DW idhaa ya Kiswahili inawakaribisha katika matangazo ya asubuhi. Asubuhi njema ya tarehe tisa mwezi wa Machi. Natumai umzima popote pale unaposikiliza idhaa ya Kiswahili ya DW kutoka Bon, Ujerumani. Karibu katika matangazo haya ya asubuhi. Jina langu ni Amina Abubakar. DW habari za ulimwengu. Msomaji ni Brus Amani. Kwanza muktasari. Ujerumani haitalitangaza vuguvugu la Hezbollah kuwa kundi la kigaidi. Columbia itawaruhusu raia wa Venezuela kuvuka mpaka wakitumia paspoti za zamani, na watu 195 wamekamatwa kufuatia maandamano ya jana nchini Algeria ya kumpinga rais Abdelaziz Aziz Bouteflika. Habari kamili. Berlin. Ujerumani haitalitangaza vuguvugu la Hizbullah kuwa kundi la kigaidi. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani, Niels Annen, ameliambia jarida la habari la Der Spiegel kuwa vuguvugu hilo la Waislamu wa, wa madhehebu ya Shia linaloungwa mkono na Iran ni muhimu katika jamii nchini Lubnan na sehemu ya mazingira magumu ya kisiasa nchini humo. Matamshi hayo yamekuja baada ya Uingereza mwezi uliopita kulipiga marufuku tawi la kisiasa la Hizbullah ikilituhumu vuguvugu hilo kwa kuidhoofisha Mashariki ya Kati. Anen amesema hatua ya Uingereza ni uamuzi wa kitaifa na hauna athari ya moja kwa moja kwa msimamo wa serikali ya Ujerumani wala Umoja wa Ulaya. Umoja wa Ulaya tayari umeliongeza tawi la kijeshi la Hezbollah kwenye orodha ya makundi ya kigaidi yaliyopigwa marufuku katika mwaka 2013. Hezbollah inawakilishwa katika bunge la Lebanon na inashikilia tatu kati ya nyadhifa 30 za uwaziri katika serikali ya waziri mkuu Saad al Hariri inayoungwa mkono na mataifa ya magharibi. Bogota, Kolombia itawaruhusu wa Venezuela kuvuka mpaka wakitumia pasipoti ambazo muda wake wa matumizi umeisha kutokana na changamoto ya kutafuta nyaraka mpya za kusafiria katika nchi hiyo jirani wakati kukiwa na mgogoro wa kiuchumi. Mkuu wa shirika la uhamiaji la Venezuela Christian Kruger amesema kuwa inakuwa vigumu sana kupata pasipoti mpya nchini Venezuela kwa sababu ya gharama kubwa ya waraka huo, ukosefu wa vifaa vya msingi vya kuzitengeneza, na hatua nyingine kwa upande wa Venezuela kuwazuia Wanavenezuela kuondoka. Zaidi ya raia milioni moja nukta mbili wa Venezuela wanaokimbia uhaba mkubwa wa chakula na madawa na mgogoro mkali wa kisiasa wamehamia Colombia katika miaka ya karibuni na kuiongezea mzigo mkubwa nchi hiyo ya Amerika Kusini ambayo tayari inakabiliwa na changamoto ya huduma za afya ya umma, makazi na vifaa vingine. Maelfu ya Algeria hapo jana walifanya maandamano kwenye barabara za mji mkuu Algiers na miji mingine kote nchini humo kupinga hatua ya Abdelaziz Bouteflika mwenye umri wa miaka 82 kugombea tena kwa muhula wa tano kama rais wa nchi hiyo Bouteflika ambaye hajaonekana tangu alipolazwa katika hospitali moja ya Uswisi kwa kile kilichodaiwa kuwa uchunguzi wa kawaida wa kimatibabu mnamo Februari 24, alitoa onyo kwa waandamanaji akiwataka kuwa waangalifu ili maandamano hayo ya amani yasiingiliwe na makundi yenye nia inye mbaya yanayoweza kusababisha machafuko. Polisi ya Algeria iliwakamata watu 195 wakati wa maandamano ya jana Ijumaa ambayo ndiyo makubwa kabisa kuwahi kushuhudiwa nchini humo tangu raia walipoanza kumiminika mitaani kwa wingi mnamo Februari 22. Maandamano hayo yanalenga kulishinikiza Baraza la Kikatiba ambalo linahusika na kutathmini nyaraka za wanaotaka kugombea urais kukataa ombi la Buteflika kabla ya muda wa mwisho wa Machi 13. Ni taarifa ya habari za ulimwengu kutoka DW Bon. Istanbul, Polisi katika mji wa Istanbul nchini Uturuki jana walitumia mabomu ya kutoa machozi kuwatawanya maelfu ya wanawake waliofanya maandamano katikati ya mji huo kuadhimisha siku ya kimataifa ya wanawake kwa kukiuka marufuku ya maandamano ili kudai haki zaidi na kukemea unyanyasaji. Maandamano ya siku ya wanawake yalifanyika kwa amani mwaka jana, lakini serikali ilitoa taarifa ikipinga maandamano yoyote katika eneo la katikati ya mji huo kabla ya maandamano ya mwaka huu. Wanaharakati kwa muda mrefu wanaituhumu serikali ya rais Recep Tayip Erdogan yenye misingi ya Kiislamu kwa kutofanya vya kutosha kusitisha unyanyasaji dhidi ya wanawake. Mnamo mwaka 2018 na wanawake 440 waliuawa katika mauaji yaliyohusishwa na jinsia yao, kwa mujibu wa kundi la haki za wanawake la We Will Stop Femicide, ikilinganishwa na vifo vya wanawake 210 katika mwaka wa 2012. Khartum Rais wa Sudan Omar Al Bashir alitumia jana siku ya kimataifa ya wanawake kuamuru kuachiliwa huru kwa wanawake wote waliokamatwa kuhusiana na maandamano ya kuipinga serikali, saa chache baada ya waandamanaji kufanya maandamano katika miji miwili mikubwa. Wanaharakati wanaoipinga serikali wanakadiria kuwa zaidi ya wanawake 150 kwa sasa wako jela kwa kushiriki maandamano hayo. Mamia ya waandamanaji walimiminika barabarani baada ya sala ya Ijumaa katika msikiti mmoja mkubwa unaohusishwa na chama cha upinzani cha umma katika mji wa Omdurman karibu na mji mkuu wa Sudan, Khartoum, na kuwafanya polisi kufyatua mabomu ya kutoa machozi. Watu walikusanyika katika maeneo mengine ya mji mkuu wa Khartoum baada ya maombi. Helsinki. Serikali ya Finland imejiuzulu jana baada ya kushindwa kufanikisha mipango ya mageuzi katika mfumo wa huduma ya afya. Rais Sauli Ninisto wa Finland amekubali barua ya kujiuzulu kwa waziri mkuu Juha Sipila, ingawa amemwomba aendelee kusimamia serikali hadi serikali mpya itakapoundwa baada ya uchaguzi mkuu wa Aprili 14. Tangu mwaka 2015 Sipila ameiongoza serikali ya muungano unaofuata siasa za wastani za mrengo wa kulia mpango wa mageuzi ya huduma za afya ulikuwa na lengo la kukabiliana na idadi ya watu na onge, wanaozeeka kuimarisha ufanisi na kupunguza matumizi ya umma kwa euro bilioni tatu ifikapo mwaka wa 2029 upinzani wakiwemo wa social democrat na wanasiasa wa chama cha kijani wamekuwa wakiukosoa mpango huo na katika michezo vada bremen ilitoka nyuma na kuilaza schalke mabao manne kwa mawili katika mchuano wa jana usiku wa ligi kuu ya kandanda nchini Ujerumani, Bundesliga. Matokeo hayo yanamwacha kocha Domenico Tedesco katika shinikizo kubwa baada ya timu yake kupewa kichapo cha tatu mfululizo katika Bundesliga. Milot Rashka alifunga mabao mawili wakati Bremen ikipanda hadi, ikipanda hadi nafasi ya nane na kuiacha Shalke katika hatari ya kusogea karibu na eneo la kushushwa ngazi. Stuttgart inaweza kupunguza pengo hilo hadi pointi moja kama itaishinda Borussia Dortmund hii leo. Brill Embolo aliyafunga mabao ya Schalke, lakini, kama lakini hayakutosha kumwokoa Tedesco baada ya mechi saba za ligi bila ushindi. Hii leo DW Kiswahili itakuletea mtanange kati ya Bayern Munich na Wolfsburg moja kwa moja kutoka Allianz Arena kuanzia saa kumi na moja na nusu jioni Saa za Afrika Mashariki. Unaweza kutusikiliza moja kwa moja kupitia Facebook Live. Mimi ni Bruce Amani kutoka Bonn. Kwa heri.