bo jenga maisha yako hujambo na karibu kwa makala yetu ya sita ya mfululizo vipindi vya noa bongo jenga maisha yako bado tukisalia katika mada ile ile je ni kudokezee hizi ni ngano za utamaduni wa mwafrika kuhusu mbinu za kudumisha amani na maridhiano hivi leo tutasikia ngano kuhusu kurejea kwa mtoto mpotevo tega sikio ufahami aliyojiri katika hadithi hii ya amadu maamadu hapo zamani za kale mfalme mwenye hekma aliwahi kuitawala nchi ya saraba nchi iliyojengwa kwa msingi wa kidini japo lilikuwa taifa dogo sana lilibarikiwa ardhi yenye rutuba na kila mmoja aliishi kwa furaha mke wa mfalme alitunga mimba na kuzaa mtoto wa kiume aliyeitwa amaduu lakini maisha hayo ya furaha hayakudumu mfalme akiwa mawindoni alishambuliwa na chui na kufariki hata kabla ya kuzikwa kila mmoja alifahamu fika kuwa amadu ndiye mrithi wa kiti hicho cha enzi siku chache tu majeshi yakiongozwa na sera za udikteta yalifanya mapinduzi hivyo amadu akalazimika kukimbia uhamishoni nje ya taifa hilo la saraba miaka ilipita na amadu akapendwa sana na wengi mwishowe akamwoa msichana mrembo sana kwa jina fatima waliishi pamoja na kupata watoto familia yake iliishi kwa furaha na amani hadi baada ya mwaka mmoja ambapo nchi hiyo ilikumbwa na ukame baada ya miezi kadhaa ya ukame chakula kikawa haba nchini humo amadu alihofia kumpoteza mkewe mpendwa na pia watoto wake hivyo akaamua kuhamia nchi nyingine kutafuta chakula cha kutosha kwa familia yake mbali na hayo pia alikuwa na lengo moja la kudai ufalme wake siku iliyofuatia amadu alianza safari yake asubuhi na mapema akatembea mwendo mrefu kuvuka mito milima mabonde huku akipitia nchi ambazo hakuwahi kufika siku moja alipokuwa akijipumzisha chini ya mbuyu huku akila chakula chake alitafakari kuhusu maisha yake amadu hakuwa na hakika iwapo mipango yake ingemnyookea na kisha akashikwa na usingizi na kulala alipoamka tayari jua lilikuwa linaelekea kutwa maana kwamba alilala mchana kutwa na bila ya kupoteza muda aliamka na kuanza safari yake tena lakini njiani alikutana na mwanamke ambaye alikuwa akijikokota barabarani alionekana amedhoofika kutokana na ukosefu wa maji na chakula na hapo amadu akaamua kumsaidia mama mama una shida gani kumsaidiahga twende twende basi pale chini ya ule mti mkubwa kwani unahitaji kupumzika kidogo Aya. amadu akamchukua yule mwanamke hadi chini ya mti akampa maji ya kunwa na chakula alichokuwa amebakisha oh. ah, alhamdulillah, alhamdulillah. Ah, mwanangu, umeniokoa sana ama kwa hakika umeokoa maisha yangu kwa baba nilishambuliwa njiani na kunyanganywa mali yangu yote oh, lakini hebu naambie naambie mwanangu wewe ni nani na unafanya nini peke yako hapa saa hizi ah, kusema na kweli ni sahizikusemanakweli sana mama kama ujuwavo maisha ni magumu nimeiacha familia yangu kuja hapa kutafuta maisha bora ha. na hata chakula cha familia yangu lakini kama unavyoniona sasa hivi nimeishiwa hata sijui nifanye nini tena kama nilivyokuambia baba umenisaidia sana sana tena mwanangu na sasa ni zamu yangu mii kukusaidia wiwi nitakupa ushauri ambao daima unapasa kuukumbuka kamwe usijaribu kujiingiza katika hali usioweza kuimudu jaribu kufuata ushauri huo na ndoto yako itatimia na kisha mama huyo akaondoka na kumwacha amadu bila kumfafanulia zaidi na punde sipunde kwa umbali akaona wingu la vumbi muda kidogo tu akawaona farasi kadhaa waliokuwa wakiongozwa na mtu aliyevalia mavazi ya mfalme akiwa juu ya farasi mmoja mweusi farasi wengine walikuwa wamebeba magunia yaliyojaa dhahabu na mapambo mengine ya vito gafla mtu huyo akasimamisha farasi wake kando kidogo tu na amadu kisha habari za jioni rafiki uh, ninjema, ninjema sana eh? mimi naitwa moriba mimi ndiye kitinda mimba wa kiume wa mfalme wa saraba ambaye sasa ni marehemu lakini sikitiko langu ni kwamba babangu alikuwa habithi kakangu mkubwa alimrithi na sasa amekuwa katili kabisa nilirithi mali nyingi sana kama unavyoona hapa na nimeamua kuhama nchi hiyo na mali zangu zote kutafuta hifadhi mahali alishangaa sana na hakuamini aliyokuwa akiambiwa na mambo anayojionea na hata hangeweza kukumbuka ufalme anakotoka moriba hebu nisikilize hapa ya rafiki yangu nitakupa sehemu ya male hii ikiwa utanisaidia kwani kama unavyoona utajiri huu naobeba ni hatari sana na naweza kuvamiwa na wezi wakati wowote na kwamba tafadhali uandamane nami kama mlinzi wangu endapo nitavamiwa Ah, ombi lako ni heshima kubwa sana kwangu moriba na na nakuahidi kwa, kwa mwaminifu daima nitakuwa ubavuni mwako na hilo Aha, basi panda farasi twende nafurahi kwamba umekubali ombi la kuandamana nami hebu panda yule farasi jike pale na kuanzia leo huyo atakuwa wako amadu alipanda farasi huku akitabasamu kwani kwa mara ya kwanza kabisa angeweza kuona mandhari ya nchi hiyo na hakuamini kabisa macho yake kwa muda wa majuma kadhaa wawili hao walijenga uhusiano na walifurahia kuwa pamoja amadu alijikakamua kumridhisha rafiki yake kwamba yeye ni mlinzi wa kutegemewa lakini siku moja walipokuwa wakisafiri walifika kwenye mto mkubwa ambapo iliwabidi kufuata mkondo wa mto huo kutafuta sehemu isiyo na kina ili waweze kuvuka uh, amadu hebu uingia kwenye mto utafute sehemu isiyokuwa na kina sitaki tupoteze mali yetu ndio ndiyo moriba rafiki yangu nitafanya hivyo amadu hakuwa hodari wa kuogelea lakini alitaka kudhihirisha ujasiri wake na pia kama njia ya kutoa shukrani kwa moriba na alikuwa akijiandaa kujitosa mtoni alipokumbuka yale maneno aliambiwa na yule mwanamke aliyekutana naye barabarani kamwe usijaribu kujiingiza katika hali usiyoweza kuimudu na hapo akasita kidogo na kisha akakiri mbele ya moriba kwamba kamwe hajawahi kuogelea ah. <laughs> amadu amaduu ah. <laughs> mimi nilifikiri nimepata rafiki atakayeweza kunipa ulinzi kumbe nimepata mtu mwoga tu mimi ni tajiri mkubwa wa dhahabu lakini sasa nitalazimika kufanya mwenyewe kila kitu hivyo moriba akavua nguo zake na kujitosa mtoni wakati tu moriba alipomgeukia amadu kumtaka avuke na farasi na mali yake gafla mamba akatokezea nyuma na kumshambulia amadu alishikwa na uoga asijue la kufanya na kumsaidia rafiki yake sasa utajiri wote alikuwa ameachiwa na alikuwa na hiari ya kutumia apendavyo utajiri huo lakini je hilo lilikuwa jambo la busara mara akakumbuka jina la ufalme wa saraba aliyopotajiwa na moriba hivi huyu alikuwa mtoto wa yule mfalme aliyetesa watu na hapo akaamua kurudisha utajiri huo kwa watu wa saraba ambao walinyanyaswa kwa muda mrefu na kupokonywa mali zao na mfalme huyo alisafiri mchana kutwa hadi mjini mulikunda mji wa mfalme aliyekuwa akimfahamu tangu utotoni mfalme huyo samori alikuwa rafiki mkubwa wa marehemu babake na alipofika katika makao yake alipokelewa kwa furaha sana kisha amadu akamweleza mfalme samori yote yaliyokuwa yametokea na pia anayopanga kufanya hivi sasa naelekea saraba huko ndiko nilikozaliwa nataka kuwarudisha wenyeji mali hii iliyoporwa kutoka kwao mfalme samori akamkaribisha amadu kwenye kasri yake pamoja na mali aliyokuwa ameibeba kisha mfalme samori akakubali kumsaidia amadu na jeshi na ngombe wengi sana katika juhudi za kudai ufalme wake wa saraba wakazi wa saraba walimpokea kwa shangwe na kumkubali kama mfalme wao na baadaye akawahutubia ah, saaaa asanteni asanteni asanteni sana ah, kwanza kabisa nataka kuwarudishia watu wangu mali yote iliyoporwa kutoka kwenu chukueni dhahabu zenu na mzitumie kwa manufaa ya jamii nzima ni sawa baada ya miaka mingi jimbo hilo la saraba lilipata tena utajiri mkubwa na hadi hapo msikilizaji ndipo tunafika mwisho wa makala hii ya sita ya ngano kuhusu mfalme amadu maamadu tuandikie barua pepe kupitia anwani hii lbedw word de na iwapo unapenda kusikiliza tena makala hii au nyingine za noa bongo unaweza kutembelea mtandao wetu wawww dw word de mkwaju lbe hadi wakati mwingine kwaheri kwa sasa