Hali ya siasa katika Kenya wamefanya pakubwa kwa maana wamelazimisha vyama vya siasa sasa, wakifanya uchaguzi ya ndani, yani mchujo, watakuwa wanawekelea maanani sana haki na ukweli na kutoegemea sana urafiki, rushwa na mambo mengine kama hayo, hawa kukuwepo kwenye siasa imeboresha hali ya demokrasia katika vyama vya siasa aha. Mpaka sasa mshaweza kugundua, duru za kawaida zinaonyesha karibu nusu pengine ya wagombea ambao walikuwa uhuru wanaweza kupata nafasi katika mchakato huu wa uchaguzi. Nani anaweza kuwadhibiti? Maanake wengine hawa wanaongozwa na miongozo ya vyama. Tabu ingine iliyoko, kabla hatujaenda kwa hilo, ni kwamba baadhi ya wale waliosimama kama independent pia wameleta athari kwa siasa ya Kenya, kwamba unaweza kulipwa na kundi fulani au chama fulani ili ulete tatizo katika eneo yako, kwa ile chama ambacho ulikuwa, una, ulikuwa ndani yake kabla ya uchaguzi. Hiyo pia itaibuka baada ya uchaguzi kufanywa, tutajua zaidi. Kuja kwa swali lako la udhibiti, unamaanisha nini? Kwa sababu vyama vingine kama Jubilee au NASA kwa vyama vyao ODM na vinginevyo, wagombea wanafuata taratibu na sera za vyama vyao. Mtu anapokuwa mgombea huru sasa inakuwaje hapo? Italete mambo yengine kwamba watakuwa uh, wanaegemea vile vyama ambavyo inayo ushawishi kubwa katika eneo ambayo wamechaguliwa kwa maana wengi wao walikuwa wanajaribu hata wakati wa uchaguzi kutumia rangi, kutumia majina ya wagombea ya urais na kadhalika, kwamba wamekubaliana nao wasimame kama watu wasioegemea chama chochote. Kwa hivyo nadhani watakuwa wanatazama hii eneo ambayo nimeshinda chama gani ambayo ina wafuasi wengi, ushawishi kubwa ili waendelee kuwa viongozi, kwa maana kama ukiwa katika eneo ambayo chama kile ambacho unataka kute, kupendelea sera zake haina ushawishi kubwa, utatemwa kwa uchaguzi itakayofuata. agina huju wangu Uh, kwa kumalizia, kuwapo kwa mgombea huru au mgombea binafsi hawa ambao sasa wanashinda wengine tunawataja katika uchaguzi huu, hii ni afya kwa siasa za Kenya au vurugu? Ni yote mara moja. Kwa upande mmoja inaleta itafunzwa vyama kuhakikisha kwamba demokrasia inatendwa katika uchaguzi yao ya ndani, kwa upande wengine italete kile tunaita umalaya wa kisiasa ya kukimbia huko na kupewa pesa usimame kama independent.