by ear. Noah bongo jenga maisha yakoujambo w msikilizaji na karibu kwa makala yanne kwenye mfululizo wa vipindi vya noa bongo jenga maisha yako vinavyotayarishwa na dechevele tukiwa bado tunasimulia ngano za utamaduni wa mwaafrika kuhusu mbinu za kutatua mizozo na kudumisha amani katika mada je ni kudokeze hivyo basi ngano tunayozungumzia hii leo inahusu mbinu muwafaka za kukabiliana na mizozo mbali na kuleta maridhiano miongoni mwa jamii hivyo endelea kusikiliza ufahamu kwa nini fisi aliyeadhibiwa kwa ulafi wake katika ngano hii ya fisi nyoka na ngiri nahapo zamani za kale paliondokea fisi nyoka chui na ngiri wanyama hawa walipindukia kupendana sana na hata kumiliki shamba kubwa kwa pamoja lakini marafiki hawa wakubwa walikuwa wakijitegemea kwa chakula na tabia hiyo ikaendelea kwa muda mrefu lakini siku moja wazo likamjia fisi na kupendekeza mfumo rahisi ambao ulikubaliwa na wote kwamba kuwe na utaratibu wazamu kutafuta chakula cha kuwatosha kwa muda wa wiki nzima lakini siku iliyofuatia fisi akaongezea kipengee kingine katika mwafaka huo <laughs> na yule atakayeshindwa kuleta nyama ya kututosha sote watatu tutamla yeye <laughs> wazo hili liliridhiwa na wote na wiki ya kwanza ikawazamuya nyoka akaenda kuwinda kichakani alitumia meno yake yenye sumukali kungata kila mnyama aliyekutana wiki ya p ikawazamua chui pia naye alirudi nyumbani na chakula cha kuwatosha kwa marafiki zake na wiki ya tatu, ya tatu fisi giza lilipoingia fisi na tabia yake ya kiibilisi alienda kuiba vipande vya nyama vilivyosazwa na wanyama wengine kisha akaviburuta hadi nyumbani kwao lakini mizoga hii ambayo ni mabaki ya chakula cha simba na makurumbembe ilikuwa ikitoa uvundo mkali na wanyama wengine hawakufurahia chakula hicho wiki ya 4 iliingia na ikawa ni zamu ya ngiri fisi alikuwa na hakika kwamba ngiri hatafaulu kuleta chakula chochote kutoka mawindoni na fisi alipokutana na ngiri baada ya chakula alitikisa kichwa tu kwa kumuhurumia ngiri, <laughs> oh, oh. <laughs> <rafiki angu> ngiri. <laughs> kitendo hicho kilimfanya ngiri kuingiwa na mawazo mengi sana kisha baadaye akafahamu kwa nini fisi alikuwa na tabia hii ngeni ah. kumbe fisi alifahamu vyema udhaifu wangu tangu mwanzoni na ndio sababu ya kuongeza kipenge cha pili kwenye makubaliano haya <tuhi> ah. <tuhi> <tuhi> yoyote atakayeshinda kuleta chakula cha kututosha sote tutamfanya kitoeo unakumbuka <tuhi> basi huku akiwa mwenye wasiwasi wasi na kukata tamaa ngiri alitapatapa kama mwenda wazimu kutafuta chakula cha kuwatosha wote wanne masikini ngiri juhudi zake ziliambulia patupu kwani kila mnyama aliyemvizia alikuwa mwerevu zaidi kumliko na mwishowe akakata tamaa Oh, maskini sina bati kabisa leo gafla akamwona mzee mwenye ndevu kubwa ambaye alishangazwa na ngiri huyo aliyeonekana mwenye wasiwasi wasi na kukata tamaa una shida gani kaka ngiri kwa nini unalia unaugua akinung'unika ngiri kisha akamweleza masaibu yake kwa sauti ya kulalama yule mzee ambaye alikuwa kama mganga akamwonea huruma na kukubali kumsaidia alitia mkono mfukoni na kutoa kipande cha jiwe lenye kumeremeta akampangiri na kisha akamwambia wakati unapokutana na mnyama yoyote unayetaka kumuua lishike jiwe hili mbele yake na kusema maneno haya ewe jiwe la ewe jiwe la miujiza tafadhali nisaidie na jiwe hili litaitikia kilio chako na kisha utasikia ngurumo kama radi kisha mnyama huyo ataanguka na kufa papo hapo baadaye utahitajika kulibembeleza na kulisifu jiwe hili ili nguvu zake zisije zikakugeukia kwa kusema tena maneno haya ewe jiwe la miujiza ewe jiwe la miujiza ama kwa hakika uwezo ni wa ngiri alimshukuru sana mzee huyo na kisha moja kwa moja akaregea mawindoni kujaribu bahati na jiwelile miujiza akiwa njiani alifaulu kuwa wanyama na ndege wengi na hivyo kuepukana na hatari ya kuwawa na rafiki zake nyumbani wakati rafiki zake walipomuona amebeba mzigo mkubwa wa mizoga walishangaa sana hasa nyoka na fisi ambao waliitilia shaka uwezo wake wa kuleta chakula cha kutosha nyumbani wiki hiyo walifurahia chakula kizuri na kumsifu ngiri kama mfalme kisha kwa janja zake mara kwa mara fisi alitaka kuandamana na ngiri kila anapokwenda kuinda lakini ngiri hakutaka fisi ajue siri yake jambo lililomkasirisha sana fisi baada ya wiki ya tatu hivi ikafika tena zamu ya ngiri kwenda mawindoni fisi alimnyapia ngiri kichakani na hapo akagundua siri ya jiwe lake la miujiza jiwe la mujtanisaidiw jiwe la mu Fisi, alisikia maneno hayo na akawa amefaulu kupata siri ya ngiri lakini kwa pupa aliregea nyumbani mbio bila ya kufahamu kwamba kulikuwa na sehemu ya pili ya siri baada ya kufanikiwa unachokitaka yaani kutoa shukrani kwa jiwe hilo asubuhi wakati walipokuwa akitoka kwenda shambani fisi alilalimikia kuugua huku akigaagaa mchangani kwa uchungu lakini ngiri hakumwamini rafiki yake aliona kama ni ujanja wake ili asiende kufanya kazi shambani na ni kweli punde tu fisi alirudi nyumbani akaanza kuchakura kila pembe na hatimaye kuliiba jiwe lile huyo akaingia kichakani kuanza kuwinda mnyama wa kwanza kuonana naye alikuwa paa na bila ya kupoteza wakati akalitoa jiwe na kutumia mbinu ile ya rafiki yake lakini mtiani mkubwa ulikuwa maneno ya mwisho kutoa shukrani kwa jiwe lile jiwe likasubiri na kusubiri lakini wapi na hapo jiwe likakasirika na kuanza kutoa moto licha ya juhudi za fisi kutaka kulitupa jiwe lile lilimganda kwenye viganja vyake na kuendelea kumchoma hali iliyomwogofia fisi basi fisi alitapatapa na kupiga makelele lakini wapi niati nela nyumbaniyojiwe la mijiza kwenda kwenda kabisa masikini hakujua kwamba jiwe hilo lingeweza kusikia tu maneno yale yasiri aliyoambiwa ngiri fisi alishikwa na wasiwasi wasi, asijue la kufanya na kilio chake kikawashtua wanyama wengine waliokuwa mbali sana na eneo hilo huku akikimbilia shambani ambako amewaacha wenzake wakifanya kazi walipomuona walidhani labda amezidiwa na tumbo lake lililokuwa likimuuma ngiri kuona viganja vya fisi vinateketea mara mmoja akafahamu yaliyomkuta alianza kumcheka huku akimwaonea huruma ngiri kwa sauti ya chini alitamka yale maneno aliyoambiwa na yule mzee ewe jiwe la miujiza ewe jiwe la miujiza kwa kweli uwezo wako ni wa kustaajabisha na hapo viganja vya fisi vikafunguka na jiwe likaanguka miguuni mwa ngiri kwa mshangao wa nyoka na chui ngiri alichukua jiwe lile bila hata uoga wowote wa vidole vyake kuteketea na tangu wakati huo wanyama wengi walimwheshimu sana ngiri kama mnyama mwenye busara na hadi hapo tunafika mwisho wa ngano yetu leo lakini je umewahi kushuhudia kisa cha miujiza ya kuleta baraka kama juye hili au hirizi unayobeba mfukoni kila unakokwenda tufahamishe kupitia anwani yetu ya barua pepe lbedwwdd na ukipenda kusikiliza tena kipindi hiki au vingine vya noa bongo tembelea mtandao wetu wawww dwwordde mkwaju lbe hadi wakati mwingine kwa heri kwa sasa