Deutsche Welle. Afya Yako. Ni sauti ya gari la kubebea wagonjwa ambayo wengi tukiisikia ni ishara ya wazi kuwa kuna juhudi za kuokoa maisha ya mtu aliyeko katika hali maututi. Lakini huduma ya afya si kwa wale tu walio katika hali hiyo, ila ni haki ya kimsingi ya kila binadamu kuweza kupata. Kutilia mkazo wa swala hili, mataifa mbalimbali yameorodhesha haki hii katika katiba za nchi zao. Hii leo basi, ninapoangazia afya za wafungwa katika magereza, utasikia mengi kutoka kwa wasimamizi wa magereza hayo pamoja na mashirika mbalimbali mbali ya kutetea haki za wafungwa na kibinadamu. Katika makala Afya Yako, makinika. Basi mimi ni Tatu Karima. Kama tujuavyo magereza ni makazi ya wafungwa na pia mahala pa kazi kwa huduma wa magereza hayo. Nikiangazia wafungwa kufungiwa katika magereza hayo, kunaosababishia matatizo sihaba, ikiwa ni pamoja na kejeli, kuvunjika kwa familia na matatizo ya kiakili kutokana na mawazo mengi. Lakini pia mazingira haya ni muhimu kwa wafungwa hao, kwa sababu kwa wafungwa ambao wameishi maisha ya kiholela nje ya magereza, wana fursa na mpangilio wa kupata huduma muhimu za afya. Swali ni je, wafungwa hao wanapohudumia vifungo vyao katika magereza wanapataje huduma za afya na ni vipi wanavyoshughulikiwa? Niliweza kuzungumza na kamishna mkuu wa magereza nchini Kenya, Isaya Usugo, kuhusiana na swala hili na alizungumzia kwanza swala la msongamano, ambao ni chanzo kimoja kikuu cha maambukizi katika magereza. Wafungwa ni wengi kuliko ile nafasi tunayo, lakini kuna mikakati imewekwa na serikali Maanake hivi sasa tumepanua sasa, na tunaendelea sana kupanua magereza. Pia mahakama inatusaidia sana upande wa community service orders, vile unavyojua, ukiwa na watu wengi ambao hukutarajia wanakuja na matatizo. Tuna unit na idara ya ya afya, naita Directorate of Health kwa Kenya, kwa Kenya Prisons Department ambako tumetumiwa daktari mkuu nazi. Pia tumeajiri madaktari na tumefungua dispensaries zinahudumia Hawa mahabusu. Kulingana na kamishna Usugo, kwa sasa takriban shilingi milioni kumi hutumika kila mwezi kwa sababu ya huduma za afya kwa wagonjwa katika hospitali kuu ya Kenyatta na nyinginezo. Kamishna Usugo aliendelea kuzungumzia juhudi zingine za kuchangia afya bora magerezani kwa kuangazia swala la usafi. Hizi gereza kubwa kubwa, tuna public health officers wanashughulikia mambo ya usafi, kila asubuhi akiamka ya kazi yake ni hiyo hiyo, na unapojua wafungo wengi kwa magereza hawana kazi nyingi ya kufanya ya nje, wengi wanawekwa kwa shughuli za kutia usafi kwa magereza. Kila asubuhi wanaamuka, kama ni mitaro yapeleka maji machafu, yanaoshwa kwa usafi, kama ni usafi wa kufagia gereza, kuosha chumba vyao mahali wanalala wanashughulikiwa vilivyo. Lakini nilipozungumza na Bwana Fundo Ngumbao, aliyehudumia kifungu cha zaidi ya miaka kumi katika gereza la Shimo la Tewa mjini Mombasa na kuachiliwa huru miaka mitatu iliyopita, alinipa maelezo tofauti na hayo. Uh, mambo ya afya ilikuwa kidogo iko chini, kwa sababu pahali panapotolewa chakula kwanza palikuwa pabaya panapofanyiwa shughuli kwanza za kujisaidia kwanza patakupatia pale unapokula tayari, palikuwa na mambo ambapo hayaridhishi kabisa. Na kwa wagonjwa, je, hupata ruhusa maalum za kupumzika ama ni vipi? Unafanyishwa kazi, ni huyo, hauwezi kutembea, lakini hatabasi, naaa, unahoma, sijui nini hiyo, ah, ah, lazima ufanye kazi kwanza. Mbali na maelezo hayo yaliyepitia maisha gerezani, naibu kamishna mkuu anayesimamia masuala ya magereza katika makao makuu ya magereza nchini Kenya, Bwana Kojieni alielezea jinsi malalamishi ya fundo yanavyoshughulikiwa siku hizi. Magereza za Kenya si magereza yale ya zamani, ukweli ni ya kuwa tofauti sasa, na tuwajaribu sana ili tuimarishe hali ya magereza. Hata na sasa tumeajiri madaktari wenye wanashughulikia haya mambo, tumeajiri hata nutritionists, wale wenye wanaangalia hali yao ya vyakula na hata mahali pao pa malazi. Hatuwezi kusema tumeshafikia ile kiwango yenye tutasema ni sawasawa sawa kabisa, lakini ukitulinganisha na wenzetu wenye wako huku Afrika tuko mbele sana madamu chaji hizo, zikiwa ni hatua muhimu katika kuhakikisha ubora wa afya za wagonjwa wafungwa. Wengi pia wako katika hatari ya maambukizi ya magonjwa kutokana na wale walioathirika kutokana na magonjwa mbalimbali. Niliendelea kumdadisi Kamishna Usugo kuhusu swala hili. Kama mtu amekuja amekuwa, kwa mfano, ana ugonjwa wa kifua kikuu, mgonjwa mtu, ni mgonjwa wa magonjwa ya kuambukiza, tuna isolation wards ambayo tunawaseparate, tunawaweka kando na wanapata attention kivyao, bila kuchanganywa na hao wengine mahali kwa bahati mbaya, kunaweza tokea. Tuna jera mbalimbali mbali, kama nzile jera ndogo ambayo hatuna nyumba vyumba vya kutosha, na bahati mbaya mtu amekuja na hajaangaliwa haja mambo ya kwamba ana ugonjwa aina gani, naweza kuwa kwa bahati mbaya amemikisiwa, lakini tunapogundua tunatoa mara moja na kuweka isolation ward. Licha ya kuwa wafungwa ni watu waliofanywa uhalifu katika jamii, pia wana watetezi wao ambao ni mashirika mbalimbali mbali ya kutetea haki za kibinadamu. Ben Omondi ni meneja wa mipango katika shirika la msaada wa kisheria la Clear mjini Mombasa, anasema kuwa maelezo yaliyotolewa na wasimamizi hawa wa magereza sio hali halisi. Tunajua hiyo ni lip service tu, vile vile unaweza ambiwa vile tu, mambo ya serikali hii hii, iko hii iko, but ni lip service in the actual sense, kwa hakika hizo safi hakuna au uh, madaktari wameajiriwa, but wanaweza kuwa wameajiriwa wanapata salary, lakini ile huduma ambayo inatakana ifikie mfungwa haifiki, so mfungwa hapati ile access ama, ama huduma ya kiafya ile sawasawa. Na ni hatua gani basi zinazopaswa kuchukuliwa? Ningesema kama inawezekana kuwe kuna dispensary ndani ya prison kabisa, iwe ndani ya prison, na mfungwa akiwa mgonjwa awe tuseme tu kama huku nje akiwa mgonjwa awe anaweza walk into the pre uh, into the dispensary, na na attend, attendiwe na na clinical office ama medical office ama whoever is there, na pia hiyo hiyo dispensary iwe ina ina madawa ya kutosha. Kwa kutilia mkazo anayosema Ben Anet Mbogo, meneja wa shirika la kituo cha sheria mjini Mombasa anaongeza kwa kusema, uh, sijakataa kuwa wako na ndani ya magereza kuna kweli kuna kuna clinical officers, lakini vile umesema ni wako level fulani so ikiwa mtu labda yuko na ugonjwa ambao hawezi kutibiwa kwa hiyo level ya hospitali lazima apelekwe nje ya hospitali ya magereza kwa sababu hospitali ya magereza haina facilities zote kama labda hospitali kuu ya kenyatta hapa hapa kenya so hizo facilities ziko lakini bado haziko adequate kutibu ugonjwa aina yoyote na iwapo taratibu za kupata huduma za afya hazifuatiliwi Mashirika kama hayo yanaweza kusaidia vipi? Uh, na ile ambayo inaweza kufanyika ni uh, tunaweza kuchukua hatua kwa kupitia koti na pia kuna tume tofauti uh, na sana sana tuna tume ya um, haki za kibinadamu ambazo ziko kama huku Kenya, ambazo hiyo hizo, hizo tume inaweza kufanya uchunguzi na itoe ripoti ikipatiana mapendekezo kwa kwa serikali kwa ili hiyo idara ya magereza ifanye ichukue hatua kutibu ama kuongeza ile hali ya ya haki ya afya katika magereza, ama naweza kupeleka kesi kotini ili koti itoe orders ambayo inaweza kulazimisha idara ya magereza ipatie au wafungwa hiyo matibabu ambayo wanafaa wapate. Naam no. Mbali na kwamba wasimamizi wa idara ya mahakama wanasema kuwa wanajaribu kila wawezalo kuona kwamba mazingira ya magereza yanaimarishwa, wanakiri kuwa bado kuna changamoto. Kamishna Usugo anaendelea kueleza, hatujafaulu sana. Changamoto ni kwamba sometimes, bahati mbaya ya kwamba wafungwa wengi wakija magereza wana maradhi mbalimbali, na wakija huwa sio haraka uh, kuwashughulikia, hivyo because hatuna ile pesa, tumetenga tumeweka kwamba hii inangojea wafungwa waje, na hatujui ni wangapi wanakuja So ni changamoto kubwa, maanake hata pesa ya kununua madawa sometimes inakuwa ni chache, na hospitali pia sometimes, tuko na hospitali zile prison ziko mbali na hospitali, kupeleka inakuwa ni changamoto sana, kupeleka kwa hospitali mgonjwa. Mfungwa amekuwa mgonjwa usiku, anahitajika apelekwe mpaka hospitali kule, anakoenda ni changamoto maanake, hospitali zetu ni, ni ndogo, vile nimesema ni dispensary. Ni maswala hayo yanayokumba afya za wagonjwa magerezani, na kama nilivyotanguliza kusema ni kuwa yote tisa la kumi na muhimu ni kwamba wagonjwa wana haki katika huduma za afya, maana ni binadamu kama watu huru. Yanayozingatiwa kuhusiana na no uimarishaji huduma za afya za wafungwa hao iendelee kuzingatiwa na palipo na kasoro muhimu kurekebishwa. Na kufikia hapo, basi ndipo ninapofika kikomo cha kipindi hiki, Afya yako kwa leo mengine ya muhimu ni katika kipindi kitakachofuatia. Mimi ni Tatu Karema, hadi wakati mwingine. Kwa heri.