DW. Kinaga Ubaga. Karibu mpenzi msikilizaji wa DW pote pale ulipo, naitwa Muhammad Khalef na huu ni wasaa wa Kinaga Ubaga. Na hivi leo tunaelekea visiwani Zanzibar ambako takwimu ambazo zimetolewa hivi karibuni na chama cha waandishi wa habari wanawake Tamwa, zinaonyesha kwamba janga la udhalilishaji dhidi ya watoto limeongezeka katika visiwa hivyo bahari ya Hindi. Na hapa tunazungumza na Bi Salma Lusangi ambaye ni meneja wa sera na utetezi wa taasisi hiyo ya Tamwa na ambaye anahusika na ukusanyaji wa takwimu za matukio ya aina hii. Karibu sana kabisa, Bi Salma Lusangi. Asante sana, ndugu mtangazaji. Jina langu kama alivyosema ni Salma Melusangi, ni meneja sera na utetezi wa Chama cha Waandishi Habari Wanawake Tanzania kwa upande wa Zanzibar. Uh, Bisalma, tuanze uh, kwanza kwa kuangalia muhtasari wa takwimu wa ripoti ambayo mmeitoa inayoonesha tatizo kubwa tatizo hili visiwani Zanzibar. Hebu kidogo mweleze msikilizaji apate picha ya ujumla ilivyo. Kama wanavyojua sisi Chama cha Waandishi Habari Tanzania huwa mara kwa mara tunafanya tafiti mbalimbali za kuhusiana na matokeo ya katili kwa kijinsia, kwa wanawake na watoto na katika kufanya utafiti wa kuangalia changamoto ambazo zinakumba watoto wa kike, tumepata matatizo ya mimba zile za mapema na ndoa za mapema, na tulifuatilia taarifa hizo kutoka Wizara ya Elimu Zanzibar, tukapata mimba za mapema kwa kipindi cha elfu mbili kumi na saba Kumi na nane na kumi na tisa, watoto themanini na nane, wamepata mimba na ndoa pia, watoto hamsini, mimba za mapema na ndoa za mapema pia. Vile vile tulifocus katika kutafuta matokeo ya uzalishaji Zanzibar kwa namna gani na ubakaji. Takwimu ni zaidi ya hizo ukijumlisha watoto wote wa kiume na wa kike. Na takwimu hizo tumezipata kwa kamishna wa polisi Zanzibar ambao wao wanarekodi kwa utaratibu fulani ambaye mtoto wa kike kama ameingiliwa sehemu, ameharibiwa sehemu ya mbele wanasema amebakwa, na kama ameingiliwa sehemu ya nyuma amelautiwa, na mtoto wa kiume wanasema amenajisiwa. Kwa hiyo sisi wametupa taarifa zote, lakini tukafokus kwa mtoto wa kike kuwasilisha changamoto zake zinazomkabili, tukachukua tu matokeo ya mtoto wa kike ambaye tumepata jumla mia saba sitini na moja watoto wa kike ambao wamefanyiwa uzalishaji wa kiki, ngono baada pale tukaangalia, ni ngono yani, kama tuna walivyoweka polisi vipi, tuchukua vile vile, tukakuta watoto wa kike mia sita arobaini na tisa, hao wamearibua sehemu mbele na mia moja arobaini na saba, hao ndio wamelawitiwa. Na tukaangalia ni umri gani ambao wamefanyiwa vitendo hivyo uzalishaji, ni umri wa miaka chini ya miaka kumi na nane. Kwanzia watoto kama miaka mitatu, mitano, saba, kumi na mbili, kumi na tano mpaka kumi na saba. Bisalma, kwa hakika uh, takwimu hizi ambazo umeziwasilisha hapa zinaonesha uzito na ukubwa wa tatizo ulivyo kwambalina tisha. kwa nini mnadhani nyinyi watu watamwa mikasa na visa hivi vya udhalilishaji watoto vimeongezeka? kuna sababu gani hasa zinaweza kutajwa? sababu ambazo tulizozipata katika utafiti ambao tulioufanya zinaonyesha kama kuna muhali, kuna makosa mengi pia yanatokeza katika jeshi la polisi, kuchelewa kwenda kufanya upelelezi, yani kwa ufupi, kwenye vyombo vya maamuzi. Kwa ufupi pia kuna ucheleweshaji wa ufuatiliaji hizo kesi, kama ikiwa mtu amesha ripoti mtoto wake kabakwa. Kwa hiyo wale maafisa wa upelelezi wanachelewa kwenda kufika katika eneo la tukio. Kwa hiyo jamii wanalalamika kama jeshi la polisi wanachelewa kufanya kuchukua hatua hadi mpaka mtuhumiwa mtuhumiwa anakimbia, kwa kama hayupo, ina maana kesi haiendi mbele. Lakini pia na wao kwa upande wao jeshi la polisi tumewasikiliza, wanasema wanakuwa wanakosa mashirikiano na jamii, wanasema wananchi wanaoneana muhali kutoa ushahidi, lakini vile vile tuliangalia sheria ya ushahidi namba tisa ya mwaka elfu mbili kumi na sita na sheria ya mwenendo wa makosa ya jinai namba saba ya elfu mbili na kumi na nane. Pia tumekuta kuna mambo ambayo kidogo yanapelekea kuchelewesha zikesi za uzalishaji kuchukua hatua. Twende kidogo kwenye sheria ya ushahidi. Sheria ya ushahidi ni mpya, si ya zamani sana, imefanyiwa marekebisho. Zamani ilikuwa shahidi mpaka wapatikane watatu wangapi, lakini sasa hivi shahidi anaweza kuwa mmoja tu, yule ile mtoto anaweza kuwa akajitosheleza kuwa shahidi. Lakini sasa unakuta changamoto ile kuwepo mtoto amebaa kwa leo kwenye chumba ambacho chafuti sita kilikuwa kina kitanda cha futi sita kwa sita, kilikuwa kina pazia la rangi ya bluu, kilikuwa kina carpet na zulia pengine na TV ndani, lakini siku ambayo wapelelezi wanaenda kufanya upelelezi wakifika kule chumba, tayari kitanda kimeshatolewa limekuwa godoro tupu, na kama lilikuwa la sita kwa sita limeshaekwa la futi tatu. Chumba kama kilikuwa kina pazia la blue lishaekwa la manjano, kulikuwa kuna kiti kimeondoshwa, au kilikuwa hakuna kiti, kiti kinawekwa, ina maana tayari ushahidi pale ushapotea. Mtoto akifikishwa pale anaulizwa, hichi si ndio chumba kilichobakiwa? Anakiangalia na kuta, rangi sio rangi gani, kilikuwa na rangi gani? Rangi ya krimu, lakini sasa utakuta chumba kingisha kwa pengine rangi ya bahari. Kwa hiyo pale automatic, ushahidi umeshapotea. Kwa hivyo, je, Bi Salma, ni sawa kusema kwamba kilichofeli kwa Zanzibar hata ikapelekea uh, ongezeko hili la vitendo vya kudhalilisha na kuwaharibu watoto ni mfumo wa malezi ya kijamii ama ni usimamizi serikalini? Hapana, siwezi kusema serikali. Ni sisi wenyewe, jamii tumebadilika. Tunataka kwenda na fashion, tunataka kwenda na wakati. Vijana wadogo saa hivi wa miaka kumi na nane, kumi na saba, kumi na sita, hata kumi na mbili wanavuta sigara, wanakunywa pombe. Je, tuseme ni serikali imeenda kuonyesha pombe au ni malezi? Mwee, sisi wenyewe wazazi tumeshindwa kuyasimamia. Hujui mtoto ameenda shule, hujui mtoto amesoma, amepoa homework amefanya, hujui amefanya nini, hujui wamefanya nini, lakini pia kila mtoto siku hizi ana simu, lakini hatuchukui jitihada za kuwasimamia zile simu walizonazo zinatumika katika matumizi ya aina gani? Na basi mimi nilidhani Bi Salma kwamba si swala la jamii pekee yake lakini swala pia na mamlaka za nchi zinazo zenye dhamana ya kusimamia usalama wa watu wote, na pamoja na mifumo ya kisheria iliyopo katika, katika jamii husika katika nchi husika. Na kwa hivyo si swala tu kwamba mlezi peke yake ndani ya nyumba au hata mlezi nje ya nyumba amekuwa ametekeleza wajibu wake, lakini pia ikiwa mamlaka za nchi hazikutekeleza dhamana yake navyostahiki, ndipo ambapo unakuta mashaka mahaya, ama unasemaje? Ndo kama nilivyokuambia sheria, nazo pia zina changamoto zake zinahitaji jamii, wanaharakati, vyombo vya maamuzi, tukae tena pamoja tuangalie wapi wanapungufu, turekebishe. Jamii wenyewe kwenyewe tuhamasishane, viongozi wa dini, wanasiasa, walimu, yaani waandishi wa habari, kila mmoja aplay pati yake kuhamasisha jamii, tujirekebishe, tubadilike nam a, basi ni kushukuru sana kabisa Bi Salma Lusangi, meneja wa sera na utetezi wa a, chama cha waandishi wa habari wanawake nchini Tanzania kwa upande wa Zanzibar na kushukuru sana kabisa kutupa mchango wako na maoni yako juu ya kadhia hii. Haya, asante sana ndugu mtangazaji, kwa hisani yako nakushukuru nam na kwako mpenzi msikilizaji, tunakushukuru sana kuungana nasi tangu mwanzo hadi mwisho. Mimi naitwa Mohamed Khelef na, na kwaheri hadi mara nyingine.