DW idhaa ya Kiswahili inawakaribisha katika matangazo ya asubuhi. Ni saa 12 kamili katika saa za Afrika Mashariki, hapo Ujerumani ni saa 11 kamili. Hujambo na karibu katika matangazo yetu ya asubuhi. Mimi ni Tatu Karema. DW habari za ulimwengu, ukisomewa nami Muhamed Khalef na kwanza ni mukhtasari wake. Lebanon imetangaza hali ya khatari ikiwa ni siku moja tu baada ya mlipuko wa ghala kemikali kuua zaidi ya watu 130. Japan imeadhimisha miaka 75 tangu kuangushwa kwa bomu la atomiki kwenye mji wake wa Hiroshima na waziri wa zamani wa mambo ya kigeni aliyekimbilia upinzani nchini Tanzania ameteuliwa kuwania urais wa uchaguzi wa Oktoba mwaka huu. <muchos> habari kamili. Beirut, serikali ya Lebanoni imetangaza wiki mbili za hali ya hatari, ambapo jeshi limepewa madaraka kamili katika wakati huu, uchunguzi ukiendelea kufuatia mripuko mkubwa kwenye bandari ya Beirut uliouwa hadi sasa watu 135. Kwenye hotuba yake kwa taifa hapo jana, rais Michel Aoun alisema msiba huo hauna maelezo. Tayari maafisa wa serikali waliokuwa na dhamana ya ghala iliyoripuka wamewekwa kwenye kifungo cha nyumbani. Waziri mkuu Hasan Diab ametangaza siku tatu za maombolezo ya kitaifa kuanzia leo. Uchunguzi wa awali unaonyesha kwamba uzembe ndio uliosababisha mlipuko huo jioni ya Jumanne zaidi ya watu elfu tano wamejeruhiwa na makumi ya wengine hawajulikani walipo hadi sasa. Maafisa wanasema watu robo milioni wamejikuta wakiwa hawana nyumba zinazofaa kuishi baada ya mtikisiko wa mlipuko huu kuharibu majengo na vifaa vyao vya ndani. Timu za okoaji zimeendelea kufukua vifusi, kuwasaka manusura, huku idadi yaliyokufa kwenye mkasa wa aina yake ikitazamiwa kupanda rom Mkuu wa kanisa ya Katoliki ulimwenguni Papa Francis aliondoka makao makuu ya Vatican hapo jana na kusali kwenye kanisa la Basilika mjini Rome kwa ajili ya taifa ya Lebanon baada ya mlipuko kwenye ghala la bandari kuuwa zaidi ya watu 130. Hatua ya kiongozi huyo mkuu wa Katoliki kuondoka kwenye makao makuu ya Vatican na kwenda kusali nje katika kipindi hiki cha vita dhidi ya corona, imechukuliwa kuwa ni ishara ya umuhimu wa swala la Beirut kwa kanisa. Papa huyo alishawaombea wahanga wa mkasa huo kwenye ibada ya asubuhi mbele ya hadhara yake, lakini akaongeza ibada nyingine maalum kwa Lebanon katika siku ambayo Wakristo wanaamini kwamba Bikira Maria alimtokea Papa Liberius miaka 1662 iliyopita. Wageni na watalii walijipanga kwenye mitaa ya Rome kumkaribisha Papa Francis jana Jumatano. Tokyo, Japani imefanya kumbukumbu ya miaka 75 tangu kuangushwa kwa bomu la kwanza la atomiki kwenye mji wake wa Hiroshima. Katika wakati dunia ikabiliana na janga la virusi vya korona hivi sasa, hakukuwa na mkusanyiko wa maelfu ya watu kwenye bustani ya amani katikati ya mji wa Hiroshima kama inavyokuwa kwenye miaka mingine. Watu pekee walioruhusiwa kuhudhuria kumbukumbu kumbu hizo ni manusura mashambulizi hayo yaliyofanywa na marekani pamoja na familia zao. Meya wa mji huo Kazumi Matsui alisema Tarehe 6 Agosti mwaka 1945 bomu moja tu la atomiki iliuharibu mji wao mzima, kati ya kiwango ambacho watu walikuwa wakisema kwamba kusingekuwa chote ambacho kingeweza kuota kwenye mji huu kwa miaka 75, lakini sasa umeweza kusimama imara kama alama ya amani. Majira ya saa mbili na robo asubuhi siku hiyo ndege ya kijeshi ya Marekani chapa B29 Enola Gay iliangusha bomu lililopewa jina la mvulana mdogo na kuua na kuua hapo hapo watu laki moja elfu arobaini kati ya wakazi laki tatu hamsini elfu wa mji huo. Maelfu ya wengine walikufa siku za baadaye kutokana na majeraha na mionzi ya atomiki. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inakujia moja kwa moja kutoka hapa Bon Monterey. Wizara ya afya nchini Mexico inasema kwamba watu wengine 6139 wamethibitishwa kuambukizwa virusi vya korona na wengine 429 kufariki dunia ndani ya kipindi cha masaa 24 yaliyopita. Hesabu hii inaifanya sasa Mexico kuwa na jumla ya watu 456,100 ambao takriban 50,000 kati yao wameshapoteza maisha, taifa la Amerika ya Kusini la tatu kwa kuwa na vifo vingi zaidi vinavyotokana na maambukizo ya Covid 19 ulimwenguni, ikitanguliwa na Marekani na Brazil. Nchini Marekani kwenyewe watu wengine 1262 mo, wamefariki dunia ndani ya masaa 24 yaliyopita, na imeongeza wagonjwa wengine 53158 ndani ya kipindi hicho. Kwa sasa marekani imesha sajili watu milioni 4 laki 8 elfu 1 na 3 walioambukizwa virusi vya korona, ambapo jimbo la Florida linaongoza kwa kuwa na wagonjwa wanaozidi laki tano. Washington. Mitandao ya Facebook na Twitter imeondoa ujumbe wa rais Trump ambao umesema unavunja kanuni zilizokataza kusambaza habari za kupotosha juu ya virusi vya korona. Ujumbe huo ulikuwa na kipande cha video kutoka mahojiano yake na televisheni moja ambapo Trump anadai kwamba watoto wadogo wana kinga dhidi ya COVID-19. Msemaji wa Facebook amesema kwamba ujumbe huo ni wa uongo na ujumbe wa Twitter wenye video hiyo hiyo ambao awali ulitumwa timu yake kampeni nao pia ulifichwa na Twitter kwa sababu hizo hizo. Msemaji wa Twitter amesema timu hiyo ya kampeni inapaswa kwanza kuuondoa ujumbe huo kabla hawajaruhusiwa tena kuutumia mtandao huo. Kituo cha udhibiti wa maradhi nchini Marekani, CDC, kinasema hata kama watu wazima ndio waathirika wakubwa wa maambukizi wa virusi vya korona, haimaanishi kwamba watoto wako salama, kwani kuna visa vingi vya wao kuugua na baadhi yao kupoteza maisha. Dar es Salaam. Waziri wa zamani wa mambo ya kigeni nchini Tanzania, Bernard Membe, amepitishwa na chama chake kipya cha upinzani kuwania urais kwenye uchaguzi wa Oktoba mwaka huu. Mkutano mkuu wa ACT Wazalendo uliofanyika Dar es Salaam hapo jana ulimchagua Membe kupeperusha bendera ya chama hicho kumkabili Rais John Magufuli anayewania kurejea madarakani kwa muhula wa pili. Membe alifukuzwa kwenye chama tawala cha mapinduzi CCM ambacho Magufuli mwenyekiti wake, kwa kile anachosema ni kuonyesha dhamira ya kuwania urais kwenye uchaguzi wa mwaka huu. Kwa upande wa Zanzibar, chama hicho kimempitisha Maalim Sef Sharif Hamadi kuwanatia nafasi ya urais, hii ikiwa ni mara yake ya sita kwa mwanasiasa huyo mkongwe kugombea urais wa visiwa hivyo bahari ya Hindi kupitia upinzani. Tayari chama chingine kikuu cha upinzani Chadema kimeshawatangaza wagombea wake lakini wengi wanaamini kwamba vyama hivyo viwili huenda vikaungana nguvu kulikabicha ya matawala CCM ambacho kimekopa madarakani tangu uhuru wa nchi hiyo takriban miongo tisa sasa. Hatimaye, umoja wa Mataifa, Marekani na mataifa mengine saba ya Ulaya ametaka Urusi kuondoa ishura katika majimbo ya Abkhazia na sesia kusini nchini Georgia. Mwisho wa habari za ulimwengu kutoka hapa Bon.