una waletea rdio d kipindi cha mafunzo ya kijerumani cha redaktion d kipindi kilichotayarishwa na taasisi ya goothe ikishirikiana na radio radiouwl kimeandikwa na bibi herad meze wasikilizaji wapendwa karibuni katika mfululizo wa ihrinatatu wa mafunzo ya kijerumani kwa redio yaitwayo radio day wahariri wetu paula na philip waangaliko bandarini hamburg ambako inasemekana kaonekana papa mwenye kuhatarisha maisha ya watu huko wahariri wetu hao wameuona ubao wa kutelezea juu ya mawimbi safbret ukiwa na alama za meno ya papa mtelezaji ametoweka na paula na philip wanamtafuta masafa mafupi kutoka halaiki ya watu huko bandarini wanaiona shule ya utelezaji wa mawimbi na uzamiaji mbizi na huko wanatumaini kupata habari kuhusu mtelezaji aliyetowekao liebe hrerine und hr sikilizeni onyesho la kwanza je huyo bwana kwenye shule ya utelezaji wa mawimbi anawajibiza vipi na kwa nini anawajibiza hivyo ach nee zima was steht denn da serfen hmm. und tauhen Vielleicht finden wir hier den Surfer. Hallo? Hallo? Ist da jemand? Guten Tag. Wir suchen einen Surfer. Sehr originell. Wir verleihen Surfbretter. Keine Surfer. Surfen müssen Sie schon selbst. Wir haben ein Surfbrett gesehen. Das hat ein Hai kaputt gebissen. Was haben Sie gesagt? Ein Hai hier in Hamburg. So ein Blödsinn. Das haben Sie wohl in der Hamburger Zeitung gelesen, oder? Ich muss arbeiten. Tschüss. bwana huyo kwenye shule ya utelezaji wa mawimbi anawajibu kwa hasira kwa nini mimi inahisi kuna jambo analoficha ndio maana anawataka waende zao pesi au ana hasira kwa sababu ametambua kuwa paula na hilip si wateja na hawataki kukodi kitu kwa sababu muda tu walipoamkiana paula alimwambia kuwa wanamtafuta mtelezaji Wir einen kwake jeli bwana huyo anawajibiza kuwa pahala hapo hukodishwa mabao ya kutelezea juu ya mawimbi na siyo watelezaji wi flaen srfbree kine surfer hatuzijui sababu kwa nini bwana huyo hakutaka kumfahamu paula wala hatujui kwa nini amemjibisha kwa ukali na kuaambia kwamba kazi hiyo ya kwenda kuteleza lazima waifanye wenyewe serfen mussen zi schon selbst juu ya kutolewa ukali philip anajaribu tena kupata habari zaidi anaotaja ule bao wa kutelezea juu ya mawimbi waliouona yeye na paula wir haben ein srfbe gezehn philip anamfahamisha kuwa sehemu ya ubao huo umetafunwa na papa wir haben ein inegh Das hat ein hai philip alitumaini maelezo yake atamvutia huyo bwana na huenda anamjua huyo mtelezaji aliyetoweka lakini bwana huyo anafikiri kuwa huo ni upuzi mtupu in h hier in hamburg zo so in bldin na anawashutumu kuwa habari hiyo wameipata katika gazeti la hamburg das habezi vol in der hamburger saitung gelezen oder kisha anawaambia kuwa ana kazi na anawaga kwa hasira ich mus abeiten chis baada ya masafa mafupi wanasikia sauti ya kitu kinachotoka majini kutazama wanamwona mzamiaji akitoka humo majini Radio D. Di sasa sikilizeni mkiweza kuona uhusiano uliopo kati ya mzamiaji taucha na pezi la papa hai flosse basi hamkombali na ufumbuzi wa kitendawili cha huyo papa aliyeonekana bandarini hamburg Sehen. Wen? Den Taucher. Da ist ein Taucher. Äh, leise. Wir müssen leise sein. Paula, das glaube ich nicht. Nein, das glaube ich nicht. Der Taucher hat. Was denn? Ich sehe nichts. Der Taucher hat eine Heim. haiflosse wie bitte ich verstehe nichts eine haiflosse ja der hat eine haiflosse oh. oh. kwa hivyo mzamiaji huyo ana pezi la papa na kama mlifikiria kuwa mzamiaji huyo alibandika pezi la papa mgongoni mwake basi mmekwisha upata ufumbuzi wa kitenda wili hicho na mnaweza kuwaza kuwa mzamiaji apigapo mbizi na watu kwa mbali kuliona pezi la papa likiogelea basi hufikiri kuwa hapo majini yupo papa filip anataka kumwona kwa karibu zaidi huyo mzamiaji anayetoka majini vilioeme paula hajafahamu bado filip amemkosudia nani na baada ya kumuuliza filip anamwambia anamwona mzamiaji i dintaoha daisantauha ili waweze kumwona kwa karibu zaidi filip na paula wanapitia vichakani na kwa kuwa matawi ya vichaka yanafanya ghasia paula anamtahadharisha kuwa waende kimya kimya laiz hmm. wir mussen laize zain inaonyesha philip yuko karibu zaidi na mzamiaji huyo na anamwona akiwa na pezi la papa der tauha hat eine hai eine flosse philip anayirudia sentensi hiyo kwa kelele hadi kuwa mzamiaji amesikia na kukimbia mbio sasa philip na paula wanamfukuza kwa bahati mbaya mbayaphilip anajikwaa na hawana uhakika kama wataweza kumkamata mzamiaji huyo mara wanasikia sauti wanayojua je nani anawashangaza felip na paula hallo eulalia wie bist du denn hierher gekommen geflogen natürlich ich bin von berlin hierher geflogen und ich habe etwas sehr interessantes gesehen ni oilalia yule bundi mwenye kusema anayejitokeza kwa ghafula paula anataka kujua vipi oilalia ameweza kuwafuata kutoka berlin halo oilalia wi bist du den hieher gekomen kana kwamba ni jambo la kawaida kabisa oilalia anajibu kwamba ameruka geflogen naturlich ich bin von berlin hieher geflogen vipi oilalya ameweza kuifanya safari hiyo ya mbali kutoka berlin mpaka hamburg hiyo ni siri yake na je ameona nini cha kumvutia und ich habe etwas zehr interesantes gezehen wakati akiendelea na maelezo yake sasa hebu mimi nimpishe profesa asante un nun oid unze profeso raod gesprech be sprahe oilali akaona kitu kwanza hatuambii kitu gani kakiona lakini alao tunafahamu kuwa jambo hilo limekwisha tokea muda uliopita kabisa muda uliopita ndio maana leo ningependa kuzungumza kidogo juu ya wakati timilifu hadithi hiyo inaanzia kwa ubao wa kutelezea juu ya mawimbi waliouona philip na paula sasa basi sikilizeni tena sentensi ifuatayo yenye vitenzi viwili wir haben ein ainrb gezehen mimi nimesikia kitenzi haben na kitenzi zehen sawa kabisa kwanza mmesikia kwa hivyo kitenzi kisaidizi haben kinachounda wakati timilifu na kitenzi cha pili zn mmekisikia katika umbo la pili la badiliko la kitenzi unaohitajika katika kuunda wakati timilifu umbo hilo la neno linakiambishi awali haben lina kiambishi awali yaani katika kijerumani wakati timilifu huundwa kwa kitendo kisaidizi na umbo la pili la badiliko la kitenzi la kitenzi cha pili sawa kabisa umefahamu lakini hapo hapo ningependa kutofautisha kidogo katika umbo la pili la badiliko la kitenzi vitenzi vingi vya kijerumani huwa na kiambishi awali geg ge na kiambishi tamati kinachopachikwa mzizi wa kitenzi vitenzi visivyotabirika vina kiambishi tamati A. n kama vile kitenzi jina sikilizeni mifano miwili yenye vitenzi kuona na kusoma wir haben ein srbret gezehen das haben sie wol in der hamburger zeitung gelesen oder na umbo la pili la badiliko la kitenzi lina muundo mwingine mzizi wa vitenzi vya kawaida hupachikwa kiambishi tamati te na hutamkwa kama katika umbo la mtu wa tatu katika hali ya umoja za eza was haben zi gezagt kwa hivyo mmesikiakitenzi hunyambuliwa umbo la pili la badiliko la kitenzi halibadiliki na hutumiwa mwishoni mwa sentensi und ich habe na profesa anesemaje kuhusu safari ya oilalia hayo tena ah, ni wazi kwamba amefanya safari kutoka berlin hadi hamburg lakini sisi tupo kwenye vitenzi vya kijerumani kwani vitenzi vya kijerumani kama nilivyoeleza hasa vile vitenzi vinavyohusika na mwendo huunda wakati timilifu kwa kitenzi kisaidizi z kwa mfano kitenzi n n gekomen zi ist von berlin gekommen na mwishowe ningependa kuwauliza wasikilizaji wetu wataje kitenzi jina cha umbo la pili la badiliko la kitenzi lifuataloh kitenzi jina chake ni flign yani kuruka kwa bahati mbaya mimi sina uwezo huo profesa natoa shukurani zangu nyingi hata kama una uwezo huo katika kipindi kijacho mtasikia mambo aliyoona oilalia na mtasikia kuhusu juhudi za philip za kujuana zaidi na paula bis zum nehsten mal libe hrerinen und hrer mlikuwa mkisikiliza radio d mafunzo ya kijerumani kwa redio yaliyoandaliwa na taasisi ya gote ikishirikiana na radio Welle. und chus