DW, mtu na mazingira. Nyuki ni kiumbe muhimu kwenye mfumo wa kilimo na chakula duniani, kwani ndiye asambazaye chembechembe za chavuo na nekta kwenye mimea. Hata hivyo, wadudu hao wako hatarini kwa sababu ya matumizi ya dawa za kuua wadudu wanaoshambulia mimea ya vyakula . Aghlabu dawa hizo zimepigwa marufuku barani Ulaya ila zinatumika barani Afrika. Makala ya mazingira hii leo inaangazia sumu ya dawa za kuua wadudu na athari zake kwa nyuki. Mimi ni Thelma Mwadzaya, karibu. Ripoti ya hivi karibuni ya Root to Food Initiatives imebaini kuwa asilimia 33 ya dawa za kuua wadudu zinazotumiwa nchini Kenya zina wadhuru nyuki na wadudu wengine wanaohitaji nekta na chavuo. Hali hiyo inahatarisha uwezekano wa kupatikana chakula cha uhakika. Ripoti hiyo inafafanua zaidi kuwa thuluthi moja ya dawa za kuua wadudu zinazotumika Kenya hazitumiwi tena barani Ulaya kwa sababu ya athari ya sumu yake kwenye mazingira. Madhara haya yanaendelea kushuhudiwa kwa muda mrefu zaidi kwenye mazingira. Leila Liebetrau ni mmoja wa shiriki wa ripoti ya Route to Food na anaelezea wasiwasi wao. As an initiative we really are calling on the government to review the list of active ingredients. Kama shirika, tunaotolea wito serikali kudurusu upya orodha ya viungo asilia vilivyoko na vinavyotumiwa na wakulima humu nchini, ili kuweza kusitisha matumizi ya vile ambavyo vinaathiri afya bodi ya kukagua madawa ya kuua wadudu kujikita zaidi kwenye ubora wa dawa zenyewe bila ya kufanya tathmini ya madhara yake kwenye mazingira. They're not collecting data on its environmental or health effects. Hata hivyo bodi ya kudhibiti bidhaa zinazotumiwa kwenye dawa za kuua wadudu ina mtazamo tofauti. Afisa mkuu mtendaji Pite Opio anashikilia kuwa ripoti zilizozagaa kuwa baadhi ya kemikali zinazotumika zimepigwa marufuku Ulaya ila zinauzwa Kenya si sahihi. Badala yake nafafanua kuwa baadhi ya dawa zinazotumika Kenya haziwezi kuruhusiwa Ulaya, kwani wadudu wanaopatikana kwenye maeneo ya joto hawapo huko. Kwa hiyo inategemea na ushauri wa kibiashara. Geoffrey Migiro ni mtaalamu wa kemia katika chuo kikuu cha Kenyatta jijini Nairobi, na anaelezea chanzo cha idadi ya nyuki kupungua. Chanzo hasa kwa kupungua kwa nyuki, mwanzo utapata kuna magonjwa ambayo yanaathiri nyuki wenyewe. Mazingira pia yamebadilika, hali ya anga pia imebadilika. Kilimo cha mboga na matunda kinategemea wadudu, moja wapo ikiwa ni hizo nyuki. Huweze kupanda miti hasa ile iko na maua ambayo nyuki hutegemea, kwa sababu asali tunaipata hasa kutoka kwa maua yenyewe. So tukiweza kuhifadhi mazingira hasa tutaweza labda kuweza kuhifadhi na kurudisha ile ardhi ya nyuki zilizokuwa hapo mbeleni. Kwa mujibu wa shirika la Umoja Mataifa la chakula na kilimo FAO idadi kubwa ya mimea ya chakula ulimwenguni inahitaji nyuki kusambaza nekta na chavuo. Hata hivyo, aina ya nyuki wanaosambaza chavuo wako katika hatari ya kutoweka kwa sababu ya sumu ya dawa za kuua wadudu Kemikali ya neonicotinoid ndiyo inayotumika zaidi kwenye aina nyingi ya dawa za kuua wadudu wanaoshambulia mimea inayoota maua. Utafiti imebaini kuwa kemikali hiyo inawadhuru wadudu wanaosambaza nekta na chavuo, kuchafua vyanzo vya maji, kuathiri ubora wa ardhi ya kilimo kwa jumla na kutatiza mipango ya kudhibiti wadudu wanaoshambulia mimea ya vyakula. Dawa hizo zinaaminika kusababisha maafa ya ndege, viumbe wa baharini na wanyama Mwaka 2013 mamlaka ya usalama wa chakula ya Umoja wa Ulaya EFSA iliweka marufuku ya muda matumizi ya kemikali ya neonicotinoid ya dawa za kuua wadudu wanaoshambulia mimea. Hii ni baada ya utafiti kubaini kuwa upo uhusiano kati ya idadi ya nyuki inayopungua jambo ambalo limeshuhudiwa katika kipindi cha muongo mmoja uliopita. Umuhimu mkubwa wa nyuki ni kusambaza nekta na chavuo kwenye mazingira na pia kutengeza asali ambayo ina matumizi kadha wa kadha. Sam Dindi ni mwanamazingira nchini Kenya na anaelezea jinsi mifumo ya kilimo ya kisasa inavyoathiri mazingira. Ukienda kwenye mashamba, mashamba ya watu siku hizi wanatumia, wanatumia kemikali sana, na pia huwa wanapanda mmea wa aina mmoja, mfano anapanda mmea kama mahindi pekee au, au vyakula vingine vyote lakini wa aina moja pekee. Wanatumia kemikali kali sana ambazo zinawadhuru hawa nyuki na zinawaua, na pia nyuki wenyewe hawana chakula hapa, so, namba yao inazidi kudidimia kwa sana. Ki, nyuki ni kama binadamu, hali yao kinga imedorora, ni imedorora kwa sababu hizi kemikali sasa, kinga so, yao kushuka chini, unapata vi, virusi au bakteria vinaweza vinaweza kuwa wataka Harith Mohamed ni mwenyekiti wa shirika la wahifadhi wa misitu ya Vanga jimbo na Kiwegu vajiki kwenye eneo la Vanga katika kaunti ya Kwale, na anaelezea umuhimu wa nyuki kwenye mazingira na biashara ya asali. Nyuki ana faida kwa sababu, nyuki utapata asali, utapata nta, utapata propolis ambazo hizi zote ni bidhaa zinatoka kwa nyuki na ukizitumia yani, elimu uki ikiwezeshwa vizuri hizi bidhaa zinasaidia pakubwa, na pia zitasaidia kupunguza umaskini kwa sababu zitachangia katika njia ya kuleta ajira na kupunguza umaskini kati yetu. Takwimu zinaonyesha kuwa idadi kubwa zaidi ya nyuki inapatikana Kenya, Tanzania na kaskazini mwa Ethiopia. Hata hivyo, matumizi ya dawa za kemikali za kuua wadudu wanaoshambulia mimea yanazua changamoto. Kwa upande wa pili, zipo juhudi za kuwaelimisha wakulima kutumia dawa za kuwaua wadudu zisizokuwa na athari kwa mazingira. Shirika lisilo la kiserikali la Kenya Market Trust ni moja ya yale yanayowaelimisha wakulima kuhusu matumizi ya dawa salama za kupambana na wadudu wanaoshambulia mimea. Dr Lusike Wasilwa ni mkurugenzi wa kitengo cha mifumo ya mimea cha KALRO ambalo ni shirika la utafiti wa kilimo na ufugaji nchini Kenya na anafafanua kuhusu dawa hizo zinazohifadhi mazingira The uzuri wa dawa hizo ni kuwa zina uwezo wa kujiunda upya. Kwa mfano, inapoota kuvu au aina yoyote ya vimelea, itaendelea kupambana nayo kwa kutengeza chembechembe maalum. Wakulima wanaweza pia kufunzwa mbinu ya kupotesha baadhi ya makuvu hayo. Wakulima wenyewe ambao wanazitumia dawa hizo wanasemaje? Stanley Marangu ni mkulima kutokea Meru ya kati na anakiri kuwa ameona mabadiliko Hii haina madhara. Ukipanda chakula inaenda system cha kwa chamba unavuna wakati mmoja, iko rahisi wak, munda wa kuvuna ni fupi maanake ii dawa hata sengie inapunguza munda wa kukaa kwa chamba kama wa kitatu. Beatrice Gikunda ni mkulima wa mboga kutokea Imenti, na nasisitiza kuwa mazao yaliyonyunyiziwa dawa hiyo yanawavutia wateja. Ukipeleka hiyo mboga kwa market, hakuna mboga nyingine inaweza kununuliwa isipokuwa hiyo, kwa maana inapendeza macho vile napendesa macho hata kukula ni vizuri, ni tamu. Baadhi ya wakulima hawana ufahamu kuhusu dawa hizo zinazohifadhi mazingira, anaelezea Laban Kiremi, mkulima kutokea Meru ya kati. Kuna mama wengine hii manda yao yako nayo ya na wajui, lakini mimi kama mkulima naona kuna kitu hapa, kwa sababu nikipiga hiyo hiyo manda yao kama hii tunaita Lekatek, kesho nikienda kwa shamba, unaona hiyo mmea umegeuka mara moja kama umewekwa fertilizer ripoti ya Route to Food Initiative imebaini kuwa matumizi ya dawa za kuua wadudu wanaoshambulia mimea nchini Kenya imeongezeka kutokea tani 6421 mwaka 2015 hadi tani 15621 mwaka 2017. Matumizi hayo yanajumuisha pia dawa zilizo na sumu kuua wadudu kushambulia mimea. Ifahamike kuwa Kenya imeridhia na kutia saini makubaliano ya Rotterdam ambayo yanaziwia nchi husika kudhibiti uagizaji nje wa kemikali zilizo na uwezo wa kusababisha madhara kwenye mifumo ya kilimo na chakula. Ili kuiongezea idadi ya nyuki nchini Kenya, serikali kupitia mpango wa nguzo nne kuu za maendeleo imezindua mikakati mujarabu kwa kuandaa vituo maalum vya mafunzo ya kisayansi kadhalika, kutenga maeneo ya kufugia nyuki. Hadi sasa maeneo manne yameteuliwa na kutengewa ufugaji wa nyuki kwenye kaunti za Tharaka Nithi, Baringo, Migori, Kwale na Nakuru. Mradi huo utapanuliwa kujumuisha maeneo ya kaunti nyingine ili kulitimiza lengo la kuwa na vituo kote nchini ifikapo mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Hadi hapo, msikilizaji, hatuna cha ziada. Shukran sana kujiunga nasi kwenye makala haya ya mazingira yaliyoangazia matumizi ya dawa za kuua wadudu wanaoshambulia mimea hasa inayouta maua na athari zake katika mazingira. Mimi ni Thelma Mwadzaya, kwa heri.