Kinagaubaga. Hujambo msikilizaji na karibu katika kipindi kingine cha Kinagaubaga. Mimi ni Josephat Charo. Leo tunakuletea mahojiano maalumu yaliyofanywa na Najma Said aliyepata fursa ya kuzungumza kwa kirefu na mbunge wa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Chadema, jimbo la Singida Mashariki, Tundu Lissu, nchini Ubelgiji. Lisu amekuwa akiendelea kutibiwa kutokana na majeraha mabaya ya risasi aliyoyapata wakati aliposhambuliwa mjini Dodoma mnamo Septemba 7 mwaka uliopita. Mheshimiwa Lisu, ambaye aliwahi kuwa rais wa chama cha wanasheria Tanzania, Tanganyika Law Society, anaanza kwa kuelezea kumhusu mbunge wa zamani wa Chadema Mwita Waitara aliyehamia chama tawala CCM na kufaulu kukitetea kiti chake cha ubunge kupitia chama cha CCM katika uchaguzi mdogo uliofanyika siku ya Jumapili tarehe 16 mwezi Septemba mwaka huu wa 2018. Jana walikuwa wanasema hakuna cha kushangilia hapa. Mwita Waitara mbunge wa, alikuwa mbunge wa Ukonga. Rekodi yake ya bungeni ya miaka miwili na nusu ni msimamo, msimamo kwamba hii serikali ni shida, inadanganya watu, hakuna hela, hakuna unaelewa. Halafu ghafla anatoka anasema kwamba nimetoka kwa sababu naunga mkono jitihada hizi ambazo kwa miaka miwili na nusu ameziponda. Sasa haiwezekani, -ha -ha -ha, kwa akili ya kawaida tu haiwezekani. Katika mazingira halisi ya kisiasa ya Tanzania ya vitisho haya, ukaacha nafasi ulionayo ukaenda kujiunga na hicho ambacho kimesababisha yote haya ambacho ulikuwa unakisema jana. Halafu si bahati mbaya, haiwezi ikawa bahati mbaya kwamba unaunga jitihada mkono kwa kujiuzulu Chadema, kebu unaingia CCM na kesho kutwa wanakufanya wewe ni mgombea pekee wa nafasi ile ile uliyoiacha. Wanavuruga, wana taratibu zao za kikatiba, za kichama, za namna ya kupata mgombea ili kukupa wewe fursa ya kugombea hiyo nafasi hapa. Hii hi, utamdanganya nani? Hata kama hakuna risiti ya fedha inayoonyesha kwamba umelipwa kiasi gani, na hayo mazingira, mazingira ya rushwa, mazingira ya rushwa kabisa. Unanipata, ndicho kinachofanyika. Uh, dunia imekuwa ikifuatilia kile kinachoendelea Uganda hivi karibuni. Serikali imetumia nguvu kujaribu kukandamiza upinzani pia nchini Uganda. Ukiyazingatia hayo ya Uganda na kinachotokea nchini Tanzania, unaonaje mustakabali wa suala zima la haki za binadamu, demokrasia na utawala bora katika nchi za wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki? Mtazamo pia na hali nchini Rwanda, Burundi na Sudani ya Kusini. E, katika historia yetu ndani ya Afrika Mashariki katika masuala ya mahusiano katika Afrika Mashariki kwa miaka mingi, kwa miaka yote actually, kabla ya mwaka elfu mbili na kumi na tano Tanzania ilikuwa ni nchi yenye utulivu katika hili eneo la Afrika. Demokrasia yetu imekuwa na na matatizo. Hatujawahi kuwa na aina ya haki za binadamu na utawala bora na utawala wa kikatiba ambao kwa mfano Kenya imekuwa nayo pamoja na matatizo mengi ya Kenya, lakini tulikuwa na stability katika katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na, na, na ya kati. Sasa nchi ambazo kihistoria zilikuwa na matatizo ni Uganda kwa sababu ya Bobi Wine ya juzi. E, ni mwendelezo tu wa yabesije ya miaka mingi, matumizi makubwa ya nguvu za kijeshi ya serikali ya Museveni dhidi ya wapinzani wake. E, Rwanda ndio hivyo tena, hakuna siasa na utawala wa kijeshi kwa sababu ya historia ya, ya, ya, ya miaka ya karibuni ya Rwanda tangu miaka ya 90. Burundi ni Burundi ya miaka yote tangu mwaka 59 na ni Burundi ya ya mauaji ya ya kimbari ni Burundi ya vurugu za za kikabila na za kisiasa. Sasa na sisi sasa, ambao tulikuwa ni hiyo ngao ya stability katika Eastern Central Africa, tumejiunga sasa na majirani zetu wa Burundi, Kongo, Rwanda na Uganda kuwa ni dola, ni nchi ambayo serikali yake inatumia mabavu inatumia nguvu za kijeshi, inatumia kila aina ya unyama kukandamiza raia wake, kunyima watu haki. Wanasema eh, hulka necha ina tabia ya kusawazisha. Tunawekwa sawasawa na majirani zetu katika eh, hili eneo la jumuia ya Afrika Mashariki, imebaki Kenya ndiyo sasa tumaini la wote wanaopenda demokrasia na utawala bora na utawala wa sheria. Uh, vizuri umetaja Kenya. w wako bila shaka wanaosema kwamba Kenya ina afadhali. Uh, kipi kinachotoa sura hiyo nchini Kenya? E, mambo mengi. Haina maana kwamba Kenya haina matatizo. Kenya ina ina matatizo makubwa tu, lakini tofauti ya Kenya na Tanzania na Uganda na Rwanda na nini yao sisi wengine ni kwamba kuna sasa utamaduni wa kulinda katiba, utamaduni wa kulinda haki za watu utamaduni wa taasisi za za kiserikali wa taasisi za dola kutumia mamlaka zilizo nazo kuhakikisha kwamba watawala wanaheshimu katiba. Mheshimiwa Lisu, unaonaje mustakabali wa hali ya kisiasa nchini Tanzania kuelekea uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini? Kwa upande mmoja, hali ni mbaya sana kwa maana kwamba eh, ukandamizaji wa kisiasa ni mkubwa sana sana, na hayo ambayo yanaendelea hayo, ukiangalia kwa ujumla wake, lengo ni moja: kuvunja upinzani. Unahonga huyu, unatisha yule, anakimbia unaua yule asiyeweza kutishwa au kuhongwa, unafunga huyu anaweza kufungwa, unavuruga unavyoweza kuvuruga. Kwa hiyo ukiangalia kwa upande huo, kuna giza kubwa sana kuelekea elfu mbili na ishirini, lakini kwa upande mwingine na mimi napenda ku, kuamini ule msemo wa, wa Waingereza kwamba kila wingu jeusi lina utepe mweupe ukiangalia vizuri unakuta kuna utepe mweupe, hasa katika hili wingu kubwa jeusi la siasa za Tanzania sasa hivi kuna tepe nyeupe kila mahali kila mahali. Kwa mfano, kwa nini nguvu kubwa namna hii inatumika kuhakikisha kwamba wagombea wa CCM wanashinda kwenye chaguzi za marudio. Nguvu kubwa ajabu inatumika kuhakikisha kwamba wapinzani hawaingii kwenye hawaingii kwenye uwanja wa wa, wa, wa, wa mapambano, hawaingii kwenye uwanja kucheza huo mchezo. Wanaenguliwa, fomu hazichukuliwi, fomu zinapotezwa, nini, wanatekwa nya, ili wasiwe wagombea, CCM wapite bila kupingwa. Kwa nini mbili kwenye mahali ambapo wanapita baada ya shida zote hizi, wanapita, wanateuliwa kuwa wagombea. Nguvu inayotumika wakati wa kampeni kuhakikisha kwamba hawafanyi mikutano sawa sawa. Yani kuna kuna matukio makubwa ya kushangaza kuhakikisha kwamba hata mkiteuliwa kuwa wagombea hamfanyi kampeni sawa sawa, wakati wa kutangaza matokeo, hakupiga kura, vituo vya kupigia kura, siku ya uchaguzi ya, ya Tanzania sasa imegeuka kuwa ni siku ya ya ya military occupation. Maeneo yanachukuliwa na, na jeshi na vyombo vya, vya mabavu vya kijeshi. Polisi wanaenda kwenye vituo vya uchaguzi wakiwa na na magari ya deraya, wakiwa na mabomu, wakiwa na mabunduki, wakiwa na manini, watu wapigwa risasi wakati wa mikutano ya kampeni na vitu kama hivi. Kwa nini? Kwa hiyo wanazuia, wanajitahidi kwa kadri inavyowezekana kuzuia hizo taratibu za kawaida za kidemokrasia. Wagombea wapitiwa, wa, wa, wateuliwe, eh, fomu zao zichukuliwe wateuliwe, wafanye kampeni, wananchi wapige kura, zihesabiwe sawa sawa, matokeo ya haki yatangazwa, ya hawataki kwa sababu ya hofu kwamba wananchi hawataki tena. Mheshimiwa Tundulisi na kushukuru sana kwa kuzungumza na mimi na, na kutakia kila la heri. Asante sana, karibu sana. Ni mbunge wa chama cha upinzani Chadema jimbo la Singida Mashariki, Tundu Lissu, kama alivyozungumza na Najma Said. Nam msikilizaji, hadi hapo, kinagaubaga hakina cha ziada. Kwa niaba ya Najma Said, mimi ni Josephat Charo, hadi mara nyingine, kwa heri.