sujambo msikilizaji na karibu kwa kipindi cha noa bongo jenga maisha yako hata hivyo tunaanza kwa habari ambazo bila shaka hazitakufurahisha kwani hiki ni kipindi cha kumi na cha mwisho katika msururu wetu wa vipindi vilivyoangazia hadithi za afrika kuhusu tamaduni na amani hata hivyo usiwe na wasiwasi kwani kwa vile ni kipindi cha mwisho tunatumai kwamba kitakusisimua vilivyo na hivi leo tutasikia hadithi kuhusu mzozo baina ya wanyama wawili tofauti kabisa mmoja mtundu na mwingine mpole na mwenye bidii sana karibu kwenye hadithi ya tumbili na kobe zamani za kale katika shamba la wanyama palitokea msimu ambao kila mmoja alitarajia mavuno mengi ambayo hawajawai kushuhudiwa katika historia ya shamba hilo kufuatia msimu uliofana sana mwaka huo kobe alifanya kazi kwa bidii katika shamba lake na alipata mavuno mazuri kweli alivuna maananasi na viazi tamu vingi tu sana lakini hata hivyo hakuwa na shukurani oh, kama ningepata mahindi pia yani angalau mazao ya aina mbalimbali ingekuwa bora zaidi kwangu lakini sasa inabidi niende sokoni niuze mali kwa mali ili niweze kupata mahindi na baada ya kutembea mwendo mrefu kwenye jua kali kobe alishikwa na kiu gafla akasikia maji akitiririka mtoni hali iliyozidisha kiu chake hivyo hakuweza kujizuia na akaweka kapu lake chini kando ya barabara akajikokota guu moja guu pili hadi kwenye mto kutafuta maji ya kunwa msikilizaji wajua ni nani aliyepita barabarani wakati kobe ameacha kapu lake kwenda kutafuta maji si mwengine bali tumbiri mjanja <laughs> oh, ni bahati lioje tumbili akakukuta mikono yake kwa raha ya kuokota kapu lililojaa matunda kando ya barabara kisha bila ya kupoteza wakati akalinyakua kapu hilo upesi na kupanda juu ya mti uliokuwa karibu kobe aliporudi kutoka mtoni hakuamini macho yake kapu lake lilikuwa limetoweka jambo lililomkasirisha na asijue la kufanya siamini si, si ha, haiwezekani nani amebeba kapu langu nimeliacha hapa muda mfupi tu uliopita hivi limetoweka mkosi gani huu jamani lakini sioni mtu yoyote karibu na mahali hapa sasa ni nani anaeweza kuwa ameliba kapu langu au naota mara akatokea kipepeo mdogo ambaye alishuhudia yote yaliyotokea <laughs> kweli una hakika umeacha kapu la matunda mahali hapa oh kipepeo mimi sioti kwani umemwona nani akipita hapa tizama pale juu kobe akatazama juu ya ule mti na hakuamini macho yake tumbili akiwa amekalia tagaa moja alikuwa akila kwa ulafi mavuno ya kobe ambayo aliyapata kwa jasho tayari alikuwa amekula viazi tamu na nusu ya mamumunye koma unachofanya sasa hivi hilo kapu na vyote viliomondani ni vyangusabahani sabahani shaleo unasugumsia nini nimelipata kapu hili limeachwa kando ya barabara nimeliacha kapu langu hapa kwenda kutafuta maji ya kunywa sababu nilikuwa na kiu sana licha kapu langu la sivyo nitakwenda kukushtaki kwa hakimu ndovu ha, fanye uwezaloe we. na, na, na, naijua sana sheria inasema hivi yeyote atakayokota chochote barabarani ana uhuru wa kukihifadhi kwamba unapookota kitu chochote basi hiyo inakuwa ni mali yako ndio maanayake hiyo yaani uhifadhi unachookota baada ya kuambiwa maneno hayo ya jeuri kobe akaanza kuwaza akawaza mpaka akashikwa na jazba jasho likaanza kumtiririka mwilini jioni akaenda kumwona ndovu na kumweleza tetesi zake huku akishinikiza haki itendeke kipepeo na mjusi pia waliandamana naye kama mashahidi wawili hao walikuwepo wakati kisa hicho kikitokea tumbili pia alifika kwa hakimu na jeuri zake hapana kesi hapa hapana hapa kesi kabisa kapu lilikuwa limeachwa barabarani nikalichukua na kulihifadhi je kuna makosa kulingana na sheria za hapa mtu anapaswa kuhifadhi chochote anachokiokota yani hifadhi unachookota si, si kwali ya kimundovu mm, mm, mm. samahani lakini nakubaliana na tumbili katika kisa hiki mali inayookotwa bila shaka ni mali ya mwenye kuokota ni wye radhi kobe najua ulijitahidi sana na kujikakamua kupata mavuno haya mazuri lakini sasa tumbiri ana haki ya kubaki na kapu na vyote vilivyomo ndani kobe alishtushwa na uamuzi huo na akiwa na machungu tele lakini baada ya muda alichangamka na akaamua kutembelea dadake kwa matumaini kwamba huenda amebakisha mahindi kidogo amsaidie hivyo asubuhi ilipofika akafunga safari kwenda kwa dadake baada ya kutembea kwa muda mrefu huku jua kali likiwa linawaka gafla alimwona yule tumbili amelala usingizi mzito kando ya barabara akiwa na yalemananasi na namamumunye na viazitamu huku mkia ameunyoosha nusura kobe azimie kwa furaha aliyokuwa nayo kumwona tumbili na bila ya kusita aliungata mkia wa tumbili na hakuuachilia tena huyo akaanza kutoroka leo nitamfunza sheria na jinsi inavyofanya kazi ah, ah, jamari, jamari, kobe akanyamaza kimya hakutaka kufungua mdomo wake kwa kuwa angefanya hivyo ule mkia wa tumbili ungemponyoka lakini kipepeo aliyekuwa akipita akamwona na kupiga makelele kutoka juu <laughs> tumbili nadhani kobe ameokota mkia wako barabarani <laughs> na ameamua kuuhifadhi oh hebu tazama anayekuja ni akimu ndovu Mm, mm. ni kweli kipepeo bila shaka tumbiri ana uhuru wa kupeleka kesi hii mahakamani hata hivyo lakini naona itakuwa kazi bure tu kwani sheria ya savana inatumika hapa pia kama ilivyotumika katika kesi ya kapula kobe mtu anapasa kuhifadhi anachookota yaani hifadhi unachookota sasa kobe anaweza kwenda na mkia watumbili pengine utakusaidia kufukuza nao nzi nzihapanapaaapana e, e, itaende na mkia wangu huu mzuri kufukuza nao nzi hapana haiwezekani tafadhali nirudishie mkia wangu na mimi nitakurigisha kapu lako la matunda na juu yake nitakupa kapu jingine la vyazitamu kama fidia hiyo haitoshi kurejeshewa mkia wako je unakubali na kuniahidi kurejesha kapu hilo na gunia jengine la viazi tamu na mahindi kesho asubuhi japo alikuwa amekasirika ilimbidi tumbili akubali naye kobe akiwa na aki furaha kubwa aliuachilia mkia wa tumbili na kumshukuru sana hakimu ndovu kisha hao kila mmoja akashika njia kwenda zake nyumbani akiwa ameridhika siku hiyo jioni alikula alikulamamumunye na viazi tamu na kulala kobe alifurahia sana chakula hicho huku akiridhika kwamba haki imetendeka bila shaka tumbili mjanja alistahili huo ama na hii inatufunza kwamba mizozo inaweza kutatuliwa kwa kutumia hekima bila ya kumdhuru yeyote hadithi yetu ya tumbili na kobe ndiyo inatukamilishia msururu wa ngano zetu kuhusu utamaduni wa mwaafrika katika kuleta amani na maridhiano miongoni mwa jamii ngano hizi zimeandikwa na ibrahimu ndiaye kutoka nchini senegal endapo umekosa kusikiliza hadithi yoyote ama ungependa kusikiliza tena ngano hizi tembelea mtandao wetu wa wawwwwwdd mkwaju lbe je una maoni gani kuhusu hadithi hizi na je unadhani zinaweza kusaidia katika kutatua au kuzuia mizozo miongoni mwa jamii tutafurahi sana kupokea maoni yako msikilizaji kupitia barua pepe lbedwwordde huku tukiwa na wingi wa matumaini kwamba umefurahia hadithi hizi na utajumuika nasi tena katika msururu wa hadithi zetu nyingine za noa bongo shukrani sana na kwa heri kwa sasa