by ear. Bongo. jenga maisha yako yakoujambo msikilizaji na karibu kwa makala ya saba kwenye mfululizo wa vipindi vya noa bongo jenga maisha yako tukiwa bado katika masuala ya ngano mada kuu ni je ni kudokezee ngano za utamaduni wa mwafrika kuhusu mbinu za kudumisha amani na maridhiano hii leo tunaungana na rafiki zetu wanyama wakiwa katika juhudi zao za kutafuta chakula wakati wa kiangazi na wanajifunza mbinu mbalimbali za kukabiliana na hali hiyo hivyo endelea kuwa nasi hadi mwisho wa kipindi ufahamu iwapo wanafaulu au la katika hadithi hii yamiujiza dikumdakum endelea kuwa nasi po zamani za kale katika nchi moja ijulikanayo kama kabwana kulitokea kiangazi cha kutisha na kadri kiangazi hicho kilivyozidi ndivyo wanyama nao walivyoendelea kukabiliwa na tishio la kuangamia siku moja ndovu aliitisha mkutano wa wanyama hao mkutano uliofanyika chini ya mbuyu mkubwa kujadili suala hilo ndugu zanguni nashukuru kwa kuitikia mwito huu kama mjuavyo hali ya kiangazi inazidi kutuathiri katika nchi yetu na mimi nina pendekezo moja kesho alfajiri sote tutaandamana kutafuta chakula na tutakapopata chakula cha kutosha tutagawanya sawa kama ndugu wazo hilo liliridhiwa na wanyama wote na asubuhi na mapema kundi hilo la wanyama likaanza safari simba ambaye ndiye mfalme wa wanyama wote aliwaongoza wenzake huku ndovu akisalia nyuma akiandamana na twiga aliyekuwa amembeba kinyonga mwenye jicho pevu kinyonga huyo alijishikilia kwa makini kati kati ya masikio ya twiga simba alikuwa amemwagiza kuangalia huku na huko na kuwapasha habari punde tu anapoona shamba la matunda lakini msafara wao ukakumbwa na matatizo pale fisi alipoanza kulalama kutokana na uchovu kuendelea <tntu> na safari m matamshi hayo yalimkasirisha sana simba alianza kutokwa na subra na kumjibu kwa tosha sasa tumesikia hakuna haja y kuendelea kunungunika pia una uhuru wa kurudi nyumbani lakini kumbuka utarudi peke yako na gafla kinyonga akatoa sauti kubwa naona mti mkubwa mwenye majani ya kibichi na matunda ya rangi ya kijani kibichi manjano na mekundu nadhani na, na, ni mti wa, wa marula Wah. wote wakashikwa na hamu kubwa na wasiamini waliokuwa wakiambiwa na kinyonga huyo nauhakika unauhakikunauhkkweli <gibu> unauhakika kweli <kwenye. gibu> weweyniamniamini am, am, makali ya kinyonga sio basi endeleni na njaa zenu hapo simba akaamuru kikosi cha wanyama kuelekea moja kwa moja katika sehemu walikoelekezwa na kinyonga ili kuthibitisha habari hizo weli kinyonga alikuwa na macho makali kwani mti aliyouona ni ulewa marula ukiwa umetanda matunda kisha wanyama wote wakauzingira huku mate akiwadondoka hata fisi aliyekuwa akilalama pia alichangamka ndovu alianza kupanga utaratibu wa kuvuna matunda hayo kwa furaha sana tunataka upande juu ya mti na kutunda matunda yote Uuuu. Uuuu. kwa wepesi wake tumbili alipanda mti na kuanza kutingisha kila kitagaa lakini mm, wapi hakuna tunda lililoanguka ngo ndovu kwa ubabe wake alishikwa na hasira na akaanza kutumia mkonga wake kutingisha mti mzima lakini pia hakuna tunda hata moja isipokuwa tumbili tu aliyekuwa juu ya mti huu mti umerogwa sasa utajua mimi ni nani lakini gafla kinyonga akasema He, hebu ngoje kidogo ndovu kwa, kwa mbali na, na, na, naweza kuona mbuyu na chini yake namwona na, na, mama mzee ameketi nadhani na, anakula ana, ana matunda haya haya Uu. hebu subirini hapa nitaenda kumhoji mama huyo akajibu ndovu huku akielekea moja kwa moja hadi kwenye mbuyu alikoelekezwa habari mama mzuri samahani kwa kukusumbua lakini nilitaka kukuuliza wapi umeyapata matunda hayo mazuri unayokula mimi na rafiki zangu tunatapatapa kwa njaha mimi nimeujua mti ule kwa zaidi ya miaka mia sasa ni mti wenye matunda matamu sana lakini huwezi kuyatunda bila ya kusema maneno haya yakimeujiza dium dum lum dnium a m bibisay ndovu alimshukuru sana mama huyo na kama ilivyo kawaida yake akainua mkonga wake na kutoa sauti kubwa huku akirudi kwa wenzake akiwa njiani ndovu alirudia maneno aliyoambiwa asije akayasahau lakini alipofika tu mahala walipokuwa wanyama wenzake maneno yote aliyokuwa ameambiwa yakawa yamemtoka hali iliyozua vurugu baina yao ndovu aliinua kichwa huku akiwa amechanganyikiwa kabisa kwanza tunahitaji kujua maneno ya siri yule mama mzee ameniambia lakini sasa nimeyasahau sijui nina shida gani mimi si mtu wa kusahau sahau mambo na sijui leo imekuwaje fisi aliyekuwa na njaa kupindukia hakutaka kusikia chochote na akaanza kumkemea ndovu Hey, hey, haiwezekani hey, wewe unatudanganya <laughs> nina wasiwasi kwamba labda unataka sisi tuondoke <laughs> na kisha uyale peke yako matunda haya <laughs> kwanza wewe una kumbukumbu yoyote kama unavyodai <laughs> sijui ni uji au ni ubongo ulioko kwenye kichwa chako <laughs> wewe ni mwepesi sana wa kusahau mambo <laughs> fisi huyo bila hata kuona haya akatangaza kwamba anataka kwenda yeye binafsi kwa mama huyo kupewa hayo maneno ya siri baada ya kujifunza maneno hayo alirudi upesi kwa wenzake njiani alikuta mzoga wangamia na bila ya kusita akauvamia mzoga ule na kuanza kuguguna kila mfupa aliposhiba akawapia maneno aliyoambiwa na mamatenga yamemtoka maregeo ya yafisi yule katika mkusanyiko wa wanyama wenye njaa kupindukia hayakuleta faraja yoyote walianza kumtusi na kumlimbikizia lawama wakati hao ya kijiri kifaru na pundamilia walimnusa umetusaliti hatuwezi tena kukuamini akasema kobe fisi hakutikisika na lawama hizo na hapo wazo likamjia ndovu tosha tosha hebu punguzeni hasira zenu hiyo haiwezi kutusaidia kama nakumbuka vizuri maneno hayo ya siri ni manane hivyo tutabuni kamati 8 na kisha kwenda moja kwa moja hadi kwa mamatenga kila kamati itakuwa na jukumu la kushika na kukumbuka neno moja hmm, eh, kweli hilo ni watu nzuri sana ndovu kila mmoja alimpongeza ndovu na wote wakakubaliana kwa kauli moja na kisha kuanza safari hadi kwa mamatenga walipofika wanyama hao walimrai mamatenga kuwafunza tena maneno hayo na kila kamati kushika neno moja waliporegea kwenye mti ule kila kamati ilitamka neno lake lakena gafla matunda yakaanza kuanguka kwa fujo huku wanyama hao wakianza kusherehekea hmm. hmm. alikula shibe yao na kubeba ya kuwatosha waliporegea nyumbani na hapo simba mfalme akawashukuru kwa umoja waosasa mnaona rafiki zangu iwapo tutaendelea kushirikiana namna hii basi tunaweza kutatua matatizo yote yanayotukabili kweli ndovu wewe unaweza kuwa mtetezi mashuhuri kinyonga una macho makali kama darubini hmm. na wewe fisi unanuka kama <laughs> katika siku zijazo tunapasa kushirikiana na kuwa na umoja rafiki zangu hmm. nam basi kile kilioonekana kuwa mwanzo mbaya hatimaye uligeuka kuwa mwisho mwema tungependa kusikia maoni yako pia msikilizaji tutumie ujumbe kupitia barua pepe anwani yetu ni lbedwwdde au ukipenda kukisikiliza tena kipindi hiki na vingine vya noah bongo tembelea mtandao wetu wa wwwd dashworldde mkwaju lbe hadi wakati mwingine kwa heri kwa sasa