Deutsche Welle. Afya yako. Ah, lakini sisi hatuwezi tumie hizo madawa. Sisi tumeamini Mungu wetu ah, kulingana na ime, imani yetu hatuwezi tumie hizo madawa kwa sababu tumeamini ni watu wametengeneza na Mungu mwenyewe ndiye atatuponya tukigonjeka, tunaomba Mungu, tunaomba Mungu poka Mtu anasikia vizuri. Sasa sisi hatuwezi tumia hiyo chanjo, hata hiyo yenye wanaweka kwa mdomo. Sisi tukizaa hata mara nyingi tunazalia hapa nyumbani. Itikadi hizi ni kati ya changamoto kubwa wanazokabiliana nazo wahudumu wa afya nchini Kenya katika kutoa chanjo kwa watoto. Kuna shida kidogo kidogo na watu wa dini fulani, wengine wako na mambo fulani fulani, ati labda imewekwa dawa ya kupanga uzazi, lakini hakuna kitu kama hiyo. Mtoto mwenye hajapata chanjo huaga kila mara, ni hospitalini wagonjwa anamshika tu. Utangulizi huu natumai umekufahamisha kuwa makala hii ya leo ambayo inakujia kutoka mjini Kisumu, Kenya, inahusu umuhimu wa chanjo. Karibu. Jina langu ni John Marwa. Mtu ni afya ni msemo unaoeleweka na wengi, kwani bila afya njema inakuwa vigumu kutekeleza majukumu mengi. Ili kudumisha afya hii inabidi kufuata kanuni ambazo zinajumuisha kupata chanjo totoni na hata baadaye. Lakini kabla ya kuendelea, chanjo ni nini? Gati Kerata ni muuguzi mkuu anayesimamia kitengo cha chanjo katika hospitali ya rufaa ya kaunti ya Kisumu: chanjo ni kinga ya mwili inayotolewa kwa watoto ama hata watu wazima ili kuwazuia dhidi ya magonjwa fulani fulani. Watoto wenye wanasairi kupata hizi chanjo ni chini ya umri wa miaka tano, lakini kila unapopata mtoto kama hajawahi pata chanjo, unasairi muanzishe chanjo hadi amalize chanjo. Ya kwanza ambayo mtoto anasairi apate ni chanjo ya BCG ambayo inadungwa mkononi mwake ili kuzuia ugonjwa wa tuberculosis, yani kifua kikuu. Tunafundisha mama, ikiwa atakaa baada ya miezi mitatu asione alama imebaki hapo kidonda kwa mkono wa mtoto, anarudi anapewa tena. Kuna chanjo ambayo inaandamana na hiyo ya BCG ambayo ni oral polio, yaani ya kuzuia ugonjwa wa kupooza, inaitwa OPV. Hii chanjo tunaiita Bad polio. Hii tunapeana mtoto mara anapokuwa amezaliwa ama baada ya wiki mbili kama haijapita, lakini kama mtoto amepitiliza wiki mbili haweza akapewe sasa. Sasa hapo tutampatia first dose ya polio at 6 weeks, anapofikisha wiki sita yani. First polio inaitwa OPV1. Sasa katika hii chanjo ya polio mtoto anastahili apate doses nne zote kuongezea hapo, siku idara ya afya imeongezea sasa ya kudungwa. Tutamwekea doses nne mdomoni na ya mwisho itakuwa ya kudungwa, ambayo inaitwa IPV, injection polio vaccine. Kuna chanjo ingine ambayo tunaita pentavalent. Kitambo tulikuwa tunaita DPT, yaani difteria, patasis na tetenas, lakini ikaja ikaongezewa dawa ingine ambayo inazuia pamoja na pepopunda ambayo yaani tetanus, hepatitis B, yaani ugonjwa wa maini, pamoja na hemophilus influenza type B, ya kuzuia homa ya influenza B. So hii chanjo huzuia magonjwa tano. Kuna ingine inazuia ugonjwa wa nimonia inaitwa ni mokokol vaccine. Kuna ingine chanjo ambayo inaitwa rotavirus. Rotavirus hii huzuia miharo kwa watoto. Kuna chanjo ingine ambayo tunaita measles, yaani ya kuzuia ukambi. Mtoto ambaye amezaliwa na wazazi ambao wako na virusi vya ukimwi atapata chanjo tatu, lakini kwa mtoto mwenye amezaliwa kwa wazazi ambao hawana virusi hivi atapata chanjo mbili peke yake. Kuna pia vitamini ambazo tunaongezea watoto wetu Wakati mtoto amefikisha miezi sita, utamwekea vitamini A kwa mdomo. Hiyo inazuia mtoto asiwe mgonjwa mara kwa mara. Chanjo hizi zinachukuliwa kuwa za msingi na lazima kwa watoto, ingawa pia kuna chanjo za magonjwa mbalimbali mbali kwa watu wote, na zingine nyingi zinazoendelea kuvumbuliwa. Juhudi nyingi zinafanywa ulimwenguni kuangamiza kabisa magonjwa ambayo yanaweza kukabiliwa na chanjo, haswa za msingi. Mpango wa miaka mitano kuanzia mwaka elfu mbili na kumi na tatu hadi mwaka elfu mbili na kumi na saba wa kitengo cha chanjo katika wizara ya afya nchini Kenya unaarifu kuwa kugunduliwa kwa visa vya magonjwa yaliyoangamizwa Kenya kwa miaka mingi iliyopita, kama vile polio au ugonjwa wa kupooza na ukambi, haswa katika maeneo yaliyo na kambi za wakimbizi, ni changamoto mpya ambayo imebidi kudhibitiwa kwa kampeni kubwa za kitaifa ambazo pia huwachanganya baadhi ya watu. Dr. John Ogega, mratibu wa chanjo wa magharibi mwa Kenya katika shirika la afya ulimwenguni WHO, ambalo ni mshirika mkubwa wa serikali anafafanua hii: tukifanya hivyo, tunapatia watoto wengi kinga mara moja ama kwa wakati mmoja, ukilinganisha hii na chanjo ya kawaida hii ya ku, wamama kupeleka watoto kwa kliniki, watoto wengi wanakosa kupata chanjo, lakini kwa sasa serikali na partners ama wale wanasaidia, wametoa pesa kwa kiwango kubwa mara moja, ili tufikie watoto wengi na wapate kinga. Na tukifaulu vizuri vile tumepanga, ili tufikie watoto asilimia tisini na tano kwa mia, itatusaidia kufuatia uhamasisho na elimu ya afya ya msingi. Wanawake wengi wanaelewa umuhimu huu wa chanjo, kama mama Bedha Tieno hapa. Chanjo ni kitu kizuri sana, huwa inazuia mtoto asipatwe na magonjwa, na anapopatwa ile chanjo inazuia mtoto asikuwe mgonjwa sana. Asina wasiwasi wowote, kwa sababu niko na watoto hata wakubwa, nimewapeleka chanjo na sijaona wakiwa na tofauti yoyote. Hata hivyo, baadhi ya wanawake, licha ya kampeni za miaka mingi, wanauelewa mdogo, huku itikadi zao za kidini zikiwa pingamizi kubwa katika kutoa chanjo. Tulimhoji hapa Rahab Adhiambo. Sisi hii mambo ya chanjo hatuwezi fanya kwa sababu tumeamini Mungu wetu atatuponya. Hii madawa unajua ni watu wanatengeneza. Tukigonjeka tunaomba Mungu, tunaomba Mungu mpaka mtu anasikia vizuri. Sasa sisi hatuwezi tumia hiyo chanjo, hata hiyo yenye wanaweka kwa mdomo hatuwezi tumia. Hata mara nyingi tunazalia hapa nyumbani. Kama akigonjeka, tunaendelea kuomba. Hakuna kitu tunatumia, hata hizo tunasikia, ati sijui za polio, sijui za nini. Na wanakuwa ni imani yetu kulingana na Biblia. Hata wakati huo wa zamani ya kwenda hospitali, lakini watu walikuwa wanafanya nini? Wanaombewa na wanapona. Sasa sisi hata sisi tunaamini hivyo hivyo sisi hatuwezi tumia madawa, na akigonjeka, agonjeke akufe. Akikufa ataenda binguni, Mungu atamchukua. Uzembe pia, kama anavyoelezea tena Gati, muuguzi mkuu katika hospitali ya kaunti ya Kisumu, ni changamoto nyingine. Kuna wengine watakuwa huko nyumbani, hawataleta watoto wapate chanjo kabisa. Mbali na magonjwa, kutompeleka mtoto kwa chanjo, kuna adhari nyingi kwa maendeleo Dr. John Ogange. Mtoto mmoja akiwa aki mgonjwa na perekwe kule kwa wodi, atakaa siku kadhaa. Wakati anakaa kwa wodi, mama pia anakaa kwa wodi, hawezi kuwa na nafasi ya kuchangia mambo ya maendeleo uchumi. E, mzee pia hata kama yuko kwa wodi, atakuwa na wasiwasi, hawezi kufanya kazi yake vizuri. So watoto wakipata kinga, gharama kwa kila njia itapungua. Ili kukabiliana na changamoto nyingi katika shughuli hii, serikali kwa ushirikiano na shirika la afya ulimwenguni WHO pamoja na la Umoja wa Mataifa la kushughulikia masuala ya watoto UNICEF zinawatumia watu wa hadhi kubwa wa kijamii walioathirika wa kutopata chanjo utotoni, walio na ulemavu. Clinton Mgesi Werema ni mmoja wao. Mimi ni mlemavu, mtu ambaye nilishikwa na polio nikiwa na, na umri wa miaka minne. Kwa ajili kwa njia moja ama nyingine, hatukuweza kupata chanjo ya haya magonjwa ambayo yako. Huwa natembea nikiambia watu hatari za kuishi bila kupata chanjo, wanaweza wakapata madhara wakaishi na ulemavu tofauti tofauti. Changamoto ambayo tunaipata ni kwamba kuna mambo ambayo yanahusiana na mambo ya kienyeji. Watu wana itikadi tofauti tofauti, kuna kanisa zingine walikuwa hawaelewi, lakini kwa sasa hivi changamoto hizo zinazidi kupungua. Kitu ambacho hapo awali kili, watu walikuwa hawana ni ile habari ambayo ni sahihi na kamili. Msikilizaji, kufikia hapa sina la ziada, hadi wakati mwingine. Kutoka DW Kisumu, mimi ni John Marwa.