somo la sehemu ya kwanza kesho yake asubuhi ya au jinsi kaspa alivyochukiaidhaa ya kiswahili ya radio r vele kwa kushirikiana na taasisi ya gote institute inter nationes inawaletea kipindi cha mafunzo ya kijerumani kwa redio visonit sunzahtgenolge studioni ni sisi tena richard madete na prema martin je mnakumbuka kipindi kilichopita casper na til walipitia msituni kwa vile walitaka kwenda kwenye sherehe ya kijijini msituni walikutana na yule jirani wa til na bila shaka unakumbuka jinsi til na casper walivyomtania kwa kumpa amri za kijeshi jirani alifuata amri hizo bila ya kujua nani anatoa amri zenyewe matokeo yake alijigonga kwenye mti na kujiumiza kichwani nee weißt du was das ist das ist doch mein nachbar klar der kommt schon zuruk vom festdinnahbade <laughs> is <laughs> nich ani Wollen wir? Äh, meinst du, wie? Ja, komm, wir spielen ihm einen Streich. Wir machen ihm Angst. Na, der hat doch schon Angst. Darum macht er so komische Musik, meinst du nicht? <laughs> gleich ist er da. Leise. Es schläft bei Till. Nach unserem Nachtspaziergang im Wald wollte Kaspar nicht nach Hause. Auf gar keinen Fall. Wer weiß, was für große Tiere da sonst noch herumlaufen im Wald. Kaspar hat also bei mir übernachtet, auf dem Sofa. na siku ya pili wakaanza kuzungumza yale yaliyotokea msituni lakini casper asubuhi hii anataka eti waende tena msituni wakawaone wanyama waliowasikia usiku gehen wir in den wald til dann sehen wir die tiere die wir in der nacht nur gehört haben nein das glaube ich nicht Nachtaktive Tiere schlafen am Tag. Nacht? Ak... Was meinst du? Tiere, die nachts wach bleiben. Nachtaktive Tiere heißt das. Hm? <laughs> Wie dein Nachbar. <lacht> <lacht> Nein, mein Nachbar ist nur aktiv in der Nacht, wenn er aufs Dorffest geht. Sonst gar nicht. Till? alimweleza kaspa kwamba wanyama ambao hawalali usiku yani wanaofanya shughuli zao usiku wakati wa mchana huwa wanalala na kwa kutokana na hali hii mtu hawezi kuwaona mchana lakini jamani mbona hata jirani yake til alikuwa macho usiku unakumbuka jinsi jirani alivyokuwa amelewa chop akatokea kwenye sherehe ya kijijini huku akiimba na unakumbuka jinsi spa na t walivyomtania til talimwamrisha kijeshi jirani yake ambapo naye akafuata kila aliloambiwa hadi akajigonga kwenye mti arum hat ya gehorht das is doch zeltzam kwa nini jirani wa til alifuata amri za kijeshi bila ya kufikiria Wieso hat er eigentlich auf dich gehört? Ich meine, wieso hat er dir gehorcht? Rechts um und vorwärts marsch! <laughs> wieso nicht? Er war halt einmal Soldat. Da war doch die Musik vom Dorffest. <laughs> genau! <laughs> ja, und wenn er ein Glas zu viel hat, dann wird er vielleicht wieder Soldat. Hm? Und Soldaten müssen gehorchen, meinst du das? Mm-hmm. So ist es. So, jetzt können wir uns vorstellen, warum der Nachbar Til gehorcht hat. Til, <laughs> zaidi ya hapo alikuwa amekunywa sana pombe kwenye burudani ya kijijini umesikia kuwa jirani alikuwa askari je unadhani vijana wa ujerumani wanapenda kujiunga na jeshi la ulinzi ulinzibundse nchini ujerumani kuna ulazima wa vijana wa kiume kuanzia umri wa miaka 18 kutumikia jeshi la ulinzi kwa muda mbali na askari wanaojiunga na jeshi ili kutumikia jeshi kwa muda kuna askari wengine wa kujitolea ambao nao hufanya kazi hii kwa muda tu na kuna askari wengine vile vile wanaofanya kazi hii kama kazi yao rasmi kipindi cha utumishi wa lazima jeshini hakipendwi sana na vijana kwa sababu mbalimbali mbali. kwa mfano vijana wa leo hawataki kufuata sheria hivi hivi wanasema hawataki kupunguziwa uhuru wao wa kufanya mambo wanayoyataka vijana wengi hukataa kujiunga na jeshi wakidai kuwa wao ni wapinzani vita na sheria ya ujerumani inaruhusu jambo hilo badala ya kwenda jeshini basi hulazimika kufanya kazi kwenye ustawi wa jamii kazi hii huitwa Civil Kazi hii ya civil dienst hufanywa kwenye hospitali, kwenye nyumba za kutunza wazee au kwenye taasisi za kusaidia Hören wir uns die Szene an. Viel Spaß. Tier ist im Garten. Und er hat schon wieder einen Verband um den Kopf. Los, hast ihn raus. Guten Morgen Herr Nachbar. Wie geht's? Was ist los? Was wollen Sie? Guten Morgen Herr Nachbar. Wie geht's? Gut. Mir geht's gut. Aber aber der Verband am Kopf. Wieso haben Sie denn wieder Ich habe gesagt, mir geht's gut. Kasper Natil wamekutana na jirani kwenye bustani. Hey, jamani jirani amevaa nini tena kichwani sawa kabisa ndiyo amefungwa tena bendeji kuzunguka kichwa chake bila shaka unakumbuka kuwa aspar na til hawampendi jirani au tuseme hawapatani jirani anadhani aspa hana akili timamu hata hivi leo utazuka ugomvi kati yao na jirani je umesikia kelele hizo ni kitu gani hicho Wieso mähen Sie schon wieder Ihren Rasen? Sie haben ihn noch erst vorgestern gemäht. Ich mähe meinen Rasen, wann es mir passt. Ich will meinen Rasen kurz. Wenn Sie nichts dagegen haben. <laughs> die Blumen haben etwas dagegen. Wenn Sie dauernd Ihren Rasen mähen, können die Blumen gar nicht wachsen. Blumen? Hm. Blumen? In meinem englischen Rasen? <laughs> Der ist nicht ganz richtig. Im Kopf? Hören Sie auf! Hören Sie endlich auf! Sie sind nicht ganz richtig im Kopf, was? Sie haben doch ständig einen Verband am Kopf, nicht ich! Komm, Caspar. wir gehen. Gehen wir an? Oder gehen wir im Wald spazieren? Gehen Sie zum Teufel! Nein, äh. so Blödsinn! Ist ja nicht ganz richtig im Kopf, Kasper. Das kann gar nicht sein. Na, diesmal hat aber Kaspar sein Humor verloren. kaspa ambaye kwa kawaida ni mcheshi leo ameonyesha kuchukizwa na jirani kwa nini leo amechukizwa na jirani namna hii kwani jirani naye amefanya nini ninide naba me hon vide zainen razen jirani anakata tena majani kwenye uwanja wa nyumba yake kwa kutumia mashine uwanja huu wa majani si wa majani ya kawaida bali una majani nyororo ambayo lazima yatunzwe vizuri ili yaweze kuonekana kama zulia la kijani uwanja wa majani ya aina hii huitwa huitwan kaspa hapendi kumwona jirani anakata majani kila mara unadhani kitu gani huwa kinamuudhi je anatafuta tu sababu ya kuanzisha ugomvi hapana casper anayahurumia maua eti kwa vile hayawezi kustawi ikiwa majani yanakatwa kila mara jirani ana mawazo tofauti yeye anaona ni muhimu kila kitu kuwa safi machoni hata uwanja wa majani kwa maoni yake maua ya porini hayatakiwi kustawi kwenye uwanja wake wa majani na hili ndiyo jambo linalomuudhi na ndiyo maana wanasemana wanasemanaaa aili sawasaa Wieso mähen Sie schon wieder Ihren Rasen? Sie haben ihn noch erst vorgestern gemäht. Ich mähe meinen Rasen, wann es mir passt. Ich will meinen Rasen kurz. Wenn Sie nichts dagegen haben. Die Blumen haben etwas dagegen. Wenn Sie dauernd Ihren Rasen mähen, können die Blumen gar nicht wachsen. Blumen? Hm. Blumen? In meinem englischen Rasen? <laughs> Der ist nicht ganz richtig. Im Kopf? leo kuna kivumbi tena kaspa amechoka kusikia jirani huyu akisema kwamba yeye ni mbumbumbu anaona huu ni uthibitisho kwamba jirani ndiye mbumbumbu na ndiyo maana kila mara hufungwa bendeji kubwa kichwani ili kuepusha ugomvi huu til alipendekeza kuwa yeye na kaspa waondoke mpendwa msikilizaji kuishi pamoja na majirani kweli ni kazi ngumu labda na wewe pia umewahi kushuhudia ugumu huo mara nyingine huwa rahisi kabisa lakini mara nyingi huwa ni vigumu bila ya hata kuwa na sababu ugomvi unaweza kutokea saa yoyote ile kwa mfano wakati wa kukata nyasi wakati wa kupumzika kwa kutumia mashine inayopiga kelele kwa kawaida ujerumani watu hukata nyasi kwenye siku za mapumziko mara nyingi siku ya jumamosi kila kilicho na mwanzo hakikosi kuwa na mwisho basi kwa leo ndio tunaishia hapa kwenye kipindi hiki cha mafunzo ya kijerumani kwa redioisi ili msikilizaji mpendwa uweze kufuatilia vizuri mafunzo haya ya kijerumani kwa rediovisi Vizu itakuwa vizuri kuwa na kitabu husika kitabu hiki unaweza kukiagiza au kutuandikia email kwa kutumia anwani hii kiswahili kiswahilidwde unaweza pia kukiagiza kitabu hiki kwa kutuandikia barua au kadi kwa kutumia mojawapo kati ya anwani zifuatazo rediovele swahili servic sanduku la posta 5588 cogn germany au sanduku la posta7 dares salaam tanzania kenya ni sanduku la posta nne saba tano sufuri nne nairobi msumbiji ni sanduku la posta moja saba moja tatu maputo uganda ni kupitia ubalozi wa ujerumani sanduku la posta saba sufuri moja sita kampala na rwanda sanduku posta moja, tatu, mbili, saba, kitabu hiki kinapatikana pia kwenye mtandao wa intanet kupitia anwani ifuatayo ifuatayosa mlikuwa mkisikiza kipindi cha mafunzo ya kijerumani kwa redio visonisht kipindi kilichoandaliwa na dotch vele kwa kushirikiana na gote institute inter