una waletea radio d kipindi cha mafunzo ya kijerumani cha redaktion d kipindi kilichotayarishwa na taasisi ya goothe ikishirikiana na radio radiouwl kimeandikwa na bibi herad meze wasikilizaji wapendwa karibuni katika mfululizo wa 12 wa mafunzo ya kijerumani kwa redio radio radiod leo tunawaletea kipindi maalumu tutajibu barua za wasikilizaji lakini bubora niseme profesa wetu atajibu barua hizo halo libe horerin und hr tuanze moja kwa moja na suali la kwanza msikilizaji mmoja mwanamke anauliza je katika kijerumani kuna aina mbili za kutumia wewe mtu husemeshwa ama kwa wewe du au kwa wewe z ndiyo hilo ni suala muhimu sana linalowatatiza hata baadhi ya wajerumani wenyewe lakini hebu tulijibu kwa kutoa mifano ili kila mmoja wenu ajue kinachokusudiwa kwanza jaribuni kusikiliza matumizi tofauti ya zi na du as mahs u hir hebu sasa sikilizeni mifano miwili inayotumia aina hizo mbili za wewe ikiwa mnaweza kukumbuka nani humwambia nani maneno hayo basi mtaweza kujua wapi kutumia du na wapi kutumia z was mahen zi den huyo alikuwa daktari wa mfalme lutish wa pili ni wazi kwamba anamsemesha mfalme wake kwa njia ya heshima na namna ya heshima ni kumsemesha kwa z huyo alikuwa yosefine anayemuuliza aihan anafanya nini na kwa kuwa yosefine na aihan ni vijana wanaojuana sana na wenye maingiliano mazuri wanasemezana kwa duu hebu sikilizeni mifano miwili mingine sikilizeni tofauti ya wahusika wanaotumia maneno hayo mawili <clears throat> könig ludwig alzo philip das ist ihan wie heißt du ihaiha kwa hivyo ikiwa mtu anataka kuonyesha heshima na kuwasemesha watu asiowajua au watu wenye kuheshimika basi hutumia zi na miongoni mwa rafiki au watu wanaojuana sana hutumia du au vipi viphuwezi kusema hivyo kwa ujumla kwani hata watu wanaojuana sana husemezana wakati mwingine kwa zi na wapo vijana wanaopenda kusemezana kwa du hata kama hawajuani ningependa kuwaambia wasikilizaji wetu kwamba kabisa si makosa kumsemesha mtu kwa zii lakini mkimsemesha mtu moja kwa moja kwa du anaweza kufikiri anavunjiwa heshima yake na huenda asifurahishwe na mazungumzo kama hayo kabisa na watu wanaosemeshwa kwa zii lakini wao wenyewe hupenda kusemeshwa kwa du husisitiza hayo Nam, swali la pili la wasikilizaji wetu linahusika na namna mtu anavyojijulisha swali ni iwapo mtu hutaja jina lake la kwanza tu au iwapo hutumia jina la kwanza na la pili wasikilizaji wetu wangepaswa kujua kwamba si makosa hata chembe kutaja jina la pili tu hasa katika mawasiliano rasmi au wakati wa kujuana na watu kwa mara ya mwanzo Maya. mtu hujijulisha na watu au hujulishwa nao na watu wanahitaji kujibu heshima wanayopewa katika hali hiyo au sio kabisa kwa kawaida mtu hujibu kwa kusema ni furaha yangu hiyo ni aina rasmi na ya kizamani ya kujibu kwa kawaida baada ya mtu wa kwanza kujijulisha naye wa pili hujijulisha kwa jina lake mara kwa mara huulizwa pia swala habari zako ige au habari lakini naona suali hilo haliulizwi kwa dhati ni aina tu ya kuuliza au sio ndiyo ni heshima tu ya kuuliza watu wanapokutana mara ya kwanza na pia ni heshima kujibu kwa mfano shukrani njema au shukrani na wewe yaani huhitaji kueleza hali yako halisi na hapa liko swali jingine la msikilizaji kwa kweli ni swali gumu msikilizaji huyu anauliza je hutumiwa vipi kijineno den nisingesema kuwa ni swala gumu kwa kweli nimefurahi kwamba ni swala zuri msikilizaji anauliza sivyo aina ya matumizi ya den basi ni neno lisilobadilika likiwemo katika kifungu cha vijineno Partikeln. lakini profesa naona kabla hukuendelea na ufafanuzi wako unaweza kuwapa wasikilizaji mifano bila shaka we bis du den was mahenzi den sina shaka mmeyafahamu maswala mawili wewe ni nani wewe unafanya nini yaani ninie bisusmzi ikitegemea hali ambamo huulizwa swala hilo basi muulizaji hulisisitiza vyingine katika swala wewe ni nani Webistu. linaweza kusisitizwa neno wewe du mtu apendapo kujua wewe ni nani nanina udadisi au mshangao huo husisitizwa kwa kijinenoamfan alipoisikia kwa mara ya kwanza sauti ya kompu philip aliuliza kwa mshangao denn? ich bin kompu den hutumiwa kujibiza yale yaliyokwisha kusemwa au kutendwa mjibizo huo unaweza kuwa mshangao au kero sikilizeni tena mfano unaosisitiza kitendo mahn was mahenziden ni wazi kuwa daktari wa mfalme ludwi amekereka sana mfalme ludwi anapotaka kumvuta majini Sie <laughs> Alk! Alk! kijineno e kama vijineno vyote vya kijerumani hakibadili maana ya kimsingi ya kauli japokuwa kauli hiyo huweza kutiliwa nguvu au kulainishwa yaani maana ya kauli hubakie ile ile basi ikiwa ni hivyo pana haja gani kwa wasikilizaji wetu kujua matumizi ya den sawa usemavyo lakini sentensi zinafahamika hata bila ya vijineno kama hivyo yaani mtu hahitaji muda mrefu kuifahamu maana ya kauli lakini wasikilizaji wetu wanahitaji kufahamu kuwa vijineno hivyo hutumiwa sana katika kijerumani na sentensi zenye vijineno hivyo huilainisha lugha na kuifanya isiwe kavu sikilizeni basi mfano mwingine ist das mwinginewas is den dasdasee <laughs> vilitumiwa vijineno vingine ndiyo ningependa kugusia juu ya kiji neno doch doch hutumiwa mtu akitafuta hila ya kuungwa mkono katika mazungumzo das ist doch dochphilip mtu humkumbusha mwenzake kuhusu jambo analohitaji kufahamu kwa mfano kwenye radio d yupo bundi bundiibitte wer ist das den daiisu doh na jambo fulani likifahamika kwa urahisi mtu anaweza kutumia doch na hata kusisitiza kwamba mtu amekereka na kitu hallo oile du bist auch noch da hmm. das ist eine ole aarsi ha oilalia tasvatutona mwishowe ningependa kugusia kijineno nikipendacho sana kiitwachoigentlih yani kwa kweli kinachoweza kutumiwa vibaya pia vu ist hilip vo ist aigentlich hilip kwa nini profeso amesema kinaweza kutumiwa vibaya pia kwa sababu japokuwa utafikiri hakidhuru lakini kinaweza kutilia mkazo lawama mnafikiriaje ah analiuliza swala lake kwa kulaumu au kutolaumu anapotaka kujua iwapo philip yupo kituo cha utangazaji Wo ist eigentlich Philipp? In München. Nein. Im Stau. Philipp ist im Stau. bado tunaendelea kujibu maswali ya wa wasikilizaji hapa liko swali jingine msikilizaji mmoja anataka kujua wapi hutumiwa na wapi hutumiwa hutumiwat mara hii sitopendelea kuanza kwa mfano bali ningependa kuwapa msaada wasikilizaji maneno mawili ya kukataa na t yanafanana sana katika kijerumani lakini kuna hatari ya kutokea mkanganyo kwa hivyo mtu afanye nini hapo ni bora kujifunza mifano hiyo katika sentensi kamili katika hali ambamo mtu hajakifahamu kitu kinachozungumzwa ni afadhali kusema sifahamu kitu ich kwa mfano ukweli kwamba philip hayupo katika kituo cha utangazaji radio utangazajir mama yake anapompigia simu mein name ist frisch hanme frish ist philip is da nein der ist nicht da hebu nigusie kidogo neno linalomaanisha kinyume cha nichts yani kila kitu du verstehst kituaests hapo yosefine anajibiza kwa mshangao anapongʼamua kuwa oilalia anafahamu kila kitu oh. alles? kwa jumla alec au nist humaanisha hali yenye uhakika au isiyokuwa na uhakika na njia ya katikati baina ya kujua kila kitu na kutojua kabisa kitu ni kutojua kila kitu yani mwenye kujua mengi au oelalia kommt dein name ich bin klug und waise aber ich weiß nicht alles <laughs> wa bahati mbaya umemalizika wakati wetu wa kujibu barua za wasikilizaji shukrani nyingi profes nami nawashukuru wasikilizaji wetu kwa maswala yao mazuri katika kipindi kijacho philip na paula watachunguza kisa kipya liebe hreine und hre mlikuwa mkisikiliza radio d mafunzo ya kijerumani kwa redio yaliyoandaliwa na taasisi ya gote ikishirikiana na radio deutcheville nd ch