Akizungumza kwenye mkutano na waandishi wa habari, kiongozi wa ujumbe wa umoja wa Afrika AU, rais wa zamani wa Afrika Kusini Thabo Mbeki alieleza kuwa wengi ya wapiga kura hawakuwa na uelewa wa kutosha walipokuwa wanaochagua viongozi wanaowataka siku ya Jumanne to Kulingana na Tabo Mbeki yanayouongoza ujumbe wa uangalizi wa umoja wa Afrika, baadhi ya wa wapiga kura hawakufahamu kuwa unapoweka alama ya kumchagua yeyote, sharti mipaka ya visanduku vilivyochorwa isivukwe. Kwa mantiki hii, alama nyingi zilivuka mipaka ya visanduku vilivyokuwa pembezoni mwa nembo za picha za wagombea wa nafasi Uchunguzi wao ulibaini kuwa sehemu kubwa ya alama ya kumchagua aliyewakilishwa na nembo ya kura ilikuwa ndani ya kisanduku, ila kile kipande kilichosalia nje kilifanya kura kuharibika. Hili liliashiria kuwa mpiga kura alikuwa na azma ya kumchagua aliyemtaka, ila hakujua kuwa ikiwa alama haitaenea kwenye kisanduku kilicho karibu na nembo, basi kura yake itaharibika. Yote haya yalitokea kwa sababu wapiga kura hawakupata elimu ya kutosha kuelewa masuala ya kupiga kura. Ujumbe wa waangalizi wa humu nchini ILOG unaunga mkono mtazamo huo. Musaumulei ni mmoja wa viongozi wa ujumbe wa ILOG. kulingana na zile takwimu na zile habari ambayo alikuwa naipata ilikuwa inaonyesha kwamba zile asilimia sitini ya nchi ndio ilikuwa inapata habari ama hamasisho kuhusu uchaguzi. Kwa hivyo tukiangalia ile, ile, ile dasari ambayo tumepata pia kwa siku ya uchaguzi, unaona imechangiwa pia kiasi kikubwa na kukosa elimu kwa wale wapiga kura. Wakati matokeo ya mshindi wa uchaguzi wa rais yanasubiriwa, baadhi ya waandishi waliowania nafasi wameibuka washindi na kuwapikwa wanasiasa walio na uzoefu. Paul Katana aliyekuwa mwandishi wa gazeti katika eneo la pwani ya Kenya ndiye mbunge mpya wa Kaloleni kwa tiketi ya ODM. Ben Oluoch Okello aliyekuwa mtangazaji wa redio ndiye seneta mpya wa kaunti ya Migori. Katika kaunti ya Baringo, aliyekuwa spika wa bunge la kaunti William Kamket ndiye mbunge mpya wa Tiati. Kamkete, aliyekuwa mhariri wa gazeti moja nchini Kenya, amempikwa Asman Kamama kwa kupata zaidi ya asilimia 60 ya kura zote. Mhariri na mkurugenzi wa zamani wa kituo kimoja cha televisheni, Granton Samboja, ndiye gavana mteuli wa kaunti ya Taita Taveta. Naye mtangazaji maarufu wa kipindi cha Jicho Pevu cha runinga, Muhamed Ali, ameibuka mshindi kwenye kinyang'anyiro cha ubunge wa Nyali, kaunti ya Mombasa. Wananyali wameweza kufanya maamuzi ya haki. Uh, miezi kadhaa ya nyuma waliweza nyimwa haki yao kwa mimi kutopewa nafasi ya kuwa kiongozi wao, lakini baadaye, kama nilivyosema kwamba haki hata ikichelewa itashinda. Kwa upande mwingine, maafisa usalama waliokuwa wanawalinda viongozi waliobwagwa kwenye uchaguzi wajumane, vituoni, wa Jumanne wamerejeshwa vituoni wakisubiri kuhamishwa na kukabidhiwa majukumu mengine kutoka Nairobi. Mimi ni Thelma Mwadzaya DW.