DW idhaa ya Kiswahili inawakaribisha katika matangazo ya asubuhi. Ni saa 12 kamili katika saa za Afrika Mashariki, hapa Ujerumani ni saa 10 kamili. Hujambo msikilizaji, na karibu katika matangazo yetu ya asubuhi. Mimi ni Tatu Karema, DW habari za ulimwengu. Lakini kwanza ni muhtasari wake. Msomaji ni silvia Mwehozi. Polisi inawasaka washambuliaji waliowaua watu wanane magharibi mwa Ujerumani. Irani yathibitisha vifo vya watu wawili vilivyotokana na virusi vya korona, na Uturuki na Urusi zashindwa kufikia makubaliano kuhusu mashambulizi ya Idlib. Habari kamili hese Ujerumani. Shambulio la mjini Hanau magharibi mwa Ujerumani lililotokea jana usiku limewaua watu kadhaa na kuwajeruhi watu wengine. Polisi imethibitisha watu wanane wamepoteza maisha na wengine watano wamejeruhiwa. Shambulio hilo limetokea usiku wa jana katika baa mbili za shisha katika maeneo tofauti. Inaripotiwa kuwa washambuliaji walifyatua risasi katika baa ya kwanza katikati mwa mji wa Hanau na kuwaua watu watatu, na kisha baadaye walielekea mji jirani wa Kesel na kufyatua risasi tena katika baa nyingine, ambapo watu watano waliuawa. Mamlaka zimeendelea kuwasaka washambuliaji ambao walitoweka eneo la tukio na wanaendelea kuchunguza chanzo cha tukio hilo. Hanau ni mji ulio katika jimbo la Hesse, kilomita chache kutoka mji wa Frankfurt. Teheran, Irani imethibitisha vifo vya wagonjwa wawili walioambukizwa virusi vya korona au COVID-19 na kuvifanya kuwa vifo vya kwanza kuripotiwa eneo la mashariki ya kati kutokana na mlipuko huo. Wizara ya afya imesema wagonjwa hao walikuwa ni raia wa Irani waliokuwa wakazi wa mji wa Kom. Wagonjwa wote wawili wanatajwa kuwa wazee ambao walikuwa na matatizo ya kiafya na haikufahamika kama walikuwa wametoka nje ya Iran kabla. Awali, serikali ya Iran ilikuwa imekataa ripoti za kuwepo na maambukizi ya ugonjwa huo. Wakati huo huo, China imeendelea kuripoti kupungua kwa maambukizi mapya ya virusi vya korona hususan katika jimbo la Hubei, ingawa wanasayansi wameonya kwamba virusi hivyo huenda vikasambaa zaidi kuliko ilivyodhaniwa mwanzo. Korea Kusini nayo imeripoti maambukizi mapya 31 ya virusi vya corona na kufanya idadi ya walioambukizwa kufikia 82 nchini humo. Moscow, Urusi na Uturuki zimeshindwa kufikia makubaliano wakati wa mazungumzo ya mjini Moscow yaliyolenga kuchukua hatua za kupunguza machafuko katika jimbo la Idlib nchini Siria. Waziri wa mambo ya kigeni wa Urusi Sergei Lavrov amesema vikosi vya serikali ya Siria ambavyo vimekuwa chini ya mashambulizi makali mjini Idlib vinaunga mkono makubaliano ya awali, lakini pia vinakabiliana na uchokozi. Lavrov ameongeza kuwa wanamgambo wameendelea na mashambulizi dhidi ya vikosi vya Siria vinavyoshirikiana na vile vya Urusi huko Idlib. Nchi zote mbili zinaunga mkono pande hasimu katika vita vya Siria ambavyo karibu vinaingia mwaka wa tisa. Urusi imekuwa ni mshirika wa serikali ya Rais bashar al Assad wakati Uturuki ikiyaunga mkono baadhi ya makundi ya waasi. Rais wa Uturuki Tayyip Erdogan ameonya jana kuanzisha operesheni ya kijeshi katika mkoa huo kufikia mwishoni mwa mwezi huu. London. Wakili anayemtetea mwanzilishi wa mtandao wa WikiLeaks Julian Assange amesema Rais Donald Trump alimwahidi msamaha kama angekubali kusema kwamba Urusi haikushiriki katika uvujishaji wa barua pepe za chama cha Democrats wakati wa kampeni za uchaguzi wa raisi mwaka elfu mbili na kumi na sita. Assange hivi sasa anashikiliwa katika gereza la Uingereza wakati akipambana katika kesi ya kurejeshwa Marekani kwa makosa ya kijasusi. Kesi yake imepangwa kusikiliza kikamilifu wiki ijayo. Wakili wake Edward Fitzgerald amesema, mbunge mmoja wa zamani kutoka Republican alimtembelea Assange mwaka 2017 alipokuwa akiishi katika ubalozi wa Ecuador jijini London na kumpatia maelekezo yaliyotoka kwa raisi juu ya makubaliano hayo. Ikulu ya Marekani White House imekanusha taarifa hizo na kusema ni za uongo. Barua pepe za chama cha Democrats na mgombea wake Hillary Clinton zilidukuliwa na kuchapishwa na mtandao wa Wikileaks mwaka elfu mbili na kumi na sita. Unaendelea kusikiliza taarifa habari za ulimwengu kutoka DW Nairobi. Kundi la pili la uvamizi wa nzige wa jangwani unaweza kulikumba eneo la Afrika mashariki katika muda wa wiki chache zijazo, wataalam wa mazingira wameonya. Wadudu hao kwa hivi sasa wanataga mayai katika njia yao wanayotumia kupita katika nchi nyingi za Afrika Mashariki, ambayo yatatolewa katika msimu mwingine wa kupanda mazao na hivyo kuhatarisha kabisa usalama wa chakula. Taarifa hizo zimetolewa na kituo cha utabiri wa mazingira na utendaji cha mamlaka ya ushirikiano na maendeleo wa mataifa Afrika Mashariki, IGAD. Tahadhari hiyo inakuja baada ya wimbi la mamilioni ya nzige kuvamia Afrika Mashariki katika katika wiki za hivi karibuni, wakiharibu mazao na maeneo ya malisho katika eneo hilo ambako wengi tayari wanakosa chakula kutokana na ukame na mizozo. Riadh. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo jana aliwasili mjini Riadhi kwa mazungumzo na viongozi wa Saudi Arabia yanayolenga kukabiliana na Irani. Mwanadiplomasia huyo wa juu wa Marekani ambaye alikuwa ziarani katika nchi kadhaa za Afrika atafanya mazungumzo na mwana mfalme Muhamed Bin Salman sambamba na waziri wa mambo ya nje wa Saudia Faisal Bin Farhan. Ajenda zitakazotawala mazungumzo yake ni pamoja na masuala ya kiusalama na kitisho kutoka kwa Iran sambamba na haki za binadamu nchini Saudia, alisema Pompeo wakati alipozungumza na waandishi wa habari mjini Addisababa kabla ya kuelekea Riadhi. Ziara yake ya siku tatu kwa mshirika wake wa karibu Saudi Arabia inakuja baada ya Marekani kumua kamanda wa ngazi ya juu wa Iran Kasim Suleimani na katika michezo, klabu ya RB Leipzig ya Ujerumani imeanza vyema kampeni yake ya kuelekea robo fainali katika mchezo wa kwanza wa mashindano ya ligi ya mabingwa barani Ulaya, Champions League, baada ya kuifunga Tottenham Hotspur bao moja kwa bila. Goli la mkwaju wa penalti kutoka kwa Timo Werner katika dakika ya 58 lilitosha kuipatia ushindi mwembamba Leipzig, itakayokuwa na kibarua kizito katika mechi ya marudiano Machi 10. Kocha machachari wa Tottenham Jose Mourinho amesema bado wana matumaini licha ya kupoteza mchezo huo wa kwanza wa timu kumi na sita bora zilizosalia katika Champions League. Katika mchezo mwingine Atalanta wamewatandika Valencia magoli manne kwa moja. Wiki ijayo Chelsea itakwana na Bayern, Manchester City ikichuana na Real Madrid, wakati Olympic Lyon ikicheza na Juventus. Mwisho wa habari za ulimwengu kutoka DW.