somo la 120 sehemu ya kwanza sikukuu kijijini au jinsi jirani alivyojiumiza kichwa idhaa ya kiswahili ya radio hvele kwa kushirikiana na taasisi ya gote institute inter nationes inawaletea kipindi cha mafunzo ya kijerumani kwa redio Uns, sie auch heute beim we zonisht, we zonisht. kwa mara nyingine ni mimi prema martin nami richard madete tukiwakaribisheni kwenye kipindi cha leo cha visonist kwenye kipindi cha leo tutakutana tena na kaspa na til tutawashuhudia marafiki haa wawili kwenye tukio jingine wakati wa usiku je mpendwa msikilizaji unakumbuka anapoishi til sawa kabisa anaishi karibu na msitu til na casper walikwenda kutembea kwa kupitia msituni bila shaka unataka kujua walikwenda wapi hebu basi tega sikio ich wohne am waldrand das hab ich schon einmal gesagt glaube ich es ist ein hübscher wald mit laubbäumen und tannen Mit vielen kleinen Wegen, die sich alle irgendwo kreuzen. Nachts ist der Wald ein bisschen unheimlich. Aber Kaspar wollte unbedingt aufs Dorf fest. Und dafür mussten wir eben durch den Wald. In der Nacht. Till na Kaspar, wana tembeu siku kupiti am Kaspar, hamu ya kuenda kwenye sherehe ya kijadi. kwa vile kaspa alikuwa na hamu sana ya kuhudhuria kwenye sherehe hiyo iliwabidi wapitie msituni je wewe msikilizaji unaweza kupita msituni usiku bila kuogopa yaani usiku wa giza kabisa kiasi kwamba huwezi hata kuona mkono wako zis u wasti ode gesu nfa de naze nah oin ieih Siehst du die Bäume? Ich weiß, dass wir im Wald sind, Kasper. Aber ich weiß nicht mehr, auf welchem Weg wir gehen. War da nicht eine Kreuzung? Weiß nicht. Eine Kreuzung? Im Wald? Ja, ein Weg, der unseren Weg kreuzt. Mensch, ist das dunkel. Die Bäume sehen aus wie eine Wand. Links eine Wand und rechts eine Wand. Und der Weg? Der Weg? mara til na asa wakapotea hawajui tena wanatoka wapi na wanakwenda wapi wala hawajui wako kwenye njia ya kuelekea wapi na miti iliyo upande wa kushoto na kulia ni kama vile ukuta wa giza unaowafanya washindwe kabisa kutambua kitu Kaspa, akajiwa na wazo la kufanya ili waweze kuona vizuri Oh, das war ein Ast. Mensch, ich sehe einfach nichts. Du, du musst eben mit den Händen sehen, Tim. Streck die Arme aus. Mm -hmm. Dann spürst du die Bäume und die Äste, bevor du sie am Kopf hast, Ach, schon gut. Bleib hinter mir, ja? Halte dich an meiner Jacke fest. Kaspa, akapendekeza watumie mikono yao badala ya macho. Til anyoshe mikono yake ili aweze kuhisi miti na matawi, aepuke kujigonga kichwa. Liebe und hörer, unbedingt aufs Was ist das ein yeah, ein fest oder eine große party im dorf fe ni sherehe ya wananchi inayofanywa kijijini mara nyingi kwenye uwanja wa sherehe kati kati ya kijiji sherehe za aina hii hupangwa na wakazi wa kijiji kinachohusika sherehe za aina hii huhudhuriwa na watu kutoka hata kwenye vijiji vya jirani kwa watoto huwa kuna michezo mbalimbali mbali kama vile bembea na kwa watu wazima huwa kuna vibanda vya chakula na vinywaji na muhimu zaidi huwa kuna banda au hema la muziki sherehe za aina hii mara nyingi hufanyika kwenye majira ya mapukutiko mara baada ya mavuno ikiwa ni ishara ya kutoa shukurani kwa mavuno mazuri na wako njiani kwenda kwenye sherehe ya kijiji na imewabidi kupitia msituni ghafla wanasikia sauti na kushtuka tangu hapo walikuwa na uoga kwenye msitu huo wa giza lakini uoga wao Was war das? Da war doch etwas. Hey, Ein Tier. Was weiß ich. Die Tiere haben sicher auch Angst vor uns. Was meinst du? Ja, schon möglich. Psst, sag mal schnell. Hörst du das? Was ist das? Herde mwanzoni wote walidhani sauti hiyo imesababishwa na mnyama ni wazi kwamba msituni wanaishi wanyama wa aina mbalimbali mbali, kama vile mbweha mbwa mwitu na kadhalika na tembo je hivi kweli tembo wanaishi nao msituni kwa vyovyote vile sio kwenye misitu ya ulaya lakini sauti waliosikia haiwezi kuwa ya mnyama Bali? Herr Mutsuskilise, Onyesu Lenyewe. Nee, weißt du, was das ist? Das ist doch mein Nachbar. Hey. Klar, der kommt schon zurück vom Fest. Dein <laughs> Nachbar? Der ist nicht ganz richtig im Kopf. Wie? Hey. Hm? Wollen wir? Äh, meinst du, ja, Ich spiele in meinen Streit. kwa kweli sauti hiyo haikuwa ya tembo wala mnyama mwingine bali sauti hiyo ilikuwa ya jirani wa til je walifanya nini walipojua sauti hiyo imetoka kwa jirani unadhani walikwea mtini na kuanza kuigiza sauti ya bundi au walijificha nyuma ya miti hadithi ya kusisimua hiyo au hebu tusikilize tena sehemu ifuatayo ya onyesho hili <tipos> Rampara, <laughs> ramtor. bila shaka umetikisa kichwa chako baada ya kusikiliza mchezo waliofanya marafiki hawa wawili sauti waliosikia ilikuwa kweli ya jirani na siyo ya tembo ingewezekanaje jamani tembo kuwa kwenye msitu wa ujerumani tl alifanya nini wasikilizaji wapendwa huku akijificha nyuma ya mti til alitoa amri kama vile kamanda wa jeshi kwenye uwanja wa mazoezi na jirani kwa kutokana na tabia yake ya kufuata maagizo bila kutafakari alitekeleza yote aliyokuwa akisikia akajigonga kwenye mti anid deo hivyo ndivyo mtu husema kwa kijerumani anaposikia maumivu na siyo ah, bali a auauch au kwa kifupi tu ih oh, ze infa nihtmpendwa wa msikilizaji takriban asilimia thelathini ya ardhi ya ujerumani imefunikwa na misitu sehemu kubwa ya misitu hii ipo kusini mwa ujerumani kuna aina nyingi za miti kwa mfano miti ya aina ya konifera kama vile misonoba pia kuna miti mingi yenye majani ya ulaya iitwayo ok. miti hii mara nyingi huwa mikubwa sana kwenye misitu ya ujerumani kwa kulingana na hali ya hewa katika nchi za ulaya ya kati kuna wanyama wanaofanana na paa kuna nguruwe mwitu sungura na wanyama wengine wa aina ya mbweha wajerumani wengi sana hupenda kutembea msituni mtu anaweza kutembea kwenye msitu kwa vile kuna njia maalum za kutembea kwa miguu njia hizi zina vielelezo na hutunzwa vizuri watu wengi hutembea kwa makundi ili kufurahia kwa pamoja wanyama na mimea msituni mara nyingi watu huenda kutembea msituni siku za wikend wajerumani wanapenda sana misitu na nndiyo maana hadithi na nyimbo nyingi zinazungumzia misitu basi wasikilizaji wapendwa kwa leo ndio tunakomea hapa umesikia kwa nini na casper walitembea msituni usiku na umesikia pia udhia waliofanya kwa jirani zaidi ya hapo umejifunza machache juu ya sherehe za vijijini na umuhimu wa misitu kwa wajerumani mpaka hapa basi ndiyo tumefikia mwisho wa kipindi cha leo cha mafunzo ya kijerumani kwa redio tutafurahi kama utajiunga nasi tena kwenye kipindi kijacho studioni mlikuwa nami richard madete nami prema martinhrii mlikuwa mkisikiza kipindi cha mafunzo ya kijerumani kwa redio kipindi kilichoandaliwa na kwa kushirikiana na gote institute inter