Deutsche Welle. Afya yako. Kazi inayofanya kwenye jamii ni kuelimisha watu kwenye mambo mbalimbali juu mbali ya afya. Nachofanya ni natoa mada au dondoo za afya mbalimbali. Amenisaidia kufika hapa nilipo kwa sababu mwili wangu ulikuwa umeshachoka. Ulikuwa unawaka moto muda wote, kifua kinawaka moto, mwili wenyewe unachoka choka. Nilikuwa napendelea kula vyakula kama chips, kuku chips, mayai, masodasoda, maji ya baridi. Kijana wa Kitanzania ambaye ni tabibu wa binadamu ya kwa magonjwa yasiyo ya kuambukiza, Sajad Fazal, amefanikiwa kutumia vyema mitandao ya kijamii katika kuelimisha kuhusiana namna ya kuepuka maradhi yasiyo ya kuambukiza na kufanikiwa kujizolea umaarufu mkubwa, ninayekualika kwenye makala haya. Mimi ni Ahmad Juma. Wengi wamekuwa wakiitazama mitandao ya kijamii kwa jicho la shiko kubwa na kuiona kama kichocheo kibaya chenye kupoteza kundi kubwa la vijana ambao hujihusisha sana na upekuzi wa mambo mbalimbali kwenye mitandao. Hata hivyo, dhana hiyo inakosa nguvu kufuatia ushuhuda ambao unajidhihirisha kupitia Sajid Fazal ambaye ameweza kutumia vizuri mitandao na kufanikiwa kufikisha elimu muhimu ya afya kwa maelfu ya watu kupitia dondoo mbalimbali ambazo hujadili ubaya wa matumizi ya vyakula hatarishi, unywaji mkubwa wa vilevi na uvutaji wa sigara na shisha. Amefanikiwa kuwatoa wengi kwenye hatari ya kukumbwa na magonjwa hatari kama vile kansa, presha na kupoza. Kwenye hizi harakati zangu, ninachofanya ni natoa mada au dondoo za afya mbalimbali mbali, watu wengi wameitikia kwa vizuri sana na pia wametupa mrejesho kwamba walicho walichokuwa wamepata na walichokuwa wameelimishwa wame imewafaa na wanaendelea kutunza afya yao, kama vile tulivyoelimisha. Ulaji wa kupitiliza vyakula vya wanga, ulevi na uvutaji wa sigara ni miongoni mwa mambo ambayo huchangia sana idadi ya vifo duniani. Takwimu za shirika la afya duniani zinaonyesha kuwa kwenye kila wavutaji kumi wa sigara wanne wapo kwenye hatari ya ukumbwa na kansa ya mapafu, huku uraji mkubwa wa vyakula vya wanga na unywaji wa pombe ukichangia sana magonjwa ya moyo na kupoza. Umejikita kutoa elimu na dondoza afya kwenye magonjwa yasiyokuambukiza kama saratani, shinikizo la damu, kisukari, magonjwa ya moyo na mengineo. Vile vile tunatoa ushauri kwenye kwa nini watu waache au wapunguze kula vyakula vilikuwa vinawanga vingi kwa nini wafanye mazoezi na vipi mazoezi inaleta manufaa kwenye afya yao. Vile vile tunaelimisha kuacha uvutaji wa sigara na unywaji wa pombe, kwa sababu hizi zote zinasababisha magonjwa yasiyokuambukiza. Kufuatia ujio wa mitandao ya kijamii, wengi huwezeshwa kupata taarifa muhimu juu ya afya zao kwa idadi kubwa na wepesi zaidi, pasi na wao kusafiri kutoka sehemu moja hadi nyingine. Hii huepusha sana gharama zitokanazo na matumizi ya pesa pamoja na kuokoa rasilimali muda, kinyume na ilivyokuwa awali kabla ya ujio wa mitandao ya kijamii. Mitandao ya kijamii inatumika sana na watu wengi, wazee na vijana, kwa kupata elimu, kubadilishana fikra, kuulizana maswali na kujua mambo mbalimbali mbali ya kijamii, na ni muhimu sana kwa maisha ya leo watu. Kila mtu ana smartphone, ana simu mkononi, na mitandao ya kijamii ni njia moja ya kuwafikia watu wengi. Leo hii miongoni mwetu wapo ambao walikwisha poteza uwezo wa mwili, hali iliyochangiwa sana na ulevi pamoja na ulaji wa vyakula usiozingatia kanuni za afya. Kutokana na maumivu makali yaliyowachukua muda mrefu pasipo kupata tiba au shauri sahihi wa kitaalamu, walitamani zaidi kifo kuliko uhai. Walibaki kuhangaika usiku na mchana kutafuta uzima hadi kwenye vibanda vya waganga wa kienyeji. Jackson Grayson ni kijana ambaye aliathiriwa sana na uvutaji wa sigara na unywaji wa vilevi vikali. Dr. Sajid Fazali amenisaidia kuweza kukimbia zaidi ya kilomita tano kwa kila siku asubuhi kufika hapa nilipo, kwa sababu mwili wangu ulikuwa umeshachoka. Ulikuwa unawaka moto muda wote, kifua kinawaka moto. Sigara zilikuwa zimesha nichosha kabisa ila sasa hivi niko mtu huru na afya inaamini imerudi, na nguvu zaidi ya nilivyokuwa mwanzo. Vyakula vyenye wanga mwingi na asidi ndiyo chanzo cha maradhi hatari kama shinikizo la damu, kupoza mwili au maumivu makali ya viungo vya mwili, pamoja na vidonda vya tumbo. Hii ni uthibitisho kwamba hatima ya uzima wako umo ndani ya chakula kiendacho tumboni mwako. Msichana Fatma Baia yalimkuta haya kutokana na uzito mkubwa uliotokana na ulaji hovyo wa vyakula vilivyomfanya kufikisha uzito wa kilo 80. Nilikuwa napendelea kula vyakula kama chips, kuku chips, mayai, masoda, soda, maji ya baridi, mibiskuti, michokleti. Muda kidogo nikaanza kujiona nimebadilika, hali yangu, tumbo limetoka, miguu inaniuma, pumzi. Yani nikitembea hapo na hapo tu, pumzi juu zina, zinakuwa juujuu, pressure inapanda, nikafikia hatua mpaka nikawa na kilo 80. Licha ya walimwengu kuinasibisha mitandao na upotofu kwa wengine ni mkombozi aliyewanasua na madhila ya dunia, walimaliza waganga na waganguzi bila kupata hueni ya maradhi ambayo yalitokana na kutawaliwa kwao na starehe na sio wao kuzitawala starehe. Baada ya kumjua mchawi, wamefanikiwa kupata suluhisho la matatizo yao, na sasa wameona mwanga mpya wa matumaini. Kubwa na muhimu kwao, wamediriki kujiweka mbali na vile vyote vyenye madhara ndani ya miili yao. Mitandao ya kijamii ndiyo imefanikisha mimi kuweza kwa hivi na afya njema, kwa sababu wakati navuta sigara nilikuwa sijui nini madhara ninayoyapata, ila nilipoanza kusoma makala za Dr. Sajad nikaanza kuelewa kama nakosea. Kwa hiyo naamini ingenichukua muda kwenda kwa daktari hospitali kuliko sasa hivi ilivyo kwamba nimepata matibabu kupitia mitandao ya kijamii. Kwa hiyo mitandao ya kijamii ni kitu bora sana. Kuzingatia kanuni za afya ni jambo muhimu lipaswalo kupewa umuhimu wa kipekee. Pamoja na mambo mengine, mazoezi ya viungo yana nafasi kubwa katika kuimarisha nguvu za mwili sambamba na kinga ya kuzuia maradhi yatokanayo na vyakula, huweka mwili kwenye hali nzuri, pamoja na kufanya uvutie kiasi cha kuwashangaza walio wengi. Nilivyofuatilia fuatilia kwenye mitandao humo, nikakutana na maelezo ya Dr. Sajat Nikaifuatilia ile peji yake, kwa kweli namshukuru Mungu. Nikaanza mazoezi ya kuanza kuruka kamba na kufanya diet na kukimbia hapa nilipo Tabata mpaka mpaka Ubungo. Namshukuru Mungu, sasa hivi hali yangu imerudi na niko fresh. Utumiaji wa mitandao ya kijamii kwa lengo la kuifunza jamii ni suala muhimu na jepesi kwa wana taaluma. Uwanja huu unatoa nafasi pana zaidi kutokana na kushirikisha kwake idadi kubwa ya watu wa kila rika kupita njia nyingine yote ya mawasiliano. Sambamba na hilo, huwezesha upatikanaji wa taarifa kwa njia ya haraka bila kujali umbali baina ya wanaowasiliana, na hivyo kufanya taaluma kuwa na manufaa zaidi kutokana na ufikishaji wa huduma kwa wenye mahitaji. Ningependa kuwashauri wa Tanzania kujiunga na hizi mitandao ya kijamii mbalimbali mbali, ili kuweza kupata japo elimu kidogo jua mambo mbalimbali mbali. Moja hapo ni afya, lakini vile vile ningependa kutoa ushauri kwa taasisi mbalimbali za afya kwamba ni vizuri wakuwe na ukurasa yao ya Twitter au Facebook ili waweze kufanya mahojiano na watu mbalimbali na kuzungumza nao kujua tatizo la watu, ili unaweza kuendelea kufanya mikakati yako vizuri zaidi. Dunia yetu imekuwa mithili ya kijiji. Kupitia mitandao ya kijamii, upo uwezekano wa Daktari Aishie Bon nchini Ujerumani kumtibu mgonjwa aliye Dar es Salaam nchini Tanzania. Waswahili wanaamini kwamba kurukaruka si dawa ya urimbo na kwenye msafara wa mamba na kenge hawakosekani. Pamoja na mabaya mengi yaliyo kwenye mitandao, umuhimu wa faida zake ndio fikra ya msingi ipaswayo kujaa kwenye vichwa vyetu. Mitandao ya kijamii ni vumbuzi jipya lenye faida na hasara, ambapo jukumu pekee kwa akili zetu ni kufanya upembuzi yakinifu na kubeba kila zuri lenye manufaa. Licha ya umri wake mdogo, Dr Sajad Fazal amefanikiwa kutuonyesha hilo, na hii inaashiria kwamba afya zetu zimo ndani ya viganja vyetu. Hadi wakati mwingine.