DW. Kiswahili kina wenyewe. Uh, mara hii mada iliyochaguliwa kwa kongamano hili inaitwa Pwani na Bara. Kwa namna gani mada hii inaakisi ukweli katika eneo letu la Afrika Mashariki, na hasa katika mifano ambayo imepigwa hapo wakati huu, ni kuhusu Kenya? Inaakisi vipi ukweli? Naam, hilo ni swala ni swala ambalo kwa hakika liko kwa muda mrefu sana na ni swala ambalo watu mara nyingi wamekuwa jaribu kulikwepa kuliku mwanzo kulikubali kwamba liko na pia kulijadili. Maanake ni kitu kimoja kwamba kukubali kitu kwamba kiko halafu kuanza kukizungumza kitu kile na kukijadili. Na hali hii imetokana na kwamba watu apa, na hii sasa nazungumza zaidi kuhusu nchi yetu Kenya kwamba watu walioko pwani ya Kenya wamekuwa na manunguniko kwa muda mrefu sana kwamba wamekuwa waki kama waki kutumia si, si, neno kubaguliwa, lakini kama kwamba wamekuwa hawathaminiwi hawa sana, na wameona kama kwamba manake, serikali au wale walio na mamlaka wanaitumia pwani kujinufaisha au kuinufaisha nchi, lakini bila kuwa bila wenyewe wale watu wa pwani kunufaika na kile ambacho kiko pwani. Kwa mfano, tuchukue mfano mmoja mzuri sana. Bandari ya, ya, ya, ya, ya, ya Kenya iko iko iko Mombasa Kilindini, na ndio ndio ndio kwa hakika ndio kama chemchemi ile ya, ya uchumi. Naona sasa ukiangalia, ukiangalia kwamba uchumi ule unaopatikana una, una, una kutokana na bandari ile, kwa hivyo kutokana na pwani hauifaidi hasa pwani, alafu inakwenda unafaidi sehemu nyingine. Sasa kumekuwa kuna malalamiko haya kwa muda mrefu sana, watu wa pwani kwamba, kama kwamba hawahesabii kwamba na wao ni sehemu ya Kenya, na ni swala hilo ambalo sasa ndio imezusha baadhi ya watu kusema pwani si Kenya. Mwanzo, hii ni swala la kihistoria. Ukienda kwenye historia, kweli ni kwamba pwani mpaka elfu moja mia tisa na sitini na, na tatu ilikuwa si yake kabla ya katiba ya Kenya ya uhuru, ilikuwa ni, ni, ni, ni, ni, ni nchi mbali, ilikuwa si sehemu ya Kenya. Ndio hata make hata mkoloni alipokuwa kitawala pwani, pwani ilikuwa si koloni, ilikuwa ni himaya make, kuna Kenya koloni na Kenya pro, protectorate, ilikuwa pwani ilikuwa si, kol, si koloni na, na, na, na, na hii sasa imeingia katika lugha mnakiapo, tunajadili lugha sasa, namna gani hizi hisia za za upwani na ukenya zimeathiri lugha sasa ya Kiswahili n -muna, n -muna. Imeathiri sana, imeathiri sana kwa sababu imekuwa sasa zile lugha za pwani e, na, na mimi napata tabu kuziita kwamba ni lahaja maanake hizi ni lugha lugha kamili lugha kitu kimoja ambacho kinapambanua lugha moja na nyingine ni sarufi. Na ukizitizama hizi ambazo za zaitwa lahaja, hata katika nchi moja utaona kwamba lahaja, kwa mfano, ya Kimvita, sarufi ya lahaja ya Kimvita na, ni tofauti na sa, sarufi ya lahaja ya Kiamu ni tofauti na uh, sarufi ya Kivanga au ya Kivumba ya ki, ya ki ki ni tofauti na, na, na, na, na, na Kijomvu. Na kadhalika, na kipate na kadhalika. Hizi ni lugha zenyewe kamili. Kwa hakika hivi sasa inaanza kuzifuta hizi lugha nyingine za kipwani uh, mpaka wale wenyeji sasa wamekuwa wale wenyeji wa lugha zile. Kwa mfano Kimvita, Kiamu imekuwa sasa wanazungumza lugha ambayo sio tena ile yao ya asili, kwa sababu si maeneo yale sasa yameingiliwa na watu kwa wingi mno, watu ambao hawatokani na mali pale, na sasa wenyeji wa pale watu wale na, na, na, wamekuwa ni watu ambao wana nguvu na madaraka ya kiserikali na kadhalika ya kiuchumi vile vile, na ni kawaida siku zote mwenye madaraka ya kiserikali na, na kiuchumi atafuatwa na yule ambaye hana uh, hana nguvu zile, hata ikiwa ni, ni kwao kwenyewe. Sasa imekuwa hata wenyeji wale wa lugha zile, sasa wanaanza lugu, kuzungumza Kiswahili ambacho si cha pale kwao, ili kuwafuata wale ambao wamekuja katika sehemu ile, ambao ni Kiswahili hicho ambacho kinaitwa Kiswahili sanifu, na bali si, sasa wenyewe zaidi ni kwamba hata kina, Kiswahili kinachozungumza si Kiswahili sanifu tena, bali ndio kama viliua kizungumza leo kibara, kwa sababu mtu kwa mfano atakuja kuambia kitabu kiko kwa meza Maketa. Kiswahili sanifu haisemi hai, hivyo Kiswahili kiko mezani, kitabu kiko mezani, e, meza e, sasa hicho Kiswahili kiko kwa meza na, na utasikia wenyeji kama kitu cha kawaida. Sasa maketa ata ile Kiswahili kisanifu chenyewe i kinafujika kina kutokana na na athari hizo na, hasa tuseme kwamba uh, tunavyoambiwa kwenye historia kwamba Kiswahili kiitwacho sanifu chenyewe hmm, hakikutokea huko huko bara ya Kenya, kutokea, uh, ya Kenya, kimetokea pwani ya Unguja huko Zani, kujia zake kwengine sasa kwa nini uh, imekuwa ni ni alama ya mga, ya mgawanyiko wakati chenyewe hicho sanifu kiwinda kwa pwani wengine pia upande mwingine wa Afrika Mashariki. Lakini hata hicho Kiswahili sanifu ambacho chaambiwa kwamba Unguja sio si hicho si, si, si, Kiswahili ambacho Waunguja wana wakizungumza kwa hivyo pia kwa hoja hiyo si, si, si Kiswahili cha pwani makikiunguja ni tofauti kabisa na, na, na, na Kiswahili sanifu eh? kwa hivyo ijapokuwa chaambiwa ambiwa kwamba msingi wake ulikuwa ni Kiunguja, lakini iliki sicho kabisa. Na hii ndio hapa, manake wajua, lugha lugha yote ilikuenea na kushika, kwa mfano ni upande kwa mambo ya elimu, mambo ya, mambo ya vyombo vya habari haya ya, na kuhusu kuhusu wale watu ambao wana madaraka na sauti katika jamii. Sasa ukiangalia kwa upande kwa upande wa elimu hapa ndipo nisemapo kwamba hapa ndipo palipofujwa mambo. Hapa maanake, vitabu vya mwanzo kabisa vilivyokuwa vikitumika katika maskuli kusomeshea Kiswahili ilikuwa ni vitabu vya tafsiri, ambavyo ni hadithi ambazo zilizoandikwa kwa Kiingereza vikafasiriwa kwa Kiswahili, na waliofasiri walikuwa ni Waingereza kwa Kiswahili. Naam, sasa katika ile tafsiri zao zile Ukisoma maki, tafsiri zile vitabu vile ambavyo ndivyo vitabu vilivyofundishia watu, kusomesha watu Kiswahili, na wao wakajapatikana walimu wakawasomesha sana watu wengine na kadhalika, ikaendelea utaona kwamba mawako au miundo ya sentensi zile si ya Kiswahili, ya Kiingereza mpaka maneno pia, maanake kunatumika maneno ya Kiswahili lakini mtungo ule wa sentensi si Kiswahili. Sasa hayo ndio sasa Sesat... hiyo ambayo ndio inaitwa sasa Kiswahili sanifu, ambayo naambia kwamba msingi wake ni Kiunguja, lakini waunguja wenyewe hawasemi hawasemi hivyo, kama kama walivyo wafasiri hao. Maanake nakumbuka kwamba waunguja hawasemi, kwa mfano, mwisho wa siku wanasema hatimaye, hatimaye, naam, hatimaye au mwishowe, naam, mambo mambo namna hayo, naam. Um, siku hizi tena kuna kuna kuna maneno kama hayo utakuta ambayo utakuta katika vitabu ambavyo kwamba utakuta neno dhumuni, Kiswahili gani sanifu? kama kwamba dhehebu, naam, kabisa, badala mtakuwa na ina badala, mtakuwa kabisa. Sasa mambo kama namna hayo naam. Sasa labda tulitanue kidogo kwa, kwa msingi huo kwamba je, yeah, um. uh, makosefu haya ambayo tunayaona katika katika Uh, lugha ya Kiswahili na auzamgoro wa upani na bara, hmm. Msingi wake hasa ni nini? Maanake ni kwa sababu Kiswahili hakina nchi yake. Maana Kiingereza kina Uingereza kwa mfano, hmm. Kisomali kina Somalia hmm. Kijerumani kina Ujerumani, angalau huwa na mamlaka ya kuweza. Ni kwa sababu hiyo kwamba Kiswahili hakina nchi yake, hakina serikali, hakina madaraka, ni kwamba ni kwamba venye kama ilivyosema mwanzo wenye lugha hiyo wenyewe wweny hawana madaraka, kwa hivyo hawana njia namna ya kuweza kukitetea na kukieneza kila Kiswahili ambacho kingikuwa ni cha sawasawa, maanake hawamo katika katika nafasi zile, zile za madaraka. Pili, tizama pia sasa nj... taja njia zile ambazo za kueneza lugha. Njia nyingine ni habari ya uandishi. Leo ukitizama waandishi ambao waandika kwa lugha ya Kiswahili wale wenye ambao ni Waswahili hasa ni wachache mno, wachache mno. Waandishi wengi wa Kiswahili ni watu ambao si asili yao lugha ya Kiswahili, si asili yao. Kwa hivyo watia athari zao ya za lugha zao wenyewe katika katika lugha katika lugha ya Kiswahili wanachokiandika. Sasa imekuwa maanake, ndio wataalamu wanaohesabiwa, kwamba ndio wataalamu, wanalosema wao ndilo linalosikizwa Make hata mswahili mwenye lugha ya ile akisema jamani, hivi sivyo, hana, hana, hana, hana sauti tena, mak ahisabii kwamba ni mtaalamu wa lugha yake mwenyewe. Kwa hivyo, haya ndio katika jumla ya mambo make, ijapokuwa waswahili wako, lakini hawana hawana mamlaka, kwa mfano ya kiserikali, ya kusema kwamba ni sisi ndio mpaka ikaja watu wengine mpaka wakasema kwamba hakuna kamwe awa waswahiliakikaliaau la mwisho ilo manake limezuka pia swalaomba maanake, baada ya huu unaonekana kwamba ni mkorogano wote. Je, kuna mswahili? Ilo ni swali ambalo siku zote nasema hakuna haja kamwe kulijibu, kamwe hakuna haja kulijibu. Maak itakuwaje kuweko na lugha kusiweko na wenye lugha ile? Nam na kushukuru sana kabisa mwalimu Abdala kwa kushiriki kwenye, kwenye Kiswahili kina wenyewe leo. Asante, asante sana leasante DW, tunavuma kwa kishindo.