Hiyo ni sauti ya kansela Angela Merkel akisema, ee Mwenyezi Mungu nisaidie, sentensi ya mwisho kabisa aliyoisema baada ya kutoa matamshi ya kula kiapo wakati anatawazwa kuwa kansela mwaka 2005, tarehe ishirini na mbili mwezi wa Novemba. Mwaka huu 2020 kansela Merkel amefikisha miaka 15 ya utawala wake uliodumu kwa miula minne na utakaomalizika mwakani. Makala ya sura ya Ujerumani leo hii inaangazia kipindi cha miaka 15 ya uongozi wa, wa kansela Angela Merkel na kukupitisha katika matukio mbalimbali muhimu yaliyojitokeza katika kipindi hicho mpaka sasa. Mwandaaji na msimulizi wako ni mimi Harrison Mwilima wa DW Berlin, karibu Das war und ist unser und mein Kansela Merkel alizaliwa tarehe 17 Julai mwaka 1954 kwenye mji wa Hamburg uliokuwa Ujerumani Magharibi lakini alikulia iliyokuwa Ujerumani Mashariki. Huko alisoma mpaka kupata shahada ya uzamivu katika masuala ya kemia na alifanya kazi kama mtafiti mpaka mwaka 1989, ukuta wa Berlin ulipoanguka na kuzifanya Ujerumani Mashariki na Magharibi kuungana tena. Hapo ndio Kansela Merkel aliingia katika ulingo wa siasa, kwanza kabisa kupitia maandamano yaliyokuwa yanataka demokrasia katika Ujerumani Mashariki na yaliyokuja kuungana na chama cha kiafidhina cha Christian Democratic Union CDU. Katika nafasi yake ya kwanza kwenye medani ya siasa Kansela Merkel alikuwa naibu msemaji mkuu katika uchaguzi wa wabunge wa serikali za Ujerumani Mashariki. Baada ya hapo, alichaguliwa kuwa mbunge wa jimbo la Mecklenburg Vorpommern lililopo kaskazini mwa Ujerumani na kuchaguliwa kushika nyadhifa mbalimbali za uwaziri kama vile waziri wa wanawake na vijana na waziri wa mazingira. Baadaye alichaguliwa kuwa katibu wa chama chake cha CDU na kupanda kuwa kiongozi wa chama hicho, hivyo kumfanya achaguliwe kuwa kansela katika uchaguzi uliofanyika mwaka 2005. Hiyo iliweka historia nchini Ujerumani, kwa mara ya kwanza Ujerumani kuongozwa na mwanamke. Wakati anampongeza kansela Merkel, rais wa shirikisho wa Ujerumani Norbert Lammert alisema Sie sind damit die erste demokratisch gewahlte Regierungschefin in Deutschland: Umechaguliwa na umekuwa wa kwanza na hiyo inakufanya wewe kuwa mkuu wa serikali ya Ujerumani uliochaguliwa kidemokrasia. Hii inatoa ishara kubwa sana kwa wanawake wengi na pia kwa wanaume kwa ujumla. fu manche menna sicherlich auch. Katika utawala wake Kansela Merkel amekuwa akiangaliwa kama kiongozi shupavu aliyeweza kukabiliana na kutatua migogoro mbalimbali iliyojitokeza. Mfano ni mgogoro wa madeni uliozikumba nchi za Umoja wa Ulaya zinazotumia sarafu ya yuro. Nchi kama vile Ugiriki, Uhispania, Ureno, Cyprus na Ireland ziliingia katika madeni makubwa na kushindwa kujinasua, hivyo kuhitaji msaada kutoka kwa nchi nyingine za Umoja wa Ulaya na taasisi za kimataifa za kifedha. Kansela Merkel alijizatiti katika kuhakikisha sha mgogoro huo unatatuliwa barani Ulaya na hivi ndivyo alivyokumbusha wabunge wa Ujerumani kuhusu uwezo wa Ujerumani katika kutatua mgogoro huo kabla ya kwenda kukutana na viongozi wa Umoja wa Ulaya mjini Brussels. Ich mache mir keine Illusion. Ich erwarte in Brüssel kontroverse Diskussionen. Sitaki kujidanganya kabisa. Nategemea tutakuwa na majadiliano yenye utata sana mjini Brussels na macho ya wengi yataelekezwa kwa Ujerumani. Kwa hiyo narudia tena hapa katika bunge hili kitu ambacho nilishakisema hapo kabla, Ujerumani ni injini ya kiuchumi na pia ina umuhimu mkubwa katika kuleta utulivu barani Ulaya. Lakini pia tukumbuke, nguvu za Ujerumani sio kwamba hazina mwisho. Aber auch Deutschlands starke ist nicht unendlich. Mwishowe, nchi zilizoathiriwa kiuchumi ziliweza kupata msaada kutoka taasisi za Umoja wa Ulaya na za kimataifa za kifedha, na asilimia kubwa ya usaidizi huo ulitoka nchini Ujerumani. Kansela Merkel pia aliziasa nchi hizo kubana matumizi yao ili kuweza kulipa madeni ya serikali na kukuza uchumi wao. Sera kama hizo zilifanya baadhi ya wa waandamanaji katika nchi zilizokuwa zimeathiriwa kiuchumi kupinga sera za Kansela Merkel na kumtaja kama malkia wa kufunga mkanda na kubana matumizi. Mgogoro mwingine uliomkuta Merkel ulikuwa ni wa wakimbizi uliopamba moto barani Ulaya mwaka elfu mbili na kumi na tano. Wakimbizi hao walitoka nchi kama vile Siria, Iraq, Afghanistan na nchi za Afrika Kaskazini, na walikuwa wanakimbia vita vya wenyewe kwa wenyewe na umaskini. Njia kuu walioitumia ilikuwa ni kutokea Uturuki na kuingia katika nchi za Umoja wa Ulaya kupitia Ugiriki, na wengi wao nia yao ilikuwa ni kufika Ujerumani, lakini walipokuwa wakivuka mipaka na kufika katika nchi kama vile Hungary, walizuiliwa kuendelea na safari. Kwani sheria za umoja wa Ulaya zinataka wakimbizi wapewe hifadhi katika nchi wanazofikia kwa mara ya kwanza. Baada ya wakimbizi hao kuzuiliwa kuendelea na safari zao, walizidi kufurika katika nchi hizo walizokuwa wanapita, hivyo kusababisha mgogoro mkubwa wa wakimbizi barani Ulaya. Baada ya kansela Merkel kuona ongezeko hilo la wakimbizi, hivi ndio walivyohamasisha Wajerumani kukubali kufungua mipaka na kuwapokea. Deutschland ist ein starkes Land Ujerumani ni nchi yenye nguvu kubwa, na ndio maana itabidi tuibadili changamoto hii na tuweke nia ya kuitatua. Tumeweza kufanikisha mengi, hivyo basi tunaweza. Na kama kuna kitu chochote kinacholeta kizingiti na kusimama mbele yetu, ni lazima tukivuke. Wir schaffen das und wo uns etwas im Wege steht, muss es uberwunden werden <tod> Baada ya kauli hiyo maelfu ya wakimbizi waliingia Ujerumani na mpaka kufikia mwaka 2015 takriban wakimbizi milioni moja waliomba hifadhi nchini Ujerumani. Utayari huo wa Ujerumani ulimfanya Kansela Merkel atambuliwe duniani kote. Pia vyombo vya habari vya kimataifa navyo vikaanza kuripoti ukarimu huo ulioonyeshwa na Ujerumani. Jarida la Time lilimtaja Merkel kama mtu maarufu wa mwaka 2015 wakimsifia kwa kuweza kutatua mgogoro wa kiuchumi na madeni pamoja na huo wa wakimbizi uliolisibu bara la mambo yakaanza kubadilika na ukarimu huo wa Kansela ukaanza kumtokea puani, baada ya matukio ya kihalifu kuanza kufanywa na baadhi ya wakimbizi. Mfano mmojawapo uhalifu huo na ulioleta hofu kubwa nchini Ujerumani ulifanyika katika mkesha wa mwaka mpya wa elfu mbili na kumi na sita katika mji wa Cologne, magharibi mwa Ujerumani. Watu waliosadikiwa kuwa ni wakimbizi walituhumiwa kushiriki katika matendo ya kuwanyanyasa wanyanyasa kingono wanawake waliokuwa wakishiriki katika sherehe za mkesha wa mwaka vya mpya Mtuhumu Merkel kwamba uamuzi wake ulikuwa mbaya na ulisababisha watu wengi wenye tamaduni tofauti kuingia Ujerumani. Chama kilichofaidika sana na ukosoaji huo kuelekea kwa Kansela Merkel kilikuwa ni chama kinachofuata siasa kali za mrengo wa kulia cha AfD kinachopinga uhamiaji ambacho kilipata umaarufu mkubwa na kuweza kuwa chama kikuu cha upinzani katika uchaguzi mkuu wa mwaka 2017. Mgogoro mwingine uliojitokeza katika kipindi cha kansela Merkel ni janga la virusi vya korona. Ujerumani inatajwa kuwa ni kati ya nchi zilizokabiliana vyema na janga hilo la COVID-19 ikilinganishwa na nchi nyingine nyingi za Magharibi. Angela Merkel anasifiwa kwa jinsi anavyoweza kuwaasa Wajerumani kukubali vizuizi vya kuzuia janga la virusi vya korona kuenea. Hapa ni wakati anawatangazia Wajerumani kuendelea kufuata vizuizi vilivyowekwa mwezi wa kumi, baada ya majadiliano na viongozi wote wa majimbo ya Ujerumani. Wir haben gemeinsam festgestellt, dass... tumeamua kwa pamoja kwamba maamuzi yaliyopitishwa mwezi wa kumi na siku za kabla hayajaweza kupunguza maambukizi, lakini tumeweza kudhibiti ukuaji wa maambukizi mapya. Tumeona idadi ya maambukizi kutoongezeka sana katika siku zilizopita, lakini pia bado tuna safari ndefu mpaka kufikia kiwango cha visa vya watu 50 katika kila watu laki moja kwa siku saba. Kwa idadi kama hiyo, tunaamini kwamba taasisi zetu za kiafya zitaweza tena kutambua vyanzo vya maambukizi na kuweza kudhibiti vyema maambukizi mapya halten ein groses entfernt ukiashiria migogoro mbalimbali aliyopitia kansela Merkel wakati wa utawala wake. Pia ameweza kuonekana kama mtu mwenye ushawishi wa kidiplomasia katika kuwaleta pamoja viongozi mbalimbali wa dunia. Jarida la Fox limemtaja Merkel kama mwanamke mwenye nguvu kubwa duniani mara tisa tofauti tokea alipoingia madarakani na mpaka kufikia hapa, makala ya Sura Ujerumani haina la ziada leo. Tumeuangazia utawala wa miaka 15 wa kansela Angela Merkel na umesikia jinsi alivyoshughulikia migogoro mbalimbali katika utawala wake. Ingawa uongozi wake unaelekea ukingoni, bado umaarufu wake ni mkubwa, si tu nchini kwake, lakini pia katika medani za kimataifa. Kwa sasa, kilichobaki ni kusubiri na kuona nani atakayeshika kijiti cha ukansela baada ya yeye kuondoka madarakani mwakani. Mpaka wakati mwingine, mimi ni Harrison Mwilima wa DW Berlin. Kwa heri.