DW idhaa ya Kiswahili inawakaribisha katika matangazo ya asubuhi. Ni saa 11 kamili hapa Ujerumani, 12 kamili Afrika Mashariki, ikiwa leo ni tarehe 22 mwezi Aprili mwaka 2021. Hujambo msikilizaji, popote pale ulipo na karibu katika matangazo ya asubuhi. Jina langu ni Saumu Njama. DW. Habari za ulimwengu ukisomewa Okay, nami Mohamed Khelef na tuanze na muhtasari wake. Mataifa ya Amerika ya kusini na Iberia yametaka dunia iwe na mkataba wa kimataifa kupambana na janga la virusi vya korona. Siria na Israel zimeshambuliana tena huku kila upande ukidai kuyadungua makombora ya mwenzake. Na rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania atazamiwa hivi leo kuhutubia bungi kwa mara ya kwanza tangu washike wadhifa huo zaidi ya mwezi mmoja uliopita. Habari kamili tuanzie Damascus na Jerusalem. Siria na Israel zimeshambuliana tena kwa makombora huku kila upande ukidai kudungua la mwenzake. Mapema alfajiri ya leo, jeshi la Israel linasema kombora lilorushwa kutoka Siria limepiga karibu na kinu cha nyuklia katika mji wa Negev ulio kusini mwa Israel. Kwa mujibu wa jeshi hilo, nalo limejibu kwa kuishambulia mitambo ya ulinzi na iliyorusha kombora hilo nchini Siria. Kwa upande wake, vyombo vya habari vya Siria vimeripoti kwamba jeshi la anga limeadungua makombora ya Israel yaliyokuwa yameelekezwa kwenye viunga vya mji mkuu Damascus. Kwa mujibu wa wizara ya ulinzi ya Siria, wanajeshi wake wanne wamejeruhiwa na kuna madhara madogo kwenye eneo ambako makombora hayo yameangukia. Inashukiwa kwamba mashambulizi yaliyoelekezwa nchini Siria yamefanywa na vikosi vitifu kwa Iran nchini Siria kulipiza kisasi mashambulizi ya Israel wiki iliyopita dhidi ya kinyuklia nchini Iran. Riyadh. Muungano wa kijeshi unaoongozwa na Saudi Arabia nchini Yemen unasema umeidungua ndege isiyokuwa na rubani iliyokuwa imekusudia kushambulia mji wa kusini mwa Saudia, Khamis Mushait, hivi leo. Kwa mujibu wa vyombo vya habari vya serikali ya Saudi Arabia, ndege hiyo ilitumwa na wapiganaji wa Kihuthi wanaoungwa mkono na Iran ambao wameongeza mashambulizi ya aina hiyo katika siku za hivi karibuni. Msemaji wa kijeshi wa Wahuthi amethibitisha kupitia ukurasa wake wa Twitter kwamba wamefanya mashambulizi hayo dhidi ya kituo kimea cha kijeshi katika mji wa Khamis Mushait. Hata hivyo, hakusema endapo kuna madhara yote yaliyotokea ama endapo ndege yao isiyo rubani imedunguliwa. Muungano wa kijeshi unaongozwa na Saudia ulijiingiza nchini Yemen kupambana na Wahuthi mwaka elfu mbili na kumi na tano kwa lengo la kuirejesha madarakani serikali ya Abdurabu Mansur Hadi iliyo uhamishoni mjini Riadha. Madrid, wakuu wa mataifa ya Amerika Kusini, Uhispania na Ureno wametaka kuwepo kwa mkataba wa kimataifa wa kupambana na majanga ya maradhi ya maambukizo katika mkutano wa kilele wa 27 mataifa ya Iberia na Amerika Kusini mjini Andora. Viongozi wa mataifa ya kusini mwa Amerika wamelalamikia ugawaji usio sawa wa chanjo za virusi vya korona. Rais wa Bolivia Luis Arce alisema taifa tajiri yamejitwalia zaidi ya nusu ya chanjo hizo, ingiwa na kaliwa na asilimia 16, 16 tu ya wakazi wote wa ulimwengu. Waziri mkuu wa Hispania, Pedro Sanchez, aliahidi kuwa nchi yake itaipatia Amerika ya Kusini dozi milioni saba na nusu za chanjo hiyo huku mwenzake wa Ureno, Antonio Costa, akisema ushirikiano wa kilimwengu ni wa lazima kulikabili janga hilo. Mkutano huo wa kidee ulipewa jina la mkutano wa kuponya, ulihudhuriwa na wakilishi wa mataifa 22 yanayokaliwa na watu milioni mia sita na sabini. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inakuja moja kwa moja kutoka hapa Bonn. New Delhi. Wakati baadhi ya mataifa duniani yakipambana na wimbi la nne la maambukizo ya virusi vya korona, India inakabiliwa na idadi kubwa sana ya vifo na maambukizo mapya katika wimbi lake la pili la janga hilo la kilimwengu. Ndani ya masaa 24 tu yaliyopita taifa hilo kubwa kusini mwa Asia na la pili kwa kuwa na watu wengi ulimwenguni limerekodi vifo elfu mbili huku watu laki mbili tisini na tano elfu wakiwa wamesajiliwa kuambukizwa ndani ya kipindi hicho. Hospitali katika mji wake mkuu New Delhi zinaripotiwa kupungukiwa na hewa ya oksijeni. Kasi ya maambukizo na vifo inaripotiwa kuhusishwa na kulegezwa kwa masharti ya kujikinga na pia virusi kujibadili maumbile yao zaidi ya mara mbili. Kufikia sasa, India imeshasajili maambukizo mapya milioni tatu na nusu kwa mwezi huu pekee kwa ujumla watu milioni 15.6 wameshaambukizwa na laki moja themanini elfu kupoteza maisha tangu janga hilo lianze. Prague, serikali ya Czech imeipa Urusi muda wa hadi saa sita mchana wa leo Alhamis iwe imeshawarejesha raia wake ishirini waliofukuzwa nchini Urusi, ama nayo ifukuziwe wa maafisa wake zaidi wa kibalozi. Waziri wa mambo ya kigeni wa jamhuri ya Chek Yakub Kulhanek amesema endapo Urusi haikutekeleza sharti hilo, basi idadi ya maafisa wake nchini humo itakuwa sawa na ile maafisa wa Chek mjini Mosco. Tayari Urusi imeshasema kwamba amri hiyo ya Chek haikubaliki. Jumatatu wiki hii Prag iliwafukuza maafisa 16 wa balozi wa Urusi, ambapo nayo Mosco ikajibu kwa kurejesha nyumbani maafisa ishirini wa Chek. Hatua serikali ya Czech ilitokana na matokeo ya uchunguzi kuonyesha kwamba maafisa hao 18 wa Kirusi walikuwa majasusi waliohusika na mashambulizi yaliyoua raia wake wawili mwaka 2014 mashariki mwa nchi hiyo. Dodoma, Rais Samia Suluhu Hassan wa jamhuri ya muungano wa Tanzania anatazamiwa hivi leo kuhutubia kwa mara ya kwanza bunge la nchi yake tangu wachukue madaraka kufuatia kifo cha mtangulizi wake John Magufuli zaidi ya mwezi mmoja uliopita. Hotuba hiyo itakayorushwa moja kwa moja kutokea mji mkuu Dodoma saa kumi jioni kwa majira ya Afrika Mashariki inatazamiwa kuelezea mwelekeo wa rais huyo wa kwanza mwanamke katika historia ya taifa kubwa kabisa la Afrika Mashariki tangu aingie madarakani. Kwa mujibu wa matakwa ya katiba kufuatia kifo cha Magufuli, makamu huyo wa zamani wa rais ameshachukua hatua kadhaa ambao zinaelezewa kutofautiana na misimamo mikali na kihamasa ya mtangulizi wake ikiwemo kufungulia baadhi ya vyombo vya habari, akaunti za benki za mashirika na wafanyabiashara zilizofungiwa na kuwaondoa kwenye nafasi zao baadhi ya wakuu wa mashirika na taasisi za umma. Na hatimaye, Jakarta, msako wa manuari ya jeshi la Indonesia iliyopotea ikiwa na watu wa 53 ndani yake unaendelea hivi leo baada ya okoaji kugundua mafuta yaliyovuja karibu na eneo ilipozama chombo hicho hapo jana. Mwisho wa habari kutoka hapa Bon.