By ear. Bongo. jenga maisha yako salamu nyingi mpenzi msikilizaji wa kipindi hiki cha noa bongo jenga maisha yako sikiliza na uboreshe maisha yako hiki ni kipindi cha saba tukiangazia walemavu barani afrika ndugu na dada waliosahauliwa katika jamii kipindi kilichopita oluanda alimweleza kangwa kuhusu mipango yake na baadaye pia akamdokezea mamake tofa je ni mipango ipi na oluanda anapanga kuitekeleza kivipi kangwa upande mwingine alikuwa tayari kuwaeleza wazazi wake wakwasi bwana na mali wataukubali usuhuba wake na oluanda tutajua mbivu na mbichi katika kipindi hiki cha leo kwa jina vita vya kutaka haki na usawa tujiunge na familia ya mali wanapomsikiliza binti yao kangwa kangwa hebu punguza huo mziki kidogo leo tumekuwa na siku ngumu haya mama ulitaka kutuambia nini mwanangu baba mama tangu nikiwa msichana mdogo mulinfunza kuheshimu watu wote kwa usawa na mnyenyekevu kufanya hivo. hapo awali lakini sasa nimepata hiyo fursa na nataka nyenye munisaidie kangwa bila shaka lakini ulitaka kufanya nini haswa nitakueleza babangu eh? ulwanda na mimi tunataka kuhamasisha umma kuhusu jinsi ya kuwashuhulikia walemavu hapa magani na tunapanga maandamano ya amani na itatulazimueti nini hebu rudia tena mama kikangwa eh, tafadhali hebu mwache mwanayetu amalizi usimi wake kwanza asante baba mnafamu aliompata ulwanda alifukuzwa shule hati sababu yeye ni mlemavu watu hawa hawapei nafasi sawa kamwe lakini unajua nini mama hata wao wana ndoto na maono mbali na hayo sisi watu tunaojita wakamilifu huzidi kuwakandamiza katika sehemu za umma ni ngazi pekee zinazojengwa bila kujaliwa naotumia magogo na vigari vya walemavu katika shule nako wanahujumiwa madukani hawathaminiwi licha ya kuwa hawajiriwi kazi ungelihisi nini kama ingelikuwa wewe ungelihisi nini kama ingelikuwa mimi kweli tutawalaumu wakiwaombaomba hapana binti yangu huo ni mtazamo mzuri niko tayari kukusaidia kwa hali na mali nafurahi mno kuwa na binti kama wewe kangwa <todakarabu> nyinyi wawili mmepagawa nyinyi mmepagawa mume wangu eh? umeelewa maneno anayosema kwango kweli bila shaka eh? binti yetu anataka kuwasaidia wale ambao kwa miaka mingi wamekuwa wakikandamizwa humu kijijini hajawahi kuzungumza mambo ya busara kama haya awali kangwa binti mrembo wa bwana na bimali akiandamana mavumbini maganye amezungukwa na vilema vipofu mabubu kutoka kila pahali hiyo picha wewo unaiona iko sawa kweli tena sawa kabisa eh? isitoshe hata kuwa peke yake nitakuwa naye ubavu kwa ubavu asante baba mama pia utajiunga nasi hmm. nataka tuchukue hili jukumu kama familia hata nikauawa labda kama nyinyi wawili mwataka kujigeuza kuwa mama teresa na nelson mandela hm, mi naenda kulala usijali kuhusu mamako ameudhiwa na mambo mengine najua hasira zikimwisha atabadili mawazo yake kangwa hebu nieleze zaidi kuhusu huyu kijana kangwa alimhadithia babake yote anayoyajua kumuhusu oluanda na bwana mali akavutiwa alitaka sana kukutana na oluanda siku iliyofuata badala ya kupiga rangi na kushona viatu oluanda alijiandaa kutoka nyumbani aliamua kuzuru soko la maganye ili kuwanasihi walemavu wengine mule sokoni waliokwenda kuombaomba wanunuzi na watembezi wengine miongoni mwa walemavu hao walikuwa gidi na wema endelea kusikiliza Saidia. awttwlsikilizeni sikilizeni tafadhali naomba mnisikilize kwa majina naitwa olwanda na nina jambo muhimu la kuwaeleza wengi wenu hamnijui lakini kwa hivi sasa hilo si muhimu niko hapa kwa ajili ya matatizo hayo yanayowakumba kwa sababu pia mimi ananikumba ni miaka mingi jamii imetutenga hili lazima likome, likome. mimi ninapowatazama mkiombaomba sioni sababu mwafaka ya nyinyi kufanya hivyi eh, kwani wapi? wengi wenu mna uwezo wa kukikuza kijiji chetu mtakapopewa nafasi hiyo na kama ilivyo kwa sasa hawataki kutupa nafasi hiyo basi ipo haja ya kupigania nafasi hiyo hiyonhjhuyu yani, e, kijana, kijana anatupotezea wakati tu we, we unajua nini wee we mtoto we unajua nini hujui chochote we ujui sisi tuna familia za kulea wewe ni kweli sina familia ya kulea na mimi pia ni mdogo kiumri kati yenu hapa lakini hilo alibadilishi ukweli kuwa sote tumenyimwa haki zetu nilipokatwa mgu wangu mimi nilifukuzwa shule sijui hadithi zenu lakini lazima kuna pahala umewahi kutengwa au kunyimwa haki yako kwa sababu wewe ni mlemavu kwa hiyo tufanyeje jamani hebu nisikizeni nini huyu kijana anasema ukweli ukweli gani hata mimi nilipoteza kazi yangu kiwa ndani baada ya kupata ajali na kupoteza jicho moja ha, pole. na baada ya hapo si kuweza tena kupata kazi nyingine hivi munionavyo warsha nyingi sana za walemavu ukasaidikana je mnajua kuwa asilimia h0 ya walemavu waliofikia umri wa kufanya kazi ambao hawaajiriwi tnasema asilimia 0 ina shaka hao asilimia ishirini ambao wameajiriwa wanalipwa mshahara duni au wamejiajiri hey, hey, hey, kijana chuna mdomo wako sasa eh? unatushauri tufanye nini kama usipomba wengi wenu mnapiga kura msimu huo unapofika sivyoa kulingana na hesabu walemavu wanatimia asilimia kumi ya jumla ya hesabu ya watu nchini hebu lugha nchinizuumzalugarahisi eh? zungumza lugha rahisi ili tuelewane we ukitajama asilimia si wengine hatukwenda shule tuaelewa vipi haya samahani umesema kweli ni asilimia moja pekee ya wanawake walemavu katika nchi zilizoendelea ndio wamesoma oh, yani wajua. wanaweza kuandika na kusoma yeah. sawa ni hivi tuseme hapa maganye kuna wakazi elfu t asilimia kmi yake watakuwa Miatano. watu eh, sio pesa <laughs> kwani eh? kwani tuko wengi sana kiasi hicho hapa magani wengine wako wapi eh? sisi twajijua sisi tu twa hapa wachache swali zuri lakini jibu tunalo wengine wetu wamefichwa ah. hata labda ni kwa sababu ya hila za familia zao lengo langu ni kuwauliza wanasiasa serikali viongozi wa kidini na wowote wale wajue kuwa sisi tuko na matatizo yetu na ni kadha wa kadha tutasaidika kutekeleza hayo ni sharti tuwe na maandamano ya amani maandamano ah! watutafutia shida sasa labda hamuoni umuhimu wake lakini tutawakilisha hoja zetu tutasikika hatufai kudharauliwa na mwanasiasa yeyote iwapo tunazokura 100,000 lwandasitaki kukuvunja moyo lakini hili sidhani kama litawezekana maneno ni matamu sana lakini je tutakapotumiwa vikosi vya askari hey, hey, umefikiria tutafani. hilo la sijafikiria hilo lakini ni nani takayemtupia mlemavu bomu lavtowa machozi jamii haitakubali hiyo kabisa ama labda unasema kweli tuombe iwe vile usemavyo hey, oluanda aliwashawishi walemavu fulani kujiunga naye katika maandamano jijini ili kushinikiza haki zao baada ya hapo alihitaji kuzungumza na marafiki zake wa kitambo magoto na karemi pia walihitaji kibali cha maandamano kutoka kituo cha polisi cha maganyi hivyo oluwanda na gidi walikwenda kwenye kituo kilichokuwa karibu na soko na inspekta jo alikuwa yuko kwenye zamu habari ya fisa samahani bwana tunaweza muna nini nyinyi watu hamwoni niko kazini haya shikeni hizi ndizo niko nazo leo ondokeni bwana hatukujia senti zako tumekuja hapa kuuliza kibali kibali kibali gani kwani mnahitaji kibali kuombaomba hapa sijaona hiyo poleni siyo ati nnasema kuwaudhi nyinyi singependa kuwa katika hali yenu poleni tena sasa kibali ni cha nini sisi ni wawakilishi wa walemavu hapa maganye tunaomba kibali cha kufanya maandamano ya amani munataka <laughs> kunivunja mbavu hicho ni kichekesho kizuri sana lakini sasa nina kazi za kufanya ah, hivi kumbe si mzaha ala sawa malalamishi yenu ni nini malalamishi yetu ni kiburi kama hicho chako watu hawatuchukulii kama wanadamu mara nyingi pia sisi tunahitaji nafasi sawa katika jamii ndio tuko hapa kuuliza kibali na ulinzi wakati huo wa maandamano sasa jambo kama hili ni geni kwangu siwezi kuamua peke yangu itanibidi e, nionge na wakubwa tafadhali rudini kesho hivyo ndivyo ilivyokuwa oluwanda na gidi hawangeweza kumshurutisha inspekta jo zaidi waliondoka kurudi sokoni kuwataarifu wenzao waliowangoja pale kutatokea nini baadaye je askari atawaruhusu je waliokuwa naye shuleni uluwanda watasema nini baada ya kualikwa na kangwa je wanasiasa watamwelewa na kumuunga mkono usikose majibu hayo na mengineo katika kipindi kifuatacho ukitaka kusikiliza tena kipindi hiki au chengine tafadhali tembelea tovuti zetu wwwdwworldde mkwaju lbe hadi wakati huo na kutakia wakati mufti