DW. Kiswahili kina wenyewe. Karibu tena msikilizaji wetu wa Deutsche Welle kwenye kipindi chetu cha Kiswahili kina wenyewe. Kama kawaida huwa tunajaribu kujadili mada mbalimbali ambazo zinahusu maendeleo ya Kiswahili, sarufi yake, uh, fasihi yake uchunguzi, utafiti, maendeleo yamepatikana, na pia wakati mwingine uh, tunazungumza na wataalamu wa lugha yenyewe husika, uhakika kutupatia undani wa haya ambayo tunazungumzia. Na hapa naye mtaalamu wa lugha Kiswahili ambatablojia lake na kutuelezea kile ambacho ametayarishia kwenye wasahuu wa leo wa Kiswahili na wenyewe. Karibu sana mtaalamu wetu. Asante sana. Asante sana. Kwa jina, anaitwa Daktari Mary Zakaria Charwi, niko chuo kikuu kishiriki cha elimu cha Dar es Salaam ni chuo kishiriki cha chuo kikuu cha Dar es Salaam. Naam, Dkt. Mary Zakaria Chary, sasa baada ya kujitambulisha, hebu tueleze kwa mukhtasari uh, hii maudhui ya semantiki ambayo ni eneo ambalo umelifanyia utafiti na kuwasilisha mawasilisho mbalimbali, nam, hebu tupe mukhtasari kidogo, kipi hasa ambacho umekizamia ukizungumzia katika eneo hili la semantiki ya kwa upande wangu, labda kwa leo naweza nikaongelea mada uh, utofauti wakimana, leksika, wa kimaana za kileksika na athari zake katika wazungumzaji. Kwa mtumiaji wa kawaida ya lugha ya Kiswahili pengine hajui hata leksika inamaanisha kitu gani kwenye lugha, hebu tufafanue kidogo. E, leksika ni maneno maneno. e, sasa tunaposema uh, semantiki ya kileksika tuna maana maana za maneno. Sasa nimejaribu kuangalia utofauti wa maneno, baadhi ya maneno ambayo tumekuwa tukiyatumia nchini Tanzania bara na visiwani. Tumekuwa tukitofautiana kwa namna tunavyoelewa baadhi ya dhana. Sasa dhana zile, wakati mwingine tunachorejelea ni kitu kimoja lakini tunapokuwa tunatamka maneno yenyewe yanaonekana kuwa ni maneno mawili tofauti. Na chanzo cha data kilikuwa ni, ni, ni kamusi, na tunajua mjifunzaji wa lugha yoyote anaamini kamusi ni sehemu maalum ambako anapata maana msingi ya maneno. Sasa nilijaribu kutumia kamusi mbili, kamusi ya Kiswahili sanifu ya Tuki elfu mbili na kumi na tatu na nikatumia pia uh, kamusi ya kutoka kule Bakiza ya elfu mbili na kumi ambayo yenyewe ni uh, kamusi ya Kiswahili fasaha iliyo uh, andaliwa na Bakiza. Ndiyo uh, sasa, uh, kamusi hizi ni mbili ambazo ziko ndani ya nchi moja na wenzetu kutoka nje wanapokuja kujifunza Kiswahili wanaamini wamefika sehemu ambako ndio chimbuko lenyewe la Kiswahili. Sasa wakati mwingine matumizi tofauti ya, ya maneno yanawapa ugumu fulani wa kuelewa, uh, hili neno lipi ni sahihi, je, lipi eh, linamaanisha hiki ninachokielewa mimi kama wazungumzaji wanavyoelewa. Kwa hiyo unakuta kinachoelezwa kwenye kamusi hizi mbili tofauti kinakuwa ni dhana mbili ambazo zinarejelea maana moja. Hebu tupe baadhi ya mifano ambayo inaweza kuelezea hiki ambacho nakizungumza. Mfano mzuri sisi, eh, eh, mfano Tanzania bara, katika maneno tunatumia nyanya tukimaanisha, eh, ni tunda dogo la, la kijani lakini liliva na kuwa jekundu, natumika kama kiungo cha mboga, lakini pia bakiza wameitambua kama tungule, eh, ni tunda dogo, yani maana ni ile ile nakwamba wakati mwingine inaweza ikaliwa kama saradi uh, Kumbe haya maneno ni mawili, lakini ukija kwa, kwa, kwa maana yake ni, inakuwa, ina inamaana ina ya kitu kimoja. Kwahiyo wakati mwingine huyu mtumiaji anapochukua kamusi kuangalia neno hili nilitumieje au ni, ni, apotafuta maana hii, ni ipateje, kidogo, hii ni ipi. Uh, tukija kwenye mfano mwingine ni mfano wa, wa bomba kwetu na tunasema kule Tanzania tunapokuwa Tanzania bara tunaelewa kwamba bomba ni, ni, ni, ni, ni, ni mwanzi labda au wachuma wa plastiki unaopitisha maji safi, lakini kwa, kwa upande wa Bakiza wameitambua kama mfereji na mfereji huo pia tunao kwenye kamusi katika au upande wa, wa, wa Watuki ambao pia wame, wame, wameelezea kwamba ni, ni mtaro kama mtaro m kitu ambacho kimechimbwa kwa ajili ya kupitisha maji uh, maji machafu. Kwa hiyo unakuta sasa uh, anaye anayejifunza uh, anapata shida kidogo kuelewa kipi ni sahihi katika hiki na nikitumie wapi uh, lakini wakati mwingine pia unaweza ukaona uh, kwenye kamusi tuna maneno ambayo yana yanafafanuliwa vizuri na ni sawasawa, lakini ukija kwenye watumiaji wake wanayatumia ndivyo sivyo mfano mzuri ni nyanya chungu inajulikana kama e, e, pilipili tamu au pilipili pili mboga. Kwa BAKIZA wameitambua kama e, lenyewe ni pili pilipili mboga pili pili pili sawa. Ukija kwetu e, hii ni, ni kitu kingine. Sasa tukija kwenye ile dhana ya pilipili pili hoho, pilipili pili hoho kwenye kamusi inaonyesha ni zile pilipili zinazowasha zile ambazo kwenye dhana ya pilipili yenyewe kwamba ikiwa mbichi na kwa kijani kiiva ni nyekundu na inawasha, na kote pia nabakiza wameitambua hivyo, lakini ukija kwenye matumizi halisi pilipili pili ho tunayoitambua, e, si pilipili ile iliyoelezwa kwenye kamusi kwao, unaweza kuona kwamba kumbe hata lugha jinsi inavyotumika, uh, wakati mwingine haitumii ma, ma, maelezo sahihi yaliyoko kwenye kamusi, au tuseme kwamba manake uh, nyinyi wataalamu wa lugha ndio ambao mna, mnaandika makamusi, lakini watumiaji wa lugha ni wengine. Sasa nilidhani kwamba nyinyi wataalamu wa lugha mnapoandika makamusi munazingatia ma kile ambacho watumiaji wa lugha wanakisema na sio kwamba mnawapangia kwamba hii mwiteni hoho, hii mwiteni kichaa, hii mwiteni pilipili mbuzi. Uh, ni sahihi unachokisema, lakini hapa pia tunapaswa kujifunza kitu kimoja kwamba uh, lugha lugha kama lugha tunaichukulia ni jinsi inavyotumiwa na wazawa A, kumbe wakati mwingine tusiangalie nini kilichoandikwa, tuangalie watumiaji wanaitumiaje lugha wa, wana, wana, wana, kinachosemwa kinawakilisha maana gani ndani ya vichwa vya watu au wa ndani ya mzungumzaji. Kwa hiyo kwa mifano hii unaweza ukabaini kwamba kinachoelezwa kwenye kamusi sicho kinachotumika katika mazingira halisi e, kwa hiyo hapa tunajifunza kitu kimoja kwamba lugha ni watu na lugha ni matumizi. Na katika uwasilishi wangu nimetumia nadharia moja inasema, uh, maana ya neno ipatikane katika matumizi na na sio maana itakavyoelezwa au itakavyofafanuliwa na, na wataalamu mbalimbali, lakini jinsi neno linavyotumika, basi ndipo tupate maana yake kutoka kwenye matumizi ya neno hilo. Na, na bila shaka mnakumbana na changamoto hiyo, kwa sababu wakati mwingine unaweza kuona kwamba katika, katika kizazi hiki neno hili hili ilikuwa na maana hi, hii. Kizazi kijacho ni likabadilika maana. Na nyinyi mnaandika makamusi, mnafanya utafiti, mnawasilisha, mnaandika maandiko, changamoto hii mnakabiliana nayo vipi? Maanake inawezekana kama hivyo unasema, kwa mfano aa, kama kati ya kizazi fulani ilikuwa pilipili pili, hoho ni ile tu ambayo wengine wanaita pilipili kichaa, ndogo, kijani ikiwa mbichi, halafu inakuwa kahawia, halafu inakuwa nyekundu na inawasha kweli kweli, baadaye zinakuwa pilipili refu zile zimekuwa ndo hoho hmm, na ile pilipili ndogo ikawamba ni kichaa peke yake maana, hmm, imeshabadilika imeshasafiri, maana safiri, maana kutoka ilipokuwa ingine. Mnafanya katika hali kama hii ndio, na labda tunachoweza kukiangalia katika hili ni kwamba tunatambua lugha, uh, lugha si kitu kilichosimama. Lugha inazaliwa, lugha inakuwa na pia lugha inakufa. Kumbe tunachopaswa kufanya wataalam ni, ni kuhakikisha tunaendana na hali halisi ya lugha Kumbe hatupaswi kuandika machapisho na tukakaa kwa muda mrefu yakapoteza ile maana msingi. Kumbe basi tuangalie pia na jamii wana, wanahitaji nini, wanatumia nini, na wanaelewaje lugha hii e, kwa sababu kwa mfano katika tunapokuwa na hizi tofauti za kimaana katika maneno zinampatia shida mtumiaji, mmoja wa sehemu moja anapokwenda sehemu nyingine inakuwa shida kimaelewano kwanza atumie kufafanua kwa sababu, wakati mwingine akitumia baadhi ya maneno anapata kile asichokihitaji na kile anachomaanisha anayemwambia naye hamwelewi na anaelewa kitu kingine kabisa tofauti na kile alichokiagiza. Na mbali ya hivyo tunajaribu kuangalia uh, kuna sarufi. Sarufi ni, ni mwongozo, ni, ni kanuni ambazo zinatumika zina kuhakikisha lugha inatumika kwa usahihi na kwa n ni kushukuru sana kabisa Daktari Meri Zakaria Charwi kwaku kwa nasi leo katika kipindi chetu hiki cha Kiswahili kina yenyewe na kutufanulia semantiki ya lugha ya Kiswahili. Ndio, asante sana, tuna tunavuma kwa kishindo.