BW. Vijana tugutuke. Hujambo na karibu kwenye kipindi cha vijana tugutuke. Leo niko hapa katika jumba la kimataifa la KICC ambapo kongamano la tisa la kimataifa kuhusu afya na haki za kina mama na wasichana wanaoishi katika mitaa ya mabanda linafanyika. Kwenye kipindi cha leo, washirika kutoka Kenya na Tanzania, wao ni pamoja na, kwa jina naitwa Gladys Kio, ninafanya kazi na shirika lisilo la kiserikali la African Gender Media Initiative Trust. Asante sana, na mwenzangu kwa majina ni Rebeka Cheng, nafanya kazi na shirika la organization huko Mombasa. Kwa jina anaitwa Denis Eliasaf Bwana, ni wakili, nafanya kazi na shirika lisilo la kiserikali linaloitwa The Eastern African National Network of AIDS and Health Services Organization. Nami ni Shisia Wasilwa na kukaribisha kwa moyo mkunjufu. Pengine nianze nawe Chen, tunapozungumzia kuhusu masuala ya afya ya uzazi na haki za wanawake na wasichana tuna maana gani? Ukizungumza kuhusu masuala ya afya ya uzazi na haki za wanawake na wasichana tunamaanisha, tunataka nafasi nzuri ambapo wasichana na kinamama wanaweza kujieleza na wanaweza pata matibabu ama services hizi za afya katika hospitali yoyote ile katika nchi yetu ya Kenya, haibagui kwa kabila, jina ama umetoka wapi. Asante sana Dennis, najua wewe unatokea kule Tanzania. Je, haya maswala au mjadala huu upo au umewekwa chini ya zulia? Ni vizuri tukaelewa kwamba tunapozungumzia masuala ya haki kwenye mambo ya uzazi, lakini pamoja na sheria mbalimbali zinazosimamia, tunamaanisha kila nchi na kila mtu apate uwezo wa kupata haki zake za msingi za kiafya Kuwe na mazingira mazuri, kuwe na usiri wa taarifa za mgonjwa, kuwe na uwezekano wa kupata hizi huduma kwenye kila eneo, bila kujali ni mjini, ni vijijini, watu waweze kupata huduma sahihi. Lakini hiyo ili yote haya yafikiwe, lazima kuwe na misingi mizuri ya kisheria inayosimamia haya mambo katika nchi na hata katika jumuiya mbalimbali kama Jumuiya Afrika Mashariki na Afrika kwa ujumla. Asante sana Dennis. Pengine Gladys anapozungumzia kuhusu masuala ya sheria, je, humu nchini Kenya kuna sheria na mikakati ambayo imewekwa kwa wingi kwa sababu tuko na, kama ni maswala ya HIV, tuko na HIV uh, AIDS Act, tuko na ile tunaita uh, Kenya AIDS Strategic Framework. Katika kila county, ile county tuko na AIDS Strategic Framework, tuko na ile Adolescent and Youth Reproductive Health Policy ambayo iko na inaweka maswala kwa uwazi sana, huduma za afya kwa vijana ziweje, maswala ya usiri, kama vile amezungumzia ile, mazingira yawe sawa, mhudumu wa afya aweze kuzungumza na yule kijana kwa njia inayofaa. sera zi kazi ni kwamba hatujaweza kuzifanyisha kazi zile sera asante sana pengine achie kule mashinani bado vijana wanafanya ngono zembe ina maana kwamba hawajahamasishwa vya kutosha ni jambo ambalo hatuwezi kataa kunao ambao wako na information lakini kuna wale ambao bado hiyo ujumbe haijawafikia pale mashinani kwa sababu gani Tukiangalia maswala ya dini, imekuwa kizingiti kuwafikia vijana na maswala ya uh, comprehensive sexuality education, ni kama tunawapromot wale vijana kufanya ngono zaidi, lakini ni kuwa hawajaelewa katika au watu wa dini hawajaelewa ni mambo gani ambao inahusishwa hapo ndani. So iwapo watatupa ile ruhusa kabisa ya kufika pale mashinani na ujumbe huu, tunaweza kuhamasisha wale vijana zaidi, lakini kwa sasa ni vijana wachache sana ambao wako na huu ujumbe. Na mimba za mapema zinazidi. Uh, mambo ya HIV new infection zinazidi, new uh, STI pia zinazidi. Lakini hao vijana iwapo wataruhusiwa kupata ile ujumbe tu, tuingie hadi makanisani kuwapatia ujumbe huu vijana, na natumai kuwa wanaweza kubadilika na pia hizi new HIV infections zitaweza kupungua na teenage pregnancy pia pengine. Dennis, ni changamoto zipi ambazo mnakabiliwa nazo mnapoeneza ujumbe huu? Changamoto ziko nyingi. Changamoto ya kwanza ni imani Wapo watu wana imani zao wanaamini kwamba uwezi ukakaa na mtoto wako ukamweleza masuala ya ngono kwa uwazi ili aweze kubadilika, lakini sisi tunapenyeza ujumbe kwamba usijali, huyu ni binti yangu, ni, ni mdogo wangu, ni mtoto wangu, kaa naye na mweleze ukweli, ili atakapofanya maamuzi sahihi utakuwa umemsaidia kuliko kumficha, wakati unajua kwa mazingira tuliyonayo ya kimitandao lazima ataona kule na atafanya. Changamoto nyingine tunayo ni kwenye sera na sheria. Sheria zetu bado zinakataa baadhi ya mambo. Ukiangalia katika nchi nyingi za Afrika hususan Afrika Mashariki, kwenda kutoa mimba kwa njia za kitaalamu hospitalini ni kosa kisheria, lakini tunazungumzia binti amebakwa, hajataka kuwa na ule ujauzito, hajawa tayari kumudu gharama za mtoto, anatakiwa aende kwenye health facility apate huduma stahiki. Sasa sisi tunachoruhusu kwenye nchi zetu ni kuruhusiwa kufanya kwa ajili ya kukinga uzima wa mama. Kwamba kama huo ujauzito unaweza ukapelekea mama akapoteza maisha basi ataruhusiwa kufanya, lakini kama haipelekei hivyo basi atazuiliwa kwenda kufanya ile huduma ambayo ni tofauti na nchi za wenzetu. Ukiangalia South Africa tayari ni ruksa. Ni ruksa kwa sababu huyu mama hajawa tayari, hajaandaliwa kumlea mtoto, hajawa na uwezo wa kumsomesha. Na mbaya zaidi unakuta mtoto amezaliwa, mama amezuiliwa kwenda, uh, aja, ajaendelea na masomo kwa sababu labda amefanya kosa la kutoa mimba, amefungwa. Na mbaya zaidi unakuta baba amefungwa pia kwa kumpa mimba huyu mtoto sasa, anaye anayeteseka hapa ni yule mtoto aliyezaliwa, ambaye hana kosa, hakushiriki kwenye makubaliano ya hawa wazazi wawili, lakini ndiye anayeteseka. Kwa hiyo lazima sheria zetu ziangalie mazingira. Sikubaliani na swala la kutoa mimba, sawa, lakini katika mazingira gani mtu aruhusiwe kutoa? Lazima sheria zetu zifike huko na iwe wazi kwa wananchi wetu kwenye nchi zetu zote. Asante sana. Pengine Gladys, katika kizazi hiki cha teknohama teknolojia, habari na mawasiliano, na tunaona mitandao inatumika kwa njia mbalimbali, je, shirika lenu linatumia vipi mitandao hii kuona kwamba ule ujumbe unawafikia vijana, tunatumia teknolojia kwa njia tofauti tofauti. Kuna ile tunaita radio listening groups ambayo ni ya kuhamasisha kinamama. Radio listening groups inafanya kazi kwa sababu kina mama, kuna ile tunaita tamaduni za kinamama kukutana, kuweza kuzungumza. Kwa hivyo kwa wakati huo tunatumia katika pande wa vijana na mitandao kama Facebook na Twitter ambayo unaweza kupatia na information, alafu ukiangalia kama leo tunazungumzia wasichana na kinamama katika sehemu za mabanda kule Wasilwa, hakuna simu, hakuna smartphone. Kuna msichana wa miaka ishirini ndio anaona mambo kwa TV anaweza kusema mimi ningependa kuwa kama fulani ama fulani, lakini hana kile kifaa, hana rununu, hauwezi kuenda katika social media, hawezi kuenda Twitter, hawezi kuenda Facebook. Kwa hivyo wakati tunazungumzia teknolojia mbinu za kitamaduni tusiweze kuzitupilia mbali kwa sababu pale kwenye mitaa ya mabanda ukiita wasichana, hata kama mia watakuja katika jumba kama hili, utawazungumzia, utawapatia vifaa, utawaonyesha jinsi ya kutumia kondom, mtaweza kuwa na mawasiliano eh, mazuri na wataweza kuenda na ile information. Acheng, swali la mwisho hili, unadhani serikali inafanya vya kutosha kuelimisha vijana kuhusu maswala ya afya uzazi pamoja na haki za wasichana na wanawake? Kulingana na maoni yangu, nitasema bado kuni na uzembe fulani katika serikali kwa sababu iwapo wangekuwa wanajitahidi kuhakikisha kuwa, ku, uh, kuwa masuala ya afya ya uzazi inatendeka vyema kwa wasichana na wamama, basi hizi policies zingekuwa implemented vizuri kabisa without any questions. Hapo nyuma serikali ilikuwa inaweka mipira kwenye vituo vya afya vya umma. Je, kule mashinani bado hili lafanyika? Uh, kuhusiana na mipira nasema zipo ndio hadi sasa katika uh, public health facilities zinapatikana hizi mipira, lakini pia kwa sasa tukizungumza, ziko katika uh, uchache sana, haswa mipira za kina, za wanawake ni mipira ambazo hazipatikani kwa sasa. Uh, naweza sema ziko katika uchache kabisa. Dennis, ujumbe wako ni upi kuhusu swala hili zima la afya uzazi na haki kwa wasichana na wanawake, ujumbe wangu ni kwamba maisha ya kijana yako mikononi mwa kijana, na tunasema hakuna chochote chetu bila sisi. Kwa hiyo ni lazima tushiriki hizi kampeni na mijadala mbalimbali kuhakikisha kwamba tunapata haki zetu za kiafya, lakini kuhakikisha kwamba hii elimu tunaieneza kote. Neno lako la mwisho, langu la mwisho ni kwamba ni lazima tuendelee kuhamasisha jamii na ni lazima tukubali kwamba vijana wanahitaji mbinu tofauti na hadi kufikia hapo ndipo ninatia kikomo kipindi cha leo, ambapo nimekuwa na vijana Gladys Kio wa Africa Gender Media and Initiative Trust, Denis Bwana wakili kutoka Tanzania na Rabeka Cheng wa Stretchers Youth Initiative, ambapo tumejadili mingi kuhusu maswala ya afya na haki za kinamama na wasichana. Kwa niaba yao jina langu ni Shisia Wasilwa na kuwaga asante na kwa heri.