Palikuwa na mazingira ya taharuki wakati basi la magereza lilipowasili muda mfupi kabla ya sa saa tatu asubuhi kwenye mahakama ya barabara ya Buganda bila Stella Nyanzi kuwemo. Hata hivyo, jamaa, marafiki na mashabiki wa msomi huyo ambaye pia ni mkereketo wa haki za wanawake na wasichana walitulizwa na wakili wake alipowafahamisha kuwa mteja wake angewasilishwa baada ya kupata matibabu ya dharura ndiye anayeongoza jopo la mawakili watano wanaomtetea Nyanzi. Stella ameugua malaria na alipokuwa akiletwa alipata shinikizo, akapewa matibabu ya dharura. Sote tulimshuhudia akianguka kwenye ngazi za mahakama. Alipowasili muda mfupi baada ya saa tano, Stella Nyanzi akiwa na bendeji mkononi alisaidiwa na askari magereza wanawake kumtembeza hadi kizimbani. Mawakili wake waliwasilisha ombi achiwe kwa dhamana na kutaja wadhamini watano. Kuhusiana na ombi lao, wakili wa serikali Jonathan Mwaganya hakupinga ombi hilo, lakini alimwomba hakimu atoe masharti makali ambayo mshukiwa huyo angetakiwa kufuata. Hatimaye hakimu alimwachia Stella kwa mujibu wa baadhi ya masharti aliyoorodhesha wakili wa serikali. Hili hapa tamko lake hakimu mkuu James Eremie. Na baada ya kuidhinisha ombi la dhamana, natoa maelekezo ya mahakama kuu kwamba hii ni nafasi kwa mawakili wake kuwasilisha ombi la kupinga mteja wao kupimwa akili. Kesi hii itasikilizwa tena tarehe 25 mwezi huu saa tatu habari za kuachiwa japo kwa dhamana zilipokelewa kwa shangwe na mashabiki wa Stella Nyanzi, lakini baadhi walihofia kwamba angekamatwa tena mara tu baada ya kuondoka kwenye mahakama. Daisy na Kato ni mwanaharakati wa shirika la haki za wanawake. Vile nimesikia inaonekana tena wanapanga kumrudisha, hiyo tena si nzuri. Kufuatia mashaka kuwa Stella angekamatwa mara tu baada ya kuachiwa na mahakama wafuasi wake walijiandaa kumpokea kutoka kwenye korokoro ya muda ili kuepusha fursa yoyote kwa waliotarajiwa kumkamata kufanya hivyo. Wakili Nicolas Opio anaelezea hivi: ni jambo la kawaida kwa washukiwa kama hao kukamatwa maeneo ya mahakama mara tu baada ya kuachiwa. Tunafahamu kuwa alihojiwa na polisi kuhusu visa vingine vya ukiukaji wa sheria. Stella She Nyanzi anakabiliwa na mashtaka ya kutumia vibaya mitandao ya kijamii kumvunjia heshima Rais museveni na mke wake Janet Kataha katika harakati zake za kuitaka serikali itoe pedi za bure za hedhi kwa wasichana nchini. Rais Museveni alikuwa ameahidi kufanya hivyo katika kampeni zake mwaka jana, lakini mkewe ambaye ni waziri wa elimu alitangaza baadaye kuwa hilo halingewezekana. Rebecca Emmanuel, DW, Kampala.