somo la 17 sehemu ya kwanza simu jikoni au jinsi alivyobaki na njaa idhaa ya kiswahili ya radio rh vele kwa kushirikiana na taasisi ya gote institute inter nationes inawaletea kipindi cha mafunzo ya kijerumani kwa redio rediovisonist karibuni wasikilizaji wapendwa kwenye kipindi cha leo cha mafunzo ya kijerumani kwa redio visonist studioni ni mimi prema martin nami na richard madete tunafurahi kwamba umejiunga nasi kwenye kipindi cha leo cha visonisht hivi leo tutakuwa tena na kijana peter kijana anayeishi na vijana wengine kwenye nyumba ya pamoja g mnshaft au kwa kifupi kifupivgi bila shaka unakumbuka kuwa kwenye kipindi kilichopita pete alikuwa na zamu ya kupika chakula na alikumbana na matatizo mengi tu kwanza kulikuwa na chakula kidogo na viungo vichache pili kila mara alikuwa akisumbuliwa na wenzake mpaka hivi sasa pete bado yupo jikoni akijaribu kuendelea kupika chakula Wenn der Magen vor Hunger knurrt, wird das Kochen mühsam. Kochen braucht eben Geduld. Vor allem Kochen für eine WG. Nudeln, Reis, Kartoffeln, Tomatensoße und ein Kuchen im Ofen. Ich sag's ja, Kochen braucht Konzentration. Aber mit dem Telefon in der Küche vergiss es. lakini kama ilivyokuwa safari iliyopita peter, peter bado anasumbuliwa na wenzake hasa kwa vile simu nayo kila mara inalia wer ruft den heute alles by peter an nani anapiga simu leo kwa peter ist da ich ich lukas ahnung ob lukas da ist. Ich koche pita Ich weiß nicht, wer alles da du ist. Du kochst? Was gibt's denn? Kartoffeln, Reis, Nudeln. Was? Kartoffeln und Reis und Nudeln? Naja, und dann gibt's eine Tomatensoße mit Zwiebeln. Mit Zwiebeln? Ja klar. Hast du da ein gutes Rezept? Also, pass auf, ich schneide Zwiebeln. Die kommen in die Pfanne, ins heiße oh. Öl. Hm? Dann die Tomaten dazugeben. Tomaten mitkochen. Frisch oder aus der Dose? Oh, was war denn das? Ach, mein Magen knurrt. Ich habe einen Mordshunger. Ah, dann lasse ich dich wohl besser weiterkochen. Also dann tschüss. Ja, tschüss. Und was wird aus dem Essen? Na, Chakula, Kitakuadje. Je? Peter, atafanikiwa Akweli, Kupika, Chakula, Pamoja, Nausumbufu, Oteu. Halafu, Ahmed Nae, Akaingia, jikoni. Nini Jetzt habe ich doch vergessen, die Nudeln zu versuchen. Au! Stopp. Oh, sind schon alle verkocht. So ein Mist, so ein Mist. Mensch, hier riecht aber verbrannt. Was machst du denn? Was machst du denn? Was machst du denn? Verdammt, wie soll ich kochen, wenn ständig das Telefon piepst? Und ihr rennt auch dauernd hier rein und raus. Mein Gott, ist das die Tomatensoße, die so verbrannt riecht? Da, der rauch aus dem backofen war das ein <laughs> na denn, guten appetit <laughs> und die nudeln sind verkocht reis und kartoffeln ebenfalls ahmed kannst du bitte mal den tisch tecken maisha ya wanafunzi nchini ujerumani ni sawa na maisha ya wanafunzi katika nchi zingine kama mlivyosikia wanafunzi hutembeleana sana au huongea sana kwenye simu ruft peter an nani anapiga simu kwa ruft an petaertae ia kwanza ana anapiga simu kumtafuta lukas anataka kuongea na lukas japokuwa lukas haishi kwenye nyumba hiyo baadaye kidogo max naye akapiga simu yeye akaamua kuja kula chakula na kwa vile pita muda wote yupo kwenye simu MAMBO di JIKONI di KUHARIBIKA CHAKULA kingine KIMEUNGUA NA CHAKULA kime KIMEPIKWA KUPITA kiasi. Das ist denn jetzt schon wieder? Hallo? Peter? Warum so nervös? Was ist los mit dir? Mensch Max, ich bin mitten im Kochstress und ständig klingelt das Telefon. Wir sollten schon längst essen. Sprich nur nicht vom Essen. 15 Kilo bin ich zu schwer. Ich überlege mir schon die ganze Zeit, wie ich mein Übergewicht loswerde. Kein Problem, ich habe was für dich. Es gibt verkochte Kartoffeln, viel zu weiche Nudeln, Reisbrei, eine verbrannte Tomatensauce, Tomaten mit Zwiebeln, frische Tomaten ohne Zwiebeln und zum Nachtisch einen schwarzen Kuchen. Komm doch einfach zu uns essen. Genial, ich komme. Peter. anasikitisha kweli pamoja na jitihada kubwa aliyokuwa anafanya ameshindwa kupika chakula vizuri na muda wote huu tumbo lake lina nguruma kwa sababu ya njaa je unakumbuka kwenye kipindi kilichopita pale mkaazi mmoja wa nyumba hiyo ya pamoja yani ahmed aliposema kuwa mngurumo huo alidhani ni wachui idb hungrictegn knrt imano peter alikuwa bado na njaa mein gott, ist das die tomatensoße, die so verbrannt riecht? hier und schau mal da der rauch aus dem backofen. war das ein kuchen? <laughs> na denn guten appetit. <laughs> und die nudeln sind verkocht, reis und kartoffeln ebenfalls. Ahmed, kannst du bitte mal den tisch decken? <laughs> kwa kweli ax aliyepiga simu anajitahidi sana kukonda kwa hivyo pete akaamua kumwalika bila kutegemea lakini max akaukubali mwaliko huo huku akiongezea kwa kusema hilo ni wazo zuri kabisa hivi kweli mtu ataweza kupunguza uzito kwa kupokea mialiko ya kula mpendwa msikilizaji wanafunzi hapo ulipo hufanya nini wasipokuwa na masomo hukutana ili kula chakula pamoja au kuongea na kujadiliana unadhani ujerumani wanafunzi hufanya nini hata ujerumani hususan siku za wikendi wanafunzi hufanya mambo mbali mbali pamoja hupika pamoja au huenda kula chakula pamoja kwenye mkahawa hucheza pamoja huenda mara moja moja kwenye sinema au kuangalia michezo ya kuigiza na muhimu zaidi ni kuwa wanafunzi wanapenda kusoma pamoja kwa nini basi wanafunzi ujerumani wanapenda kupika wenyewe badala ya kwenda kula kwenye mgahawa kwa sababu mara nyingi wanafunzi hawana fedha nyingi na wanatakiwa kubana matumizi kwa kawaida wanafunzi hula chakula cha mchana kwenye kantini za shuleni zijulikanazo kwa jina la menza chakula kwenye menza huwa ni kizuri na rahisi kwenye menza kuna wezekano pia kwa wanafunzi wa kigeni kuchagua chakula wanachokipenda hasa kama wanakatazwa kula baadhi ya vyakula kwa kutokana na imani zao hata watu wanaotaka kula wali kila siku hawana tatizo wanafunzi wa ujerumani wanapaswa kupika chakula cha jioni wenyewe au hula chakula cha baridi kama vile mkate na vitu vinginevyo ambavyo havihitaji kupikwa tena wanafunzi wengi huenda kwa wazazi wao wakati wa wikendi chakula cha nyumbani ni kizuri kuliko hata cha kantini sasa basi ni muda wa kuzungumzia machache yaliyojitokeza kwenye onyesho la hii leoeoaumzesi kwenye simu pt alimwambia a kuna kitu gani tena na max akauliza nini kinakusumbua kwenye sentensi hizi mbili tumesikia tena maneno den na h bila shaka unakumbuka kuwa neno den, kuwa ni kiunganishi chenye maana ya kwa sababu na maana ya neno shn ni tayari lakini kwenye sentensi hizi maneno d na hn yana maana nyingine maneno haya mara hii yametumiwa kulainisha tu mazungumzo ili misemo inayotumiwa ionyeshe msisitizo fulani lakini si kwa nguvu hebu tuangalie mifano hii den nini tena kinakusumbua swali hili limenuia kutoa hisia kwamba muulizaji anamjali sana mtu anayemuuliza anayeulizwa kwa njia hii mara nyingi huwa tayari kutowa jibu hebu basi tulinganishe swali hilo na swali lifuatalo nini kinakusumbua swali hili ni la moja kwa moja na muulizaji anaonekana kutokumjali sana anayemuuliza hali ambayo inamfanya mtu anayeulizwa asione umuhimu wa kujibu swali kama hili Ich komme. Tunamifano mingine tena. Komm doch einfach zu uns essen. Karibu basi kwetu ule. Msema hu, ni tofautina. Komm zu uns essen. Njo ule kwetu. Msemo wapili, unaonekana kamavile anai karibisha, anafanya masharatu. tu Ahmed, kannst du bitte mal den Tisch decken? Mfano mingine tena. Kannst du schon mal den Tisch decken? unaweza basi kupanga meza huu ni msemo wa hali ya kuamuru lakini katika hali ya ukarimu ni tofauti na mtu anaposema unaweza kupanga meza mpaka hapa basi ndio tumefikia mwisho wa kipindi chetu kwa hii leo tutafurahi kuwa nawi tena kwenye kipindi kijacho na kwa vile sasa chakula kipo tayari ni mimi richard madete nikienda kula chakula kwaaherini ili msikilizaji mpendwa uweze kufuatilia vizuri mafunzo haya ya kijerumani kwa redio visonist itakuwa vizuri kuwa na kitabu husika kitabu hiki unaweza kukiagiza au kutuandikia email kwa kutumia anwani hii kiswahilidwd unaweza pia kukiagiza kitabu hiki kwa kutuandikia barua au kadi kwa kutumia mojawapo kati ya anwani zifuatazo redil swahili servic sanduku la posta 588 cogn germany au sanduku la posta 87 daressalam tanzania kenya ni sanduku la posta n 5 no sufuri nne nairobi msumbiji ni sanduku la posta moja saba moja tatu maputo uganda ni kupitia ubalozi wa ujerumani sanduku la posta saba sufuri moja sita kampala na rwanda ni sanduku la posta moja tatu mbili sabakgal kitabu hiki kinapatikana pia kwenye mtandao wa intanet kupitia anwani ifuatayowwww kiswahili mlikuwa mkisikiza kipindi cha mafunzo ya kijerumani kwa redio visisht kipindi kilichoandaliwa na dotch vele kwa kushirikiana na gote institute inter