo lakini kwa masharti kwamba wangeheshimu mali ya wengine na hapo wote wakahamia katika tundu la simba <laughs> oh. Oh. hata hivyo lakini urafiki au uhusiano huo haukudumu kwa muda mrefu baada ya siku chache simba alirudi nyumbani na paa mkubwa zaidi kuliko yule wa mwanzoni na walikuwa na chakula kingi zaidi cha kuwatosha kisha kama kawaida akawaalika rafiki zake kujakula naye siku hiyo kulikuwa na baridi hivyo akaamua kuasha moto lakini kabla ya kuanza kupika akashikwa na usingizi simba alianza kupiga miayo kukoroma kwa sauti na hata kuota lakini fisi hangeweza kuvumilia njaa aliyokuwa nayo na mwishowe akaamua kutoroka na paa kwenda kumla peke yake mafichoni punde alipotia meno yake kwenye mnofua paa huyo simba aliamka simba alimpiga fisi kwenye sehemu za makalio kuanzia kiunoni na kuangukia makaa ya moto kishindo chake kilitawanya makaa hayo ya moto na kuteketeza manyoya kwenye kichwa cha rafiki yake tai kwa hofu kantioli alitoroka tundu hilo la simba akifuatwa nyuma na fisi ambaye mate yalikuwa yakimdondoka kutokana na kishindo hicho fisi alipata majeraha ya moto kwenye makalio na kuumia mgongo ndiyo sababu kila umweonapo fisi akitembea ameina manyuma kana kwamba anatafuta mahali pa kupoesha makalio yake yaliyoteketea siku hiyo inaye akapoteza manyoya mgongoni mwake oh ni masaibu ya simba afisi na tai ngano inayomalizika kwa huzuni nyingi je maoni yako ni yapi kuhusu ngano hii ushawahi kujikuta katika mazingira ambapo kila mmoja anangangania umiliki wa rasilimali chache zilizopo na iwapo yamekukuta basi je umeshuhudia mmoja akitaka kuwakandamiza wengine ama unadhani huu ndio msingi wa maisha ya amani tuma maoni yako kupitia barua pepe lbedwwordde au ukipenda kusikiliza tena kipindi hiki na vingine vya bongo tembelea mtandao wetu wa www de mkwaju lbe hadi wakati mwengine kwaheri kwa sasa