somo la sehemu ya kwanza hakuna saladi tena idhaa ya kiswahili ya radio le kwa kushirikiana na taasisi ya gote institute intenaiones inawaletea kipindi cha mafunzo ya kijerumani kwa redio tuna furahi kwamba umejiunga nasi tena kwenye kipindi hiki cha mafunzo ya kijerumani kwa redio is studioni ni mimi prema mari naae tukikutakia usikilizaji mzuri mpendwa msikilizaji bila shaka na wewe pia huota au vipi je huwa na ndoto nzuri au mbaya labda na wewe imesha kutokea ukafanya kitu wakati ukiota hivi ndivyo ilivyomtokea peter kwenye kipindi cha leo unakumbuka kwenye kipindi kilichopita jinsi pite katya ahmed na beate wanaoishi kwenye nyumba ya pamoja yani geminshaft walivyokuwa wanahangaishwa na konokono konokono wako kila mahali na wanakula kila kitu wanachokumbana nacho hususan kwenye bustani Wir haben also zu viert ein Dach über dem Kopf. Es gibt gleich Essen! Und wir haben einen großen Garten mit Bäumen. Auf den Bäumen singen die Vögel und im Garten wachsen Blumen und Gemüse. Wir sind eigentlich sehr glücklich in unserem Haus, in unserem Garten. Aber wir haben ein Problem. Unser Garten ist voller Schnecken. Sie kriechen durchs Gras und fressen die Blumen und das Gemüse, den Spinat, den Salat. Sie fressen alles, was sie finden. Hm. Hm? Nanu, gibt's keinen Salat heute? Hab keinen gekauft. Und der Salat im Garten ist kaputt. Alles weggefressen. Das waren natürlich die Schnicken. Hm. Es waren natürlich die Schnecken. Sei doch froh, dass wir noch ein bisschen Natur im Garten haben. Also jetzt möchte ich lieber ein wenig Natur im Teller in Form von einigen Salatblättern. Hey, ich kaufe frischen Salat. Hm? Morgen bin ich dran mit kochen. la namna na ulimalizika bila ya kupatikana jawabu kwa vile kila mmoja wao alikuwa na mawazo tofauti mjadala huu ulijirudia wakati peter alipokuwa usingizini japo katika mfumo tofauti basi nini kilitokea kwenye ndoto ya pita? badala ya kuuliza maswali mengi hebu tusikilize onyesho ulifuatalo pamoja ila usianze na wewe kuwata ndoto Kainzola, Das waren natürlich die Schnecken. Natürlich. Die Schnecken. Tausende von Schnecken. Unser Garten. Unser Garten. Nicht Schneckengarten. Sie sind überall. Die Schnecken. Sie fressen die Blumen, das Gemüse. Sie fressen alles, was sie finden. Nein, nein. Natur, meine Damen und Herren, die Natur gehört allen: Menschen, Tieren und Pflanzen. Sie die hbtama kweli peter anasikitisha kwa bahati nzuri yote haya yalitokea kwenye ndoto tu die shnecken sind ubeal zi krichen zogar in zeinen traumhali ni mbaya kiasi kwamba konokono wanatambaa hata kwenye ndoto ya peter na huo si mwisho peter aliamshwa kutoka kwenye ndoto hii kwa kelele za marafiki zake kila mmoja alikuwa na wazo lake es namna ya kupambana na konokono kono hao es mu doch eine lösung geben es doch musto... <laughs> die kommen doch zurück und bringen alle ihre freunde mit yet laht ihr noch aber ihr laht nicht mehr lange di kommen zuruk beate ni mtetezi wa mazingira kwa hiyo anapinga kabisa matumizi ya sumu au dawa ya kuwaua anasema mazingira lazima yawe na mambo yote haya binadamu wanyama na mimea kwa hiyo konokono kama viumbe nao wana haki ya kuishi kwa hiyo ni makosa binadamu kupitisha adhabu ya kifo kwa viumbe hivyo unadhani katya ana mawazo gani kuhusu konokono hebu basi tusikilize anasema nini frischen ihenlat kaufen ich bin dran ich muss ich muss Nachts müssen wir Türen und Fenster schließen. Die Schnecken kriechen die Hauswände rauf und runter. Ganz leise, meine Damen und Herren. Ganz leise kriechen sie. Hallo? Hallo? Ist jemand da? Hallo? Hallo? kriechen aufs dach sie schauen von oben auf uns herunter ich bitte sie das ist lächerlich es sind doch tiere es sind doch nur schnecken katja anafikiri kuwa konokono wapo sehemu zote anasimulia jinsi konokono wanavyoweza kuingia kwenye nyumba kwa maoni yake sumu ndiyo njia ya bei nafuu na ya haraka kupambana na konokono beate hakubaliani na mawazo hayo kwa mara nyingine tena anawatetea konokono es sind doch nur schnecken ndoto ya pita imekuwa kama mahakama was ist das ein gericht ein proces was ist los hier Wir bauen eine hohe Mauer. Ich bin für Gift. Tod durch Gift. Das ist die einzige Lösung. Menschen, Körner, Gift für Schnecken. Menschen. ahmed anapendekeza kujenga ukuta mrefu ili kuwazuia konokono kufika kwenye bustani na kati anaye anapendekeza watumie madawa ya kuua vidudu shambani akidai kwamba hii ndiyo njia ya haraka ya kukabiliana na konokono beate anafikiria nini na wewe msikilizaji una mawazo gani Bringt sie doch an einen Ort, wo sie niemanden spüren. Ich sage, Salat und Schneckenrennen, das ist die Idee. Lasst sie rennen, die rennen sich zu Tode, die Schnecken. Schnecken rennen nicht, sie kriechen, schnecken in Eile, das geht doch nicht. Bald gehen sie weg, sie verlassen den Garten und. Meine Damen und Herren, Tod durch Gift. za bii kwa maoni ya kati ya sumu siyo njia ya haraka tu ya kukabiliana na kero la konokono bali haina gharama kubwa vilevile vile. beate anapinga matumizi ya sumu anapendekeza konokono wapelekwe sehemu nyingine ambako hawatamsumbua mtu konokono kama viumbe wengine nao wana haki ya kuishi kwa hiyo ni makosa binadam kupitisha adhabu ya kifo kwa viumbe hawa ndoto ya peter inatokea kwenye sehemu kama vile mahakamani kwenye mahakama hii katya amechukua nafasi ya hakimu na beate amechukua nafasi ya utetezi wa konokono ama kweli hii ilikuwa ndoto mbaya Ein kwa bahati nzuri alikatishwa na beate oh. hey peter wach auf was was ist peter hm? wach auf du musst aufstehen es ist schon halb acht ich. du kommst zu so spät zur arbeit ist ist der ist der salat schon weg was salat hm? zum frühstück ach kama beate asingemwamsha labda peter angeendelea na ndoto yake yakepeter anauliza kwanza kama majani ya saladi yamekwisha beate ameshtushwa na swali hili kwa vile hajui pete alikuwa akiota nini tangu lini pete anakula saladi wakati wa kifungua kinywa wewe ungefanya nini ili kupambana na konokono hao je ungetumia dawa ya kuua konokono au ungetumia njia nyingine tangu muda mrefu matumizi ya dawa za kuua vidudu mashambani nchini ujerumani yamewekewa sheria kali madawa kama vile ddt yamepigwa marufuku tangu zamani lakini kwenye nchi nyingine duniani dawa hii ya sumu kali Inayo hata afya ya binadamu bado sheria kali za matumizi ya madawa haya nchini ujerumani zina sababu zake inajulikana kwamba kemikali fulani na hasa dawa za sumu zina haribu ikolojia na mazingira sumu hizi zikiingia kwenye udongo huwa zinahatarisha hata maji ya ardhini ambayo ndiyo yanatumiwa na binadamu na nndiyo sababu watu wengi wanapendelea kutumia njia za asilia za kuua vidudu mashambani na njia hizi zimeendelezwa kiasi kwamba mara nyingi mtu hahitaji kutumia kemikali kali hapo zamani hapakuwa na njia nyingine ya kupambana na vidudu vya shambani zaidi ya njia za asilia kwa mfano kwenye kupambana na konokono kwani konokono wa shambani hulala mchana na hutambaa wakati wa usiku kwenye sehemu zilizo na unyevunyevu kwa hivyo kama mtu anapaswa kumwagilia bustani maji ni bora kufanya hivyo asubuhi au mapema mchana ili kufikia jioni maji hayo yawe yamekauka njia nyingine ni kwa kutumia uzio wa chuma kwa vile konokono hawapendi kutambaa kwenye vyuma mtu anaweza kuwazuia konokono wasifike kwenye bustani kwa kutumia uzio wa chuma lakini njia iliyo rahisi zaidi ni kuwakusanya konokono wakati wa mchana na kuwapeleka sehemu ya mbali kwa kufanya hivyo mtu hufanya mazoezi ya viungo vile vile jambo ambalo ni zuri pia kwa afya au vipi ikiwa na wewe msikilizaji unasumbuliwa na konokono labda njia mojawapo kati ya hizi tulizozitaja itakusaidia na kama una njia nyingine ya kupambana na konokono kwenye bustani tujulishe kwa leo tunakomea hapo basi kwenye kipindi kijacho tutakutana tena na pita beate katia na ahmed mpaka hapo basi asanteni kwa usikilizaji wenu tunawaaga kwa herini mlikuwa mkisikiza kipindi cha mafunzo ya kijerumani kwa redio visonisht kipindi kilichoandaliwa na dotch velle kwa kushirikiana na gote institute inter